ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ...น้อยเนื้อต่ำใจมานาน  (อ่าน 9649 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
สงสัยครับ...น้อยเนื้อต่ำใจมานาน
« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 03:17:07 PM »
รถเราทำไม redline สุดที่ 7000-8000 rpm
รถจักรยานยนต์ ทั้ง 1 หรือ 4 สูบถึงไปได้ถึง 11500-12500 rpm(แอบไปดูของข้างบ้านมา)  ทั้งยังไม่ได้ modify อะไรเลย
มีปัจจัยอะไร หรือความก้าวหน้าอะไร ที่รถยนต์ไปไม่ถึงครับ
ถ้ารอบไปถึง 10000 รถยนต์ จะได้ แรงบิดและแรงม้าขึ้นมากไหมครับ
ถ้ารอบไปถึง 10000 เสียงคงหวานมาก
ขอบคุณครับ        emo68o
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
Re: สงสัยครับ...น้อยเนื้อต่ำใจมานาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 04:23:01 PM »
ใส่ เงินไปอีกสัก 300,000 ถึงเลยครับ ชุด JUN kit ครับ แต่ก็สู้ MOtorcycle ไม่ได้นะ

เพราะลูกเค้าเล็กกว่าเราเยอะ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
Re: สงสัยครับ...น้อยเนื้อต่ำใจมานาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 07:32:47 PM »
ไม่มีอะไรในกอไผ่ เทคโนโลยีก็มีเหมือนรถยนต์นั่นแหละ ที่มอไซต้องใช้รอบจัดกว่า เพราะความจุน้อยกว่า และไปถึงรอบสูงได้เร็วกว่า เพราะโหลดน้อยกว่า จบ

พวกรถแข่งNAไงครับ รอบก็เป็นหมื่นๆกันทั้งนั้นล่ะ F1ก็สองหมื่นไปเลย

อย่าลืมว่ารอบยิ่งสูง ยิ่งสึกหรอมาก โอกาสทำงานผิดพลาดสูงกว่า และเมื่อพลาดแล้วมันมักจะพลาดเลยด้วยสิ

ทำไมรถเราถึงสุดที่8000 เพราะญี่ปุ่นออกแบบมาแล้วว่าให้ใช้เท่านี้ครับ ไม่ได้กวนตีน คือเค้าออกแบบมาแล้วว่า ใช้รอบเท่านี้กับเครื่องความจุระดับนี้ อัตราส่วนการอัดเท่านี้ ชิ้นส่วนมีความทนทานเท่านี้ สร้างพลังได้สูงสุดเท่านี้ที่รอบประมาณนี้ถึงนี้ ลากต่อไปก็ไม่มีอะไรดีกว่านี้ จบครับ

ถ้ารอบไปถึงหมื่น รถจะแรงขึ้นไหม อันนี้ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายอย่างครับ ตอบเลยไม่ได้ ตอบง่ายๆว่า ถ้าอยากให้แรงตอนรอบสักหมื่น ก็ต้องถอยทั้งกราฟ ที่รอบ5000-6000นี่หมดสิทธิ์เสียวเลย

คงเคยเห็นซีวิคเค้าเล่นกันใช่ไหมครับ วิ่งแว๊นๆกัน ผมเคยใช้h22 แคมสามร้อยนิดๆ เปลี่ยนเกียกันที่หมื่น หมื่นหนึ่ง เสียงหวาน แล้วก็หวานไม่นาน แปปเดียวหลับ ก้านเท่าไม่จิ้มฟัน
อยากเล่นจริงๆ ต้องลงทุนเยอะครับ naรอบหมื่นก็เครื่องแข่งเลยครับ ของเดิมเหลือแต่เสื้อ อยากสุดก็ต้องdry sump ไปกันใหญ่  emo71o

• *
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 08:54:05 PM »
ไม่มีอะไรในกอไผ่ เทคโนโลยีก็มีเหมือนรถยนต์นั่นแหละ ที่มอไซต้องใช้รอบจัดกว่า เพราะความจุน้อยกว่า และไปถึงรอบสูงได้เร็วกว่า เพราะโหลดน้อยกว่า จบ

พวกรถแข่งNAไงครับ รอบก็เป็นหมื่นๆกันทั้งนั้นล่ะ F1ก็สองหมื่นไปเลย

อย่าลืมว่ารอบยิ่งสูง ยิ่งสึกหรอมาก โอกาสทำงานผิดพลาดสูงกว่า และเมื่อพลาดแล้วมันมักจะพลาดเลยด้วยสิ

ทำไมรถเราถึงสุดที่8000 เพราะญี่ปุ่นออกแบบมาแล้วว่าให้ใช้เท่านี้ครับ ไม่ได้กวนตีน คือเค้าออกแบบมาแล้วว่า ใช้รอบเท่านี้กับเครื่องความจุระดับนี้ อัตราส่วนการอัดเท่านี้ ชิ้นส่วนมีความทนทานเท่านี้ สร้างพลังได้สูงสุดเท่านี้ที่รอบประมาณนี้ถึงนี้ ลากต่อไปก็ไม่มีอะไรดีกว่านี้ จบครับ

ถ้ารอบไปถึงหมื่น รถจะแรงขึ้นไหม อันนี้ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายอย่างครับ ตอบเลยไม่ได้ ตอบง่ายๆว่า ถ้าอยากให้แรงตอนรอบสักหมื่น ก็ต้องถอยทั้งกราฟ ที่รอบ5000-6000นี่หมดสิทธิ์เสียวเลย

คงเคยเห็นซีวิคเค้าเล่นกันใช่ไหมครับ วิ่งแว๊นๆกัน ผมเคยใช้h22 แคมสามร้อยนิดๆ เปลี่ยนเกียกันที่หมื่น หมื่นหนึ่ง เสียงหวาน แล้วก็หวานไม่นาน แปปเดียวหลับ ก้านเท่าไม่จิ้มฟัน
อยากเล่นจริงๆ ต้องลงทุนเยอะครับ naรอบหมื่นก็เครื่องแข่งเลยครับ ของเดิมเหลือแต่เสื้อ อยากสุดก็ต้องdry sump ไปกันใหญ่  emo71o
ใช่ครับ เสียงซีวิคหวานมากครับ  อธิบายได้เข้าใจเลยครับ
รบกวนเพิ่มครับ  dry sump เป็นอย่างไรครับ ขอบคุณครับ
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 08:55:53 PM »
ใส่ เงินไปอีกสัก 300,000 ถึงเลยครับ ชุด JUN kit ครับ แต่ก็สู้ MOtorcycle ไม่ได้นะ

เพราะลูกเค้าเล็กกว่าเราเยอะ
ขอบคุณครับ
ปล. ชอบลายเซนต์ใต้ชื่อ มากครับ     emo65o

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 09:13:56 PM »
ขอร่วมเดานะครับ
จากที่เคย ขี่และลาก 14000 จนช๊าป GSX r ละลายไปแล้ว
ลูกสูบ มอไซค์ มัน เล็กและ มีน้ำหนักน้อย ทำให้ไม่เกิดแรง กระแทกมากนัก

ส่วน รอบสูงๆ ที่หวานน้นต้อง ไป Wankel ครับ ลูกสูบหมุนวนทำให้ ไม่มีแรง กระแทก
จน ผู้ขับมักจะจับอาการไม่ได้ว่า รอบสูงเกินแล้ว (มันนิ่งมาก)
ถึงได้มี Shiftlight มาให้จากโรงงาน พร้อม เสียง ปี๊บบบบบ  

http://www.animatedengines.com/wankel.shtml

ส่วน พวก F1 นั้น วัสดุที่ใช้มัน สุดเกิน ที่คนธรรมดาจะหาได้ครับ

โม้ต่ออีกนิดว่า ยุคนี้ต้อง รอบต่ำๆครับ
เช่น ดีเซลรอบต่ำแต่ แรงบิดมหาศาล กาสึกหรอก็ต่ำกว่าด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 09:15:48 PM โดย S-GT lover »

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:50:08 PM »
จากที่เคยเห็นและศึกษามากับความรู้อันน้อยนิด จำได้ว่าถ้ารถยนต์แบบสี่ล้อเลยเนี่ย มีเพียงเครื่องVTECของhondaโมแบบหนักๆกับrotaryของmazdaนี่ละครับที่ไปกันถึงหมื่นได้แบบไม่เค้นอะไรกันมากมาย ปกติมอเตอร์ไซค์น้อยครับ ลูกเบา คอมแอร์ไม่มี ไดชาร์จไม่ต้อง แคมแท่งไม้จิ้มฟัน ลากแค่ล้อเดียว ลากไปเถอะครับ ไม่มีอะไรมาหน่วง เลยไปกันได้10,000กว่าๆแบบชิวๆครับ แต่รถยนต์เนี่ย มันจุดพ่วงเยอะ โหลดเยอะ รอบยิ่งจัด ยิ่งสึกหรอสูงครับ จริงๆรถแบบเราๆนี่มันก็ดีอย่างครับ ไม่ตั้องใช้รอบสูงมากก็สามารถเรียกใช้แรงบิดมหาศาลได้ทั้ง4ล้อเพื่อเสถียรภาพในการขับ

แต่เอากันจริงๆยังไงๆรถ4ล้อก็สู้มอเตอร์ไซค์ไม่ได้อะครับ(ไม่พูดถึงพวก125ccแว้นบอยอะไรพวกนี้นะครับ -*- ) พวกบิ้กไบค์400cc+นี่บิดทีอิมก็อิมเถอะครับ ทางตรงๆนี่ทันยากครับ  emo63o

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 12:07:27 AM »
จากที่เคยเห็นและศึกษามากับความรู้อันน้อยนิด จำได้ว่าถ้ารถยนต์แบบสี่ล้อเลยเนี่ย มีเพียงเครื่องVTECของhondaโมแบบหนักๆกับrotaryของmazdaนี่ละครับที่ไปกันถึงหมื่นได้แบบไม่เค้นอะไรกันมากมาย ปกติมอเตอร์ไซค์น้อยครับ ลูกเบา คอมแอร์ไม่มี ไดชาร์จไม่ต้อง แคมแท่งไม้จิ้มฟัน ลากแค่ล้อเดียว ลากไปเถอะครับ ไม่มีอะไรมาหน่วง เลยไปกันได้10,000กว่าๆแบบชิวๆครับ แต่รถยนต์เนี่ย มันจุดพ่วงเยอะ โหลดเยอะ รอบยิ่งจัด ยิ่งสึกหรอสูงครับ จริงๆรถแบบเราๆนี่มันก็ดีอย่างครับ ไม่ตั้องใช้รอบสูงมากก็สามารถเรียกใช้แรงบิดมหาศาลได้ทั้ง4ล้อเพื่อเสถียรภาพในการขับ

แต่เอากันจริงๆยังไงๆรถ4ล้อก็สู้มอเตอร์ไซค์ไม่ได้อะครับ(ไม่พูดถึงพวก125ccแว้นบอยอะไรพวกนี้นะครับ -*- ) พวกบิ้กไบค์400cc+นี่บิดทีอิมก็อิมเถอะครับ ทางตรงๆนี่ทันยากครับ  emo63o

มองภาพเห็นชัดเจนครับ  บิ้กไบค์น่ากลัวจริงครับ โดยเฉพาะพวกใจกล้าๆ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 12:15:16 AM »
Wankel  ระบบนี้น่าสนใจมากๆครับ ทำไมไม่ทำออกมามากๆครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: ?????????...???????????????????
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 12:59:32 AM »
Wankel = Rotary Engine kub.
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ poowasu

• *
  • Popular Vote : 9
  • พูดคุยปรึกษาเรื่องรถได้คับ กะลังเหงาๆ 089-122-1670
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 06:36:25 AM »
Wankel  ระบบนี้น่าสนใจมากๆครับ ทำไมไม่ทำออกมามากๆครับ

เหตุผลคงเป็นเรื่องของ Fuel Consumtion คับ มันเหมาะที่จะซิ่งอย่างเดียว แต่ใช้งานเชิงพานิชณ์คงไม่ไหวคับ ( 1 รอบเครื่องยนต์ จุดระเบิด 3 ครั้ง )
Glad to drive it. Subaru

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 12:08:27 PM »
ด้วยความเคารพนะครับ

ผมไม่เคยคิดว่าจะเจอรถเดิมๆลากได้ขนาดนี้ซะด้วยซ้ำ

ก่อนหน้านี้เล่นแต่ 6 สูบมาตลอด ลากกันเต็มที่ก็แค่ 7500-7800 rpm เท่านั้นเองก็ประทับใจมากแล้ว

ไปเจอแคมกระดิกของ vtec และสูบหมุนของโรตี มันอะไรจะขนาดนั้น ลากกันทะลุ 10,000 rpm แต่ทำมาหมดใส้แล้วนะ

แต่พอมาได้ครอบครอง subaru แม่เจ้าเดี๋ยวนี้รถยี่ปุ่นพัฒนาไปขนาดนี้แล้วหรอ ไม่ใช่อะไรนะครับ ประทับใจมากๆ

ไม่ใช่เป็นเพียงแค่ตัวเลขที่โชว์แต่ไม่สามารถลากไปได้ถึงแบบเมื่อก่อน มันไปได้จริงๆ ดังนั้นผมว่าแค่นี้ก็น่าจะเพียงพอแล้ว

เพราะเราไม่ได้ใช้รอบสูงเหมือนในสนามแข่ง และไม่มีเวลา ไหนจะต้องเสียเงินไปกับการ service อีก ครั้นจะรอบให้เยอะกว่านี้ มันก็ไม่ได้แรงไปกว่านี้แล้วด้วย ยกเว้นว่าจะทำกันชุดใหญ่จริงๆ

และอย่าลืมเตรียมเงินซื้อเครื่องปั้นรอไว้อีก 2 ตัวเลยนะครับ เพราะพังแล้วไม่ต้องเสียเวลา ยกเปลี่ยนได้เลยครับ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 12:45:32 PM »
แต่พอมาได้ครอบครอง subaru แม่เจ้าเดี๋ยวนี้รถยี่ปุ่นพัฒนาไปขนาดนี้แล้วหรอ ไม่ใช่อะไรนะครับ ประทับใจมากๆ

ไม่ใช่เป็นเพียงแค่ตัวเลขที่โชว์แต่ไม่สามารถลากไปได้ถึงแบบเมื่อก่อน มันไปได้จริงๆ ดังนั้นผมว่าแค่นี้ก็น่าจะเพียงพอแล้ว

bimmer กับ subaru นี่อันไหนมันสะใจกว่ากันเหรอครับ อยากรู้จริง ๆ
เฉพาะแถวภูเก็ตนี่วิวดี ๆ ขับเยี่ยมไปเลย
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 02:21:01 PM »

พอๆกับเพื่อนผมเลย ลูกก้านข้อไปหมด ถามไปทำไรมา มันบอก ลากหมื่น ลากหมื่น อืมมมมมม

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 03:40:17 PM »
ถ้าไปทำอะไรมาเพิ่มแล้วช่วยมาบอกเล่าให้ฟังกันด้วยนะครับ  emo20o
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???