ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่v' header คับ  (อ่าน 1886 ครั้ง)

ออฟไลน์ imp-poomee

• *
  • Popular Vote : 0
อยากถามเรื่v' header คับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 03:59:43 PM »
คือผมขับเหยี่ยวอยู่คับได้เปลี่ยนปลายเป็น trust titanium แต่ตอนนี้ผมอยากใส่ header คับ ถ้าใส่แล้วเนี่ยะเสียงมันจะดุดันขึ้นป่าวคับ และราคาเท่ารัยคับ ของเก่า กับของใหม่ และก้ออยากติดกรองเห็ดคับ hks มันต้องใช้ขนาดเท่ารัยคับของใหม่ประมาณเท่ารัย ราคาตัวกรอบ เห็ด และราคาตัวผ้าเท่ารัยคับ ถ้าซื้อมามันต้องมีข้อต่ออีกปะคับ ถ้ามีทำที่หนายอย่างไรคับขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Champ_GC8

• *
  • Popular Vote : 10
  • มากันยกแก๊ง
Re: อยากถามเรื่v' header คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 08:19:50 PM »
คือผมขับเหยี่ยวอยู่คับได้เปลี่ยนปลายเป็น trust titanium แต่ตอนนี้ผมอยากใส่ header คับ ถ้าใส่แล้วเนี่ยะเสียงมันจะดุดันขึ้นป่าวคับ และราคาเท่ารัยคับ ของเก่า กับของใหม่ และก้ออยากติดกรองเห็ดคับ hks มันต้องใช้ขนาดเท่ารัยคับของใหม่ประมาณเท่ารัย ราคาตัวกรอบ เห็ด และราคาตัวผ้าเท่ารัยคับ ถ้าซื้อมามันต้องมีข้อต่ออีกปะคับ ถ้ามีทำที่หนายอย่างไรคับขอบคุณคับ

เครื่องคอขาว หรือ คอแดงคับผม

ราคาขึ้นอยู่กับของใหม่ - เก่า สภาพ และ ยี่ห้อด้วยครับ มีหลายแบบคับ

อยากบอกว่าของเค้าดีจิงๆครับ

ออฟไลน์ ble ช.ม.

• Ampere
  • *
  • Popular Vote : 1
  • .Ampere Ampere
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 06:51:23 AM »
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ ถ้าเป็นเครื่องเหยียวคอเเดง อยากเรียนถามท่านสมาชิกที่เคยเปลี่ยน header ของเเต่งเเทน ของเดิม อยากทราบว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ วิ่งดีขึ้นสักกี่เปอร์เซ้นต์ครับ  เสียงดังขึ้นรึเปล่าครับ ของคุณครับ

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 05:36:35 PM »
ก่อนอื่นคงต้องถามก่อนนะครับว่าที่อยากจะเปลี่ยน header เนี่ยมีความคิดว่าอยากเปลี่ยนเพราะอะไรครับ

ต้องบอกก่อนว่า ส่วนตัวไม่อยากให้ทำรถแบบหลงทางน่ะครับ

ถ้าคาดหวังว่าใส่ header อย่างเดียวแล้วรถจะแรงขึ้น คำตอบนั้นอาจจะถูกแค่ครึ่งเดียวนะครับ

เพราะ header คืนชิ้นส่วนนึ่ง ที่มีหน้าที่ลำเลียงไอเสียที่ได้จากการจุดระเบิด เข้าสู่โข่งไอเสียของ Turbo 

และจะมีผลโดยตรงกับ "การมาของ turbo" ช้า หรือเร็ว ลื่นหรือไม่ลื่น

โผยเฉพาะ subaru นั้นมีการวาง layout ที่เป็นอุปสรรคต่อการไหลของไอเสียทั้ง 4 สูบอยู่แล้ว

จึงทำให้subaru มีปัญหาเรื่องการจัดการไอเสียมาตลอด

การเปลี่ยน header เพื่อให้มีการตอบสนองที่ดีขึ้น ดูเหมือนจะเป็น step ที่ใครๆก็ไฝฝัน. แถมราคาก็ไม่ใช่ว่าถูกเสียด้วย

แต่.........ขอให้คำนึงถึงส่ิงที่มันจะลำเลียงไปด้วยนะครับ

นั้นคือ...."ไอเสีย"

เพราะการที่จะได้ "ไอเสีย" ที่มีคุณภาพ ในปริมาณ ที่พอเพียงที่จะมีแรงดันขนาดที่จะวิ่งผ่าน header เข้าสู่ turbo ได้นั้นล้วนมาจาก การจุดระเบิดที่สมบูรณ์ทั้ง ไฟ นำ้มัน อากาศ ทั้งปริมาณ และอัตตราส่วน

น้อยไป หรือมากไปล้วนทำให้มีผลต่อการมาไหลของ turbo เพราะถ้าส่วนผสมที่พอดี นั้นหมายถึงปริมาณไอเสียที่มาก และไอเสียมากเท่ากับแรงดันสูง

แต่ เครื่องยนต์ standard ก็จะมีการทำ "ไอเสีย" เพื่อ header standard เพื่อให้ turbo ทำงานในรอบที่พอเหมาะพอควร ถ้าเราไปเปลี่ยนท่อทางเดินของมัน ปริมาณ ไอเสียที่เคยทำได้เดิม อาจจะทำให้มีแรงดันไม่พอหรือกว่าจะพอ ก็ต้องรอรอบพอสมควร กว่า"ไอเสีย" จะมีปริมาณและแรงดันเพียงพอไปดัน turbo ได้

อ่านมาถึงตรงนี้ พอจะเดาออกแล้วนะครับ ว่ามันจะมีผลอะไร

ทางแก้ครับ ง่ายๆเลย "จูนกล่อง". หรือจะ แฟรชกล่อง เพื่อเพิ่มปริมาณการทำไอเสียให้เหมาะกับ header. ตัวใหม่

ส่วนเรื่องกรองเห็ด ถ้าเครื่องทำไม่เยอะ ไม่แนะนำนะครับ มันจะทำให้แรงบิดในรอบต้นหาย ยกเว้นรถจูนเยอะๆครับ
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing