ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจอิมครับ กำลังจะซื้อครับ  (อ่าน 6988 ครั้ง)

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
Re: สนใจอิมครับ กำลังจะซื้อครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:04:45 PM »
สวัสดีครับ ผมเข้ามาหาความรู้ครับ อยากถามพี่ๆว่า
1.ตัวปี94-97(ไม่ทราบว่าเรียกบอดี้ว่าอะไร)
2.กินน้ำมันอยู่ประมาณกี่กม/ลิตรครับ(เดิมๆนะครับ) ในเมือง/นอกเมือง
3.อู่ที่ซ่อม/โม/แต่งมีเยอะมั้ยครับ ที่ไหนบ้าง
4.อะไหล่เบิกใหม่ได้ที่ไหน ของแต่ง/ของซิ่งหายาก(มาก)รึป่าว(มีศูนย์มั้ยครับ)
5.ใช้โซฮอล95ได้มั้ยครับ(หรือต้องจูนถ้าจูนกี่บาท)
นึกออกแค่นี้ครับ ขอบคุณทุกคำตอบครับ(อาจจะถามมากไปหน่อยนะครับ)
 emo49o

- ตัว94-97เรียกว่าบอดีGCครับ จริงๆแล้วGCมีทำถึงปี2000เลยครับ ก็จะมีทั้งหมด6เวอร์ชั่น ส่วนหน้าตาก็ลองดูเอาในหมวดarticleครับ ข้อมูลอยู่ในนั้นมากมาย
- กินน้ำมันนี่แล้วแต่สภาพเครื่องด้วยนะครับ ถ้าเอาปกติสมบูรณ์หน่อยในเมือง6-7.5กิโล/ลิตร นอกเมืองcruiseได้ 7-11กิโล/ลิตรแล้วแต่ความเร็วและเกียร์ (จะมี3.9 - 4.1 - 4.4 รอบเครื่องจะต่างกันณความเร็วเท่ากัน หาข้อมูลได้ในarticleเช่นกันครับ)
- เยอะครับ มีทั่วกรุงเทพ ตจว.ก็มีบ้างครับ รายชื่ออู่เข้าarticleบนๆเลยครับ มีรวมอยู่แล้ว
- อะไหล่เบิกใหม่ได้เรื่อยๆครับ แล้วแต่ว่าอะไร แต่GCมันหมดlineการผลิตไปตั้งแต่ปี2000 เพราะงั้นของบางชิ้นจะหาอีกก็ไม่มีแล้ว เช่นล้อแม็กตรงรุ่นอยากเบิกใหม่คงไม่มีแล้วครับ แต่มีสองมีบานครับ เซียงกงก็มี ในเว็บก็มี แต่อะไหล่เครื่องส่วนมากหาง่าน เบิกใหม่ได้ หาตามศูนย์นี่แหละครับ ยังไม่มีเคยมีGCคันไหนอะไหล่ขาดนะ ต้องการก็หาได้กันตลอดอะครับ
- GCเครื่องยนต์ไม่พร้อมรับโซฮอลครับ จริงๆสเปคญี่ปุ่นว่าออคเทน98ด้วยซ้ำครับ ถ้าจะใช้โซฮอลต้องเตรียมหลายอย่างครับ เดินทางเดินน้ำมันใหม่(โซฮอลกัดท่อน้ำมันธรรมดาให้เสื่อมได้ครับ) ปั๊มติ้ก(ถ้าไม่เปลี่ยนไม่นานจะเริ่มเสื่อม ผมโดนมาแล้ว) เปลี่ยนกล่องECUเป็นแบบจูนได้(ถ้าไม่จูนรอบสูงมีเขกแน่นอนครับ และเขกนานๆบ่อยๆ ก็จะพังครับ) และอย่าขับหนักหน่วงมากนัก หากไม่ได้เตรียมอะไร จะเติมเพียวเลยก็ได้หากจำเป็นจริงๆ แต่อย่าใช้บูสและรอบสูงงนัก เพราะเครื่องจะน็อคเอาง่ายๆครับ ส่วนราคาทั้งหมดนี่ก็หลายครับ บอกไม่ถูกเหมือนกัน ถ้าสนใจใช้โซฮอลจริงๆแต่ไม่อยากทำเพิ่มก็มองหาโมเดลใหม่ๆก็ดีครับ พวกรุ่นใหม่ๆอย่างหน้าหมู หน้าเหยี่ยว นี่สามารถใช้ecuเดิมแล้วป้อนmapใหม่เข้าไปให้ใช้น้ำมันโซฮอลได้เช่นกันครับ งบต่ำกว่ามากทีเดียว

สุดท้ายนี้ ยินดีต้อนรับครับ

ออฟไลน์ ipee

• *
  • Popular Vote : 0
  • ลูกไก่ในกำมือ
Re: สนใจอิมครับ กำลังจะซื้อครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:21:56 PM »
สวัสดีครับ ผมเข้ามาหาความรู้ครับ อยากถามพี่ๆว่า
1.ตัวปี94-97(ไม่ทราบว่าเรียกบอดี้ว่าอะไร)
2.กินน้ำมันอยู่ประมาณกี่กม/ลิตรครับ(เดิมๆนะครับ) ในเมือง/นอกเมือง
3.อู่ที่ซ่อม/โม/แต่งมีเยอะมั้ยครับ ที่ไหนบ้าง
4.อะไหล่เบิกใหม่ได้ที่ไหน ของแต่ง/ของซิ่งหายาก(มาก)รึป่าว(มีศูนย์มั้ยครับ)
5.ใช้โซฮอล95ได้มั้ยครับ(หรือต้องจูนถ้าจูนกี่บาท)
นึกออกแค่นี้ครับ ขอบคุณทุกคำตอบครับ(อาจจะถามมากไปหน่อยนะครับ)
 emo49o

เพิ่มเติมให้นะครับ
บอดี้ GC ครับ

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=63757.0

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=122.0

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=67088.0
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=57506.0
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=28232.0

เผื่อจะเป็นประโยชน์ครับ
スバル

ออฟไลน์ ITT

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:51:39 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ว่าแต่ว่า6-7.5โล/ลิตรนี่กินใช้ได้เหมือนกันนะนั่นแถมยังเติมโซฮอลไม่ได้อีก ถ้าพ่วงกล่อง"อีมะเหงก"(หรือจะเป็ฯกล่องอะไรดีครับ)เข้าไปแล้วเปลี่ยนท่อยางน้ำมันทุกจุดจะได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 07:16:04 AM »
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ว่าแต่ว่า6-7.5โล/ลิตรนี่กินใช้ได้เหมือนกันนะนั่นแถมยังเติมโซฮอลไม่ได้อีก ถ้าพ่วงกล่อง"อีมะเหงก"(หรือจะเป็ฯกล่องอะไรดีครับ)เข้าไปแล้วเปลี่ยนท่อยางน้ำมันทุกจุดจะได้มั้ยครับ

ผมว่าเอางบทั้งหมด จับดมแก๊สหัวฉีดเลยครับ จูนดีๆไม่ต้องบางเอาประหยัดซะขนาดนั้น ผมว่าตอบโจทย์ได้ง่ายกว่านะครับ
เอาเงินที่เหลือจากค่าน้ำมัน ออคเทน 95 มาไว้สำหรับบำรุงรักษา ก็แจ่มมิใช่น้อย ลองดูไว้เป็นพลังงานทางเลือกครับ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ heehapooh

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 10:43:49 PM »
วันนี้ไปจองรถมาแล้วครับ

คาดว่าอีก 2-3 อาทิตย์ไปเอาครับ emo57o

ออฟไลน์ sexysecret

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 10:02:31 AM »

คาดว่าอีก 2-3 อาทิตย์ไปเอาครับ emo57o

ยินดีด้วยครับ  emo57o
ขอให้ขับด้วยความระมัดระวังเวลากดคันเร่งนะครับ
ทำความคุ้นเคยกับมันก่อน แล้วค่อยๆเพิ่มไปเรื่อยๆ
ขับอย่างมีสติ และ Enjoy Driving ครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 10:20:08 AM »

ยินดีด้วยครับ ไปจองตัวไหนมาหล่ะครับ emo30o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 10:37:31 AM »
ลองพิจารณาข้อความด้านล่างก่อนซื้อ Imp

ถ้าเลือกรถ โดยที่ไม่แคร์ว่า รถคันนั้น จะตอบสนองคุณในเรื่องของความสะดวกสบาย ละก็ ....................... ซื้อครับ

ถ้าเลือกรถโดยที่ไม่ต้องแคร์สายตา คนรอบข้าง คนในครอบครัว หรือแม้แต่เพื่อนที่ทำงาน หรือเพื่อนร่วมทาง .......................ซื้อครับ

ถ้าเลือกรถที่ มีระบบพื้นฐานของตัวรถที่ดี มากกว่า รถที่มีระบบป้องกันทีหลัง ...................... ซื้อครับ

ถ้าเลือกรถที่ ไม่กลัวในราคาซื้อ มือ 1 เมื่อเทียบกับคู่แข่งแล้ว อาจจะได้รถยุโรป บางยี่ห้อหรือบางตัว ..........................ซื้อครับ

ถ้าเลือกรถที่ ไม่แคร์ว่าราคามือ 2 อาจจะหายไปจนใจหาย หรือ เมื่อเอาไปแปลงหรือแต่งแล้ว ราคาอาจจะร่วงจนเรียกได้ว่า ไม่ค้มค่าแต่ง ........................ซื้อครับ

ถ้าเลือกรถที่มี Feeling การขับ ที่ไม่เหมือนใคร ......................... ซื้อครับ

ถ้าเลือกรถที่ ซื้อมาแล้ว แถมเพื่อนๆให้คำปรึกษา ทุกวัน วันละหลายๆครั้ง .......................... ซื้อครับ

ถ้าเลือกรถที่ ซื้อมาแล้ว อยากจะเรียนรู้การขับขี่เพิ่มเติม .......................... ซื้อครับ

ถ้าเลือกรถที่ มันจำเป็นจะต้อง เป็นสูบ นอน ขับ 4 ...................... ซื้อครับ

ถ้าเลือกรถที่ มันต้องเป็น Subaru ..................... ก็คง ต้อง............ซื้อครับ

แต่ถ้า เลือกรถด้วยเหตุต่อไปนี้ อย่าซื้อเลยครับ

ถ้าเลือกรถเพราะห่วงว่า ใครจะมาว่า คุณขับรถไม่เหมือนชาวบ้าน ชอบเดินตามคนอื่นๆ เซฟๆ ....................... อย่าซื้อครับ

ถ้าเลือกรถเพราะความสะดวกสบาย ................. อย่าซื้อครับ

ถ้าเลือกซื้อเพราะอยากจะโก้หรู อารมณ์ว่า ขับไปไหนแล้วสาวมอง ......................... อย่าซื้อครับ

ถ้าซื้อเพราะคิดจะขายต่อ ............................ อย่าซื้อครับ

ถ้าเลือกซื้อว่า ซื้อรถคันเดียว แล้วมันจะตอบโจทย์การใช้งานทุกอย่าง ในชีวิตคุณ ......................... อย่าซื้อครับ

emo18o  สุโค่ยยยย ครับ 

ส่วนตัวผมเลือกพวกรถ SUV ไว้ขับประจำวัน  เน้นประหยัดและลุย    ส่วนซูนั้นไว้สนองตัณหาครับ  emo34o  หามาหลายรุ่นหลายยี่ห้อ แต่สงสัยจะไม้พ้นซูซะแล้ว
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 10:22:01 PM »
จองตัว 2.0 MT สีน้ำเงินครับ ทีแรกจะเอาเทาเข้ม แต่พ่อบอกอยากให้สีสว่างๆกว่านี้ครับ กะว่าจะใช้ไป 5-6 ปี ค่อยวางคอแดงเทอร์โบครับ

จะขับอย่างระวังที่สุดเลยฮะ ขอบคุณทุกคนครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 11:52:05 PM »
จองตัว 2.0 MT สีน้ำเงินครับ ทีแรกจะเอาเทาเข้ม แต่พ่อบอกอยากให้สีสว่างๆกว่านี้ครับ กะว่าจะใช้ไป 5-6 ปี ค่อยวางคอแดงเทอร์โบครับ

จะขับอย่างระวังที่สุดเลยฮะ ขอบคุณทุกคนครับ

แมว 2.0 ก็พาเพลินหล่ะครับ ไม่เชื่อลองถามโปรยุดูครับ emo28o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ lominator

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 02:02:39 AM »

กลัวจะรอไม่ไหวถึง 5-6 ปีครับ  emo76o

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 10:28:00 PM »
กลัวจะรอไม่ไหวถึง 5-6 ปีครับ  emo76o

555+ ก็กลัวจะเป็นเช่นนั้นครับ

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 07:24:57 AM »
555+ ก็กลัวจะเป็นเช่นนั้นครับ

เครื่องสองพันถ้าไม่คิดไรมากผมว่าพอไหวนะครับ แต่ถ้า....พันห้าพาเพลินเหมือนผมเนี่ย ห้าหกเดือนก็จะแย่แล้วอ่ะ  emo12o emo8o
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 09:27:31 PM »
ชอบประโยคพี่อัศ ว่าซื้อรถแล้วแถมเพื่อน จริงๆ เลย

เพราะมันเป็นอย่างนั้นจริงๆครับ

emo65o
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor