ผู้เขียน หัวข้อ: โคมไฟหน้าเหลืองๆ ขัดออก ให้ใสๆ ได้ง่ายๆ คับ  (อ่าน 11753 ครั้ง)

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
Re: โคมไฟหน้าเหลืองๆ ขัดออก ให้ใสๆ ได้ง่ายๆ คับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 08:01:34 AM »
ถามต่อครับ

ผมไปขัดไฟหน้า  อิม'หน้าหมู   ของผมโคมไฟหน้าเป็นพลาสติก
มีลักษณะพลาสติกเสื่อมสภาพร้าวเป็นเส่นๆ แบบรังผึ้ง  แต่ไม่แตก  น้ำไม่เข้า 
เวลาไปมองเพ่งช่วงกลางวันหรือเอาแสงไฟส่องไปที่โคม   จะเห็นรอยร้าวแตกลายงาที่โคมพลาสติกเพียบ
ทำไมวัสดุพลาสติกที่ใช้มันเสื่อมเร็วจังครับ   
เปลี่ยนใหม่ราคาเป็นหมื่น    มีที่ซ่อมไหมครับ
ใครรู้ช่วยทีครับ

สงสัย จะไม่มีใครตอบได้ เพราะ ยังไงเค้าคงต้องการให้เปลี่ยน มากกว่า การบูรณะครับ
คำถามว่าทำไม เสียมเร็ว   อาจเป็นเพราะการบังคับให้ผู้ผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ ให้วัสดุรีไซต์เคิ้ล สำหรับรถรุ่นใหม่ๆ โดนบังคับให้วัสดุรีไซเคิ้ลกว่า 60% ในรถก็เป็นไปได้
โดนเฉพาะชิ้นส่วนไฟหน้า ทำจาก แผ่น CD DVD

ออฟไลน์ ble ช.ม.

• Ampere
  • *
  • Popular Vote : 1
  • .Ampere Ampere
Re: โคมไฟหน้าเหลืองๆ ขัดออก ให้ใสๆ ได้ง่ายๆ คับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 10:00:02 PM »
ผมว่าไม่ควรนะครับ เพราะ พลาสติกอ่อนกว่า มาก
ผมเคยไปซื้อ น้ำยาที่ Autobac เป็น Plastic cleaner มาเช็ด ก็ใสอย่างเร็วเลย
แถมรอยที่เหมือน แตกลายงาก็หายไปด้วยครับ
ระวังเวลาใช้ ต้องเช็ดทางเดียวนะครับ ไม่ใช้ วนๆ
น่าจะราคา ห้าร้อยบาท
อยากทราบชื่อน้ำยาหนะครับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 09:02:54 PM »
อยากทราบชื่อน้ำยาหนะครับ รบกวนด้วยครับ

เสียใจด้วยครับ ผมพึ่งทิ้งไปเอง หมดหลอดแล้ว
จำได้ว่า เขียนว่า plastic cleaner ครับ เป็นรูปไฟท้ายรถ
แล้ว อยู่ในส่วนที่วางพวก น้ำยาอเนกประสงค์ ต่างๆ ครับ
ไงมีโอกาศ จะไปซื้อแล้ว ถ่ายรูปมาให้ดูครับ

• Ampere
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 10:25:03 AM »
เสียใจด้วยครับ ผมพึ่งทิ้งไปเอง หมดหลอดแล้ว
จำได้ว่า เขียนว่า plastic cleaner ครับ เป็นรูปไฟท้ายรถ
แล้ว อยู่ในส่วนที่วางพวก น้ำยาอเนกประสงค์ ต่างๆ ครับ
ไงมีโอกาศ จะไปซื้อแล้ว ถ่ายรูปมาให้ดูครับ
-ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 02:27:43 PM »

แมวมีนะพี่ เดี๋ยวพรุ่งนี้เอาไปฝากไว้ที่ car spa ให้ครับ  emo65o
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 03:17:42 PM »
ถามต่อครับ

ผมไปขัดไฟหน้า  อิม'หน้าหมู   ของผมโคมไฟหน้าเป็นพลาสติก
มีลักษณะพลาสติกเสื่อมสภาพร้าวเป็นเส่นๆ แบบรังผึ้ง  แต่ไม่แตก  น้ำไม่เข้า 
เวลาไปมองเพ่งช่วงกลางวันหรือเอาแสงไฟส่องไปที่โคม   จะเห็นรอยร้าวแตกลายงาที่โคมพลาสติกเพียบ
ทำไมวัสดุพลาสติกที่ใช้มันเสื่อมเร็วจังครับ   
เปลี่ยนใหม่ราคาเป็นหมื่น    มีที่ซ่อมไหมครับ
ใครรู้ช่วยทีครับ

อันนี้น่าจะเกิดจากความร้อนนะครับ ขัดไม่หายด้วยเพราะมันอยู่ในข้างในเนื้อพลาสติก

• Ampere
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 07:55:29 AM »
แมวมีนะพี่ เดี๋ยวพรุ่งนี้เอาไปฝากไว้ที่ car spa ให้ครับ  emo65o
ขอบคุณมากครับ ยังไม่ได้เข้าร้านเลยง่ะ สองสามวันเเล้วครับ พรุ่งนี้จะเข้าไปทดลองใช้ดูครับ emo65o

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 09:04:08 PM »
 :bbbear_4:   ไม่ได้ขัดมานานเป็นปี   เริ่มเหลือง  ลองใช้วีนอนขัดอีกทีขาว ไม่มีอมเหลืองเลย ขัดง่ายมาก