ผู้เขียน หัวข้อ: แมว 5ประตุ ใครมีเสียง ก๊อกๆจากข้างหลังเวลารถกระเทือนบ้างครับ?  (อ่าน 4117 ครั้ง)

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
แมว 5ประตุ ใครมีเสียง ก๊อกๆจากข้างหลังเวลารถกระเทือนบ้างครับ?

ตามคำถามเลยนะครับ ที่รู้ มีรถพี่ที่รู้จักอีกคนนึงก็เป็นครับ

เลยอยากรู้ว่าไครเป็นบ้าง หรือว่าเป็นแค่สองคันครับ

ขอบคุณนะครับบ  emo64o

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
เอาม่านกั้นของข้างหลังออกเงียบกริบ เวลาเอาออกเหมือนแกนที่ใส่กระดาษชำระ

ไม่งั้นก็ซองอุปกรณืที่ล้ออะไหล่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2010, 03:32:36 AM โดย wildstocks »

ออฟไลน์ daisuke

• *
  • Popular Vote : 8
ผมเป็นครับ ไม่ใช่ที่ม่านเพราะไม่ได้ใส่

ผมลองให้คนอื่นขับแล้วไปนั่งข้างหลังมันดัวมาจากพลาสติกสีดำข้างบน ของฝาหลัง

ดังแบบรำคาญจนต้องเปิดเพลงกลบเสียง

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
 emo72o

รถแนวแฮทช์แบ๊ค หรือ พวก แวน หรือ อะไรก็ตามที่ห้องโดยสารต่อกับฝากระโปรงหลัง  ยังไงก็มีเสียงครับ

ผมใช้รถแบบนี้มาหลายคัน หลายยี่ห้อ  ก็ไม่เห็นมียี่ห้อไหน หรือรุ่นไหนทำได้เงียบกริบ  เสียงมันมักจะเกิดจากพวกอุปกรณ์ที่ขยับได้เป็นส่วนใหญ่

หาต้นตอเสียงให้เจอ ถ้าพบว่ามันขยับมากไป หลวม  ก็หาอะไรมาปิดช่องว่างซะหน่อย   ไม่ได้ทำให้หาย แต่จะดีขึ้นครับ emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• *
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
ม่านกันของก็มีเสียงครับออกแนวเอี๊ยดๆ ผมถอดออกตั่งแต่สามวันแรกที่ได้รถเรยครับ

พี่ที่ขับแมวอีกคน เค้าบอกเค้าแกะพลาสติกออกมาแล้ว ใช้เทปหนาๆปิดหมดทั้งฝาเลยถึงจะหาย

เพราะระหว่างตัวพลาสติดกับเหล็กฝาท้ายไม่มีอะไรขั่น

เลยเกิดการกะทบกันทำไห้มีเสียงดังครับ
 emo68o

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
ทีแรกก็นึกว่าเป็นม่าน ฝาหลังนี่เอง เดี๋ยวลองเอาฟองน้ำแปะดูบ้าง(ซื้อมาจากไดโซะ มันเป็นฟองน้ำนิ่มๆหนาๆที่มีเทปกาวในตัวอ่ะครับ)
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
พวก รถแวน หรือ hatchback เป็นกันเยอะขนาด x5 เพื่อนผมดังเอี๊ด ๆ เลย
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
ม่านกันของก็มีเสียงครับออกแนวเอี๊ยดๆ ผมถอดออกตั่งแต่สามวันแรกที่ได้รถเรยครับ

พี่ที่ขับแมวอีกคน เค้าบอกเค้าแกะพลาสติกออกมาแล้ว ใช้เทปหนาๆปิดหมดทั้งฝาเลยถึงจะหาย

เพราะระหว่างตัวพลาสติดกับเหล็กฝาท้ายไม่มีอะไรขั่น

เลยเกิดการกะทบกันทำไห้มีเสียงดังครับ
 emo68o

[/quote
ใช่ครับ ผมก็ทำอย่างนั้น   emo64o
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

• *
ถ้าใส่ แผ่น dampเลยน่าจะได้ประโยดกว่ามั้ยครับ
1 balance รถไปในตัวเลย (โลนิดๆ55)
2 ไม่ต้องมาแปะ 3mทีละอันเอง รวดเดียวจบ
3 สีเครื่องเสียงดีขึ้นนิดหน่อย เสียงรบกวนน้อยลง   emo54o

• *
ไปแก้มาแล้วครับ เสียไป 800บาท ติดแผ่น sound damp แบบโฟมหนาๆ เสียงกอ๊กๆหายไป 85-95%เลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
ดีใจด้วยนะนุ ที่เสียงน่ารำคาญหายไปแล้ว

วันก่อนที่มีโอกาศได้นั่งรถนุ ก็ได้ยินเสียงแต่ มันดังกว่า รถแมวผมนะ
น่าจะเป็นเสียงจากปีกท้ายอันใหญ่มันกดฝา

ส่วนที่ผมใช้ เทป 3m สองหน้าสีดำเพราะ พอดีมีอยู่แล้ว และ เป็น DIY ผมเอง

สิ่งที่ผมพบคือช่วงฝาหลังด้านบนที่ใกล้ๆกับกระจกหลังนั้น พลาสติกจะเคาะกับเหล็กฝาท้าย ทำให้แก้ยาก
อีกทั้ง ช่วงกลางฝาเวลาเคาะๆ ก็ มีเสียง เลยค่อยๆ แปะไปทีละชิ้นๆ จนหมดทุกชิ้น

ตอนนี้เหลือแต่ ที่พิงเบาะหลังที่ยังมีอีกนิดนึง

สรุป ท่านใดอยากสะดวกก็ Damp ไปเลยก็ได้ ไม่ต้องปวดหลับมาก้มๆเงยๆ ทำเองครับ emo65o

• *
ดีใจด้วยนะนุ ที่เสียงน่ารำคาญหายไปแล้ว

วันก่อนที่มีโอกาศได้นั่งรถนุ ก็ได้ยินเสียงแต่ มันดังกว่า รถแมวผมนะ
น่าจะเป็นเสียงจากปีกท้ายอันใหญ่มันกดฝา

ส่วนที่ผมใช้ เทป 3m สองหน้าสีดำเพราะ พอดีมีอยู่แล้ว และ เป็น DIY ผมเอง

สิ่งที่ผมพบคือช่วงฝาหลังด้านบนที่ใกล้ๆกับกระจกหลังนั้น พลาสติกจะเคาะกับเหล็กฝาท้าย ทำให้แก้ยาก
อีกทั้ง ช่วงกลางฝาเวลาเคาะๆ ก็ มีเสียง เลยค่อยๆ แปะไปทีละชิ้นๆ จนหมดทุกชิ้น

ตอนนี้เหลือแต่ ที่พิงเบาะหลังที่ยังมีอีกนิดนึง

สรุป ท่านใดอยากสะดวกก็ Damp ไปเลยก็ได้ ไม่ต้องปวดหลับมาก้มๆเงยๆ ทำเองครับ emo65o

แล้วรถพี่จูนรึยังครับ?
วันที่ 8ไปวิ่งด้วยรึป่าวครับ?  emo64o

• *
จูนไปนิดหน่อยครับ
แล้ว รถนุเป็นไงบ้าง ได้ทะลุเป้าที่ตั้งไหมครับ

ส่วนแมวผม เบรคหมดครับ ลงสนามไม่ได้ แต่ คงไปให้กำลังใจเพื่อนๆ emo66o emo68o

ยังไงไม่กล้าไล่แมวนุหรอก ,,,, ซะขนาดนั้น ผมคงได้ครึ่งเดียว

• *
จูนไปนิดหน่อยครับ
แล้ว รถนุเป็นไงบ้าง ได้ทะลุเป้าที่ตั้งไหมครับ

ส่วนแมวผม เบรคหมดครับ ลงสนามไม่ได้ แต่ คงไปให้กำลังใจเพื่อนๆ emo66o emo68o

ยังไงไม่กล้าไล่แมวนุหรอก ,,,, ซะขนาดนั้น ผมคงได้ครึ่งเดียว

ถ้าไม่ได้พี่ผมคง โดนแซง 220เพราะโดนล๊อกอะครับ 55 ไว้เจอวันที่8 นะครับ

• *
ถ้าไม่ได้พี่ผมคง โดนแซง 220เพราะโดนล๊อกอะครับ 55 ไว้เจอวันที่8 นะครับ

นุครับ สนามวิ่งไม่ถึงครับ emo53o 220 km/h
แต่ หาก 300 km/h ไม่พอก็ โทรตามได้นะครับ
คราวหน้า เปิดให้ 500 เลย emo65o