ผู้เขียน หัวข้อ: รถจดประกอบ และรถประมูล ** ความคิดเห็น  (อ่าน 11246 ครั้ง)

ออฟไลน์ SilverRabbit

• *
  • Popular Vote : 0
  • ความรู้คู่คุณธรรม
Re: รถจดประกอบ และรถประมูล ** ความคิดเห็น
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 03:46:47 PM »
ระวังหน่อยนะแบงค์เห็นเพื่อนพี่เตือนๆมา ยังไงหลังไมค์ได้คร๊าบบบบ emo60o
ระยะทางพิสูจน์ม้า  กาลเวลาพิสูจน์คน

ออฟไลน์ Impreza Enthusiast

• *
  • Popular Vote : 1
Re: รถจดประกอบ และรถประมูล ** ความคิดเห็น
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 06:09:40 PM »
วิธีที่ถูกต้องที่สุดคือต้องเป็นเจ้าของรถระหว่างอยู่ต่างประเทศ อย่างน้อยหนึ่งปีครึ่ง (1ปี 6 เดือน)
ถึงจะนำรถมือ2 เข้ามาในประเทศไทยได้ และยังต้องเสียภาษีเพิ่ม + ค่าขนส่งและอื้นๆ
(พอดีกำลังจะไปซื้อที่นั่นระหว่างเรียนเลยได้ศึกษาอ่านกฏ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2010, 06:11:10 PM โดย Impreza noobie »

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 06:23:42 PM »
เห็นว่าใกล้ๆ นี้จะมีจัดงานที่ เมืองทองธานี น่ะครับ เรื่องรถยนต์นำเข้า โดยกงศุล
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ tone gt

• see view
  • *
  • Popular Vote : 11
  • bkkfypg
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 11:06:41 PM »
ผมว่า รถที่มันผิดตั้งแต่แรก ทำยังไงมันก็ถูกได้100% ได้ยากมากครับ  เคยมีคนบอกว่า มันอาจจะทำได้ถูก100% แต่ไมได้หมายความว่าจะไมได้โดนจับ 100%  เพราะแหล่งที่มามันก็ยังผิดอยู่ดี ถ้าทำ อาจทำได้จริง แต่ต้องมีคนรู้น้อยที่สุด เพราะบางทีคนที่เอามาขายเรานั้น ก็อาจจะไว้ใจไม่ได้  รถเราเป้นที่น่าสังเกตุและจดจำง่าย  คนที่เห็นเราเอามาขับ  ก็อาจจะอิจฉาและไปแจ้งให้เจ้าหน้าที่มาตรวจสอบก็เป็นได้
ผมว่ารถที่วิ่งบนนถนนซัก100คัน มันต้องมีซักคันที่มัน ไม่หลุดจำนำ ก็หนีไฟแนนซ์ หรือไม่ก็รถประเภททำทะเบียน หรืออะไรดังกล่าว เพราะมันเยอะมาจริงๆ ลองสังเกตุจากเว็บไซต์ต่างๆว่ารับนำรถเข้ามาจดประกอบอินวอยซ์แบบนั้นแบบนี้ แต่ผมไม่เคยเห็นมีใครมาโพสเลยว่า ได้รับรถแล้วน่ะ ขับแล้วปลอดภัย สบายใจมาก อะไรทำนองนี้  ขับรถที่ถูกต้องซื้อใหม่หรือไม่ก็แบบมีทะเบียนดีกว่าครับ สบายใจกว่า อย่างน้อยก็ไม่ต้องกังวลเรื่องปัญหาที่จะตามมามากมายครับ เพราะแค่ปัญหารเครื่องยนต์ ช่วงล่างก็วุ่นพอแล้วแหละ  อันนี้ความเห็นผมนะ อาจจะถูกใจใครไม่ถูกใจใครก็ขอโทษด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 12:49:04 AM »
คันนี้เอามาถูกต้องครับ แต่กว่าจะได้มารอจนลืมเลย เจ้าของอายุ 50กว่าแล้วครับเลยใจเย็นรอได้ emo49o

มีชื่อเป็นเจ้าของอยู่ต่างประเทศ 2 ปี เหรอครับ   emo11o
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 09:35:36 AM »
แบงค์ครับ ผมมีข้อมูลแชร์ให้ได้ไว้ PM ไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2010, 09:49:27 AM โดย NOp76 »

ออฟไลน์ chao

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 03:47:57 PM »

อยากได้ข้อมูลบ้างครับ รบกวนด้วย PM ด้วยครับท่านที่รู้ข้อมูล

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 10:40:51 PM »
แบงค์ครับ ผมมีข้อมูลแชร์ให้ได้ไว้ PM ไปนะครับ

ขอด้วยได้ไหมครับ ขอบคุณครัลบ
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ TommyWalker

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 08:43:47 PM »
ขอบ้างได้มั้ยครับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:29:06 PM »
ข้อมูลที่ได้มามีขั้นตอนดังนี้ คือ

1. ดำเนินการผ่านขั้นรถจดประกอบที่กรมสรรพสามิต ให้ถูกต้องและครบทุกขั้นตอน

2. ต่อจากนั้นก็ตรวจสภาพให้ผ่านมาตรฐานที่ กรมขนส่ง โดย สมอ. ซึ่งมีกฎ ข้อบังคับที่ผ่านยากมากครับ

เสร็จแล้วจึงสามารถจดทะเบียนได้ครับ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:52:52 PM »
ข้อมูลที่ได้มามีขั้นตอนดังนี้ คือ

1. ดำเนินการผ่านขั้นรถจดประกอบที่กรมสรรพสามิต ให้ถูกต้องและครบทุกขั้นตอน

2. ต่อจากนั้นก็ตรวจสภาพให้ผ่านมาตรฐานที่ กรมขนส่ง โดย สมอ. ซึ่งมีกฎ ข้อบังคับที่ผ่านยากมากครับ

เสร็จแล้วจึงสามารถจดทะเบียนได้ครับ

สงสัยคุณแบงค์จะมีอะไรเด็ดออกมาขายอีกแน่   emom75o

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:05:54 PM »

1. ตรงนี้ถ้าจ่ายครบ จะได้เอกสารที่เป็นเอกสารทางราชการมาจากกรรมสรรพสามิตใช่มั้ยคับ 

2. สมัยนี้ก็ตรวจสภาพเป็นพลังงานทดแทนได้ ใช่มั้ยคับ

ถามเป็นความรู้คับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ HoLYReX

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 11:01:12 AM »
1. ตรงนี้ถ้าจ่ายครบ จะได้เอกสารที่เป็นเอกสารทางราชการมาจากกรรมสรรพสามิตใช่มั้ยคับ 

2. สมัยนี้ก็ตรวจสภาพเป็นพลังงานทดแทนได้ ใช่มั้ยคับ

ผมก็ตะหงิดๆ อยากได้เหมือนกัน ก็ เริ่มเรียนรู้บ้าง  เห็นว่าเค้าทำทุกอย่างตามที่แบงค์บอกแล้วก็จดเป็นรถใช้แก๊ส

อีกอย่างนึงที่เราควรจะรู้ด้วยก็คือ รถพวกนี้โอน และ จดทะเบียนได้ และมีจอดขายตามเต็นท์ก็เยอะแล้ว และเราจะรู้ได้ไงว่า รถที่เราไปซื้อเป็นรถจดประกอบ

ถ้าเราจะทำโดยผ่านขั่นตอนทุกอย่างเองก็วุ่นวายและเสี่ยง แต่ถ้าให้คนอื่นที่รับจดทำให้ ก็เสี่ยงกว่าอีก เลยค้างๆมันไว้งี้แหละ ขับ จีซี ต่อก็ได้ สบายใจ ประหยัดด้วย emo4o

ออฟไลน์ sexysecret

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:05:14 PM »

ผมได้ยินมาว่าจดเป็นรถใช้แก๊สยังไงก็ไม่ถูกต้องครับ
ส่วนมากจะจดเป็นรถใช้แก๊สและทะเบียนต่างจังหวัดก่อนซัก 2-3 ปีก่อนโอนเข้ามาเป็นทะเบียนกทม.ครับ
แต่ยังไงก็ไม่ถูกต้อง 100% ครับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:09:27 PM »
เรื่องต่อมาหลังจากจดทะเบียนได้แล้ว ถ้าหากแต่ละขั้นตอนที่ผ่านมาไม่ถูกต้อง

อาจโดนปรับเงินย้อนหลัง ตามมูลค่าที่หลบเลี่ยงมา หรือหนักสุดก็ยึดรถครับ  emo74o
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com