ผู้เขียน หัวข้อ: รถจดประกอบ และรถประมูล ** ความคิดเห็น  (อ่าน 11245 ครั้ง)

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
Re: รถจดประกอบ และรถประมูล ** ความคิดเห็น
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 04:47:15 AM »
เพิ่มเติมอีกนิด เคยได้ยินมาว่าให้ไปดูหน้าหลังๆ ไม่แน่ใจว่าหน้า 18 อะไรประมาณนี้อ่ะครับ ว่ารถนำเข้าต้องเสียภาษีอะไรก็ไม่รู้ แล้วก็มีแบบเอกสาร r32 แนบมาด้วย

น่าจะเป็นอีกทางนึงที่พอจะดูได้ในการซื้อรถครับ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ Subie GDA

• *
  • Popular Vote : 3
  • Driving Subaru is my passion
Re: รถจดประกอบ และรถประมูล ** ความคิดเห็น
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 03:33:14 AM »
ผมอยู่ที่อังกฤษครับตอนนี้

ไอ้เรื่องที่เป็นนักเรียนแล้วครอบครองรถที่ต่างประเทศเกิน 1 ปี 6 เดือนนั้น มีอยู่จริงและสามารถเอารถกลับได้ครับ และก้อมีเจ้าหน้าที่ที่นี่ดูแลการ export และ import ให้ด้วย แต่จากที่ได้สอบถาม ไม่ค่อยมีคนที่ประสบความสำเร็จในการเอารถกลับซักเท่าไหร่ครับ เนื่องจากต้องเสียภาษีมากมายหลายทอด เจ้าหน้าที่คนไทยที่อาศัยอยู่ที่นี่ (ทำงานให้บริษัท shipping) แนะนำว่าซื้อที่เมืองไทยดีกว่า ผมก้อคนนึงที่มาที่นี่แล้วก้อหวังจาเอากลับแต่ก้อต้องล้มเลิกไปครับ เอากลับไปถึงท่าเรือแล้วก้อใช่ว่าจะเอารถออกได้ง่ายๆนะครับ บางทีก้อมีปัญหา ต้องอาศัยเส้นสาย เสียค่าน้ำชา ออกมาแล้วไม่สามารถทำการขายได้ภายในสามปี แล้วอัตราภาษีที่ประเทศไทยเนี่ยก้อขึ้นอยู่กับชนิดรถด้วยครับ ถ้าเป็นรถธรรมดาเช่น jazz  yaris  แต่ถ้าเปงพวกสองประตู หรือ benz จะแพงมากครับ

หวังว่าคงช่วยได้ไม่มากก้อน้อย

emo58o

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 10:09:01 PM »
รถประมูล = ตาดีได้ ตาร้ายเสีย

รถจดประกอบ = บ่อนคาสิโน ลองกี่ทีก็เสีย โอกาสที่จะถูกมีน้อยมากๆๆๆ

ผมพูดไหมครับ*?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2010, 10:09:39 PM โดย F@M3 »
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ nat_GC8

• *
  • Popular Vote : 0
  • 260 แรงโม้
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 12:38:11 AM »
หน้า18 แบบนี้ถูกต้องเปล่าครับ