ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์เริ่มมีอาการขับแค่ 28,xxx MIT เค้าจะให้เคลมได้ไหม  (อ่าน 3384 ครั้ง)

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
ตอนซื้อก็หน้ามืดไปนิด ไม่ได้ตรวจสอบเรื่องการรับประกัน ตอนนี้เกียร์ออโต้ผมอาการออกแล้ว

รถซื้อ 2008 ใช้มาประมาณ 28xxx กม
ในรอบต่ำ ออกตัวกระตุกบ้างแล้ว บางครั้งหัวทิ่มไปข้างหน้า
ในรอบต่ำ ออกตัวแบบรถไม่มีกำลัง แบบวืดกลางไฟแดงมาแล้ว รอบไม่ขึ้นรอบอยู่ที่เดิมประมาณ 2 วินาที
ในบางครั้งเข้าเกียร์ R (ถอยหลัง) แล้วมีเสียงดัง

จะซ่อมเองหรือไปลองเคลมกับทาง MIT ดี ?

ในความคิดเห็นส่วนตัว บางยี่ห้อเค้ายกเกียร์ให้แน่ในกรณีแบบนี้ ซึ่งเคยเกิดมาแล้วเท่าที่อ่านได้ในเน็ต
 คือผมเป็นคนอารมณ์ร้อนแต่โกรธยากแต่ก็ถ้าระเบิดทีก็แรงอยู่ คือถ้าไปเคลมแล้วเค้าจะให้ซ่อมอีท่าเดียว
ผมกลัวใจเดี่ยวเป็นเรื่องอีกซึ่งผมว่าโอเวอร์ฮอลเกียร์ก็ไม่น่าจะต่ำกว่าหลักหมื่น คือผมมีเงินนะแต่ไม่ชอบจ่ายอะไรที่มันไม่สมเหตุผล

ขอบคุณทุกความเห็น

ออฟไลน์ daisuke

• *
ตอนซื้อก็หน้ามืดไปนิด ไม่ได้ตรวจสอบเรื่องการรับประกัน ตอนนี้เกียร์ออโต้ผมอาการออกแล้ว

รถซื้อ 2008 ใช้มาประมาณ 28xxx กม
ในรอบต่ำ ออกตัวกระตุกบ้างแล้ว บางครั้งหัวทิ่มไปข้างหน้า
ในรอบต่ำ ออกตัวแบบรถไม่มีกำลัง แบบวืดกลางไฟแดงมาแล้ว รอบไม่ขึ้นรอบอยู่ที่เดิมประมาณ 2 วินาที
ในบางครั้งเข้าเกียร์ R (ถอยหลัง) แล้วมีเสียงดัง

จะซ่อมเองหรือไปลองเคลมกับทาง MIT ดี ?

ในความคิดเห็นส่วนตัว บางยี่ห้อเค้ายกเกียร์ให้แน่ในกรณีแบบนี้ ซึ่งเคยเกิดมาแล้วเท่าที่อ่านได้ในเน็ต
 คือผมเป็นคนอารมณ์ร้อนแต่โกรธยากแต่ก็ถ้าระเบิดทีก็แรงอยู่ คือถ้าไปเคลมแล้วเค้าจะให้ซ่อมอีท่าเดียว
ผมกลัวใจเดี่ยวเป็นเรื่องอีกซึ่งผมว่าโอเวอร์ฮอลเกียร์ก็ไม่น่าจะต่ำกว่าหลักหมื่น คือผมมีเงินนะแต่ไม่ชอบจ่ายอะไรที่มันไม่สมเหตุผล

ขอบคุณทุกความเห็น

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ3 ปี หรือ 60000 km.ครับ

ผมเคยใช้toyota แล้วเกียร์มันหอนตอนแรกเขาก็ซ่อมให้ แต่ไม่หาย ตอนหลังเขาเลยยกลูกใหม่ให้เลย

ตอนนั้นรถผมใกล้จะหมดประกันแล้วด้วย

เป็นกำลังใจให้ครับ

• *
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ3 ปี หรือ 60000 km.ครับ

ผมเคยใช้toyota แล้วเกียร์มันหอนตอนแรกเขาก็ซ่อมให้ แต่ไม่หาย ตอนหลังเขาเลยยกลูกใหม่ให้เลย

ตอนนั้นรถผมใกล้จะหมดประกันแล้วด้วย

เป็นกำลังใจให้ครับ

เคลมของผมเนี่ยหมายถึงจะซ่อมก็ได้ หรือ ยกทั้งลูกยิ่งดี

3 ปี หรือ 60000 km. ไม่เท่าไรครับแต่เงื่อนไขนี่สิ ว่าต้องมีอาการขนาดไหนถึงจะเปลี่ยนลูกใหม่นโยบายแต่ละที่ไม่เท่ากัน
ผมเคยเคลมรถในเครือ โตโยต้าเหมือน ง่ายดี เครื่อง 3uz-fe เป็นตอน 40,000 โล

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
ลองเคลมดูสิครับ ถ้าได้ผลเป็นไงก็ค่อยมาโพสบอกกันต่อ
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ ammamm

• *
  • Popular Vote : 0
  • =^-^=
ระยะประกัน 3 ปี 50000 km ครับ ของที่บ้านเลยไปแล้วเรียบร้อย
ยังอยู่ในระยะประกันลองไปเคลมดูก่อนครับ

รู้สึกทำไมหลังๆ เกียร์มีปัญหาบ่อยจัง

• *
เคยเป็นไหม เจ็บป่วยตั้งนาน พอเจอหน้าหมอหาย วันนี้ทั้งวันขับไม่อาการเลย เหมือนจะรู้ว่าต้องเข้าอู่

ออฟไลน์ daisuke

• *
ถ้ายังอยู่ในประกัน เป็นผมจะอัดให้พังแบบต้องเปลี่ยนให้ใหม่เลย

ออฟไลน์ oracle9i

• *
  • Popular Vote : 0
  • ^-^
คุ้นๆว่าในสมุดรับประกันมีแค่ คอมแอร์ แบตเตอรี่ วิทยุ แค่นั้นนะครับพวกเครื่อง เกียร์ เหมือนจะไม่รับประกัน ทางที่ดีติดต่อเข้าไปที่ MIT เลยครับ

ออฟไลน์ tori_98

• *
  • Popular Vote : 2
    • fordescapethailand
กลัวแต่ MIT จะไม่เปลี่ยนและไม่ซ่อมเนี่ยสิครับ เปลี่ยนแต่น้ำมันเกียร์แล้วเอาไปให้ลองใช้ดูก่อน emo68o
Hard to live, Easy to die.

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
กลัวแต่ MIT จะไม่เปลี่ยนและไม่ซ่อมเนี่ยสิครับ เปลี่ยนแต่น้ำมันเกียร์แล้วเอาไปให้ลองใช้ดูก่อน emo68o

+1 เลยครับ อิอิ

ลองเข้าไปคุยดูครับว่า เค้าว่ายังไงบ้าง
อย่าพึ่งซ่อมเองเลยครับ เพราะถ้าเอาไปซ่อมเองก่อน เค้าปฏิเสธการรับประกันอย่างแน่นอน

ของผมเคยเจอแบบว่า "ก็ไม่มีอะไรนี่ครับ"
พอขับรถออกมายังไม่พ้นแยกนิด้าเท่านั้นแหละครับ ได้แต่บ่นกับตัวเองว่า
"ไม่มีอะไรยังไงฟร่ะ ก็ยังเป็นเหมือนเดิม"

เห็นมีข่าว Recall เกียร์ CVT ในรถ Legacy ตัวใหม่
ไม่รู้ว่าเมืองไทยจะ Recall ด้วยรึเปล่า

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
คนใช้ซูในไทยนี่น่าสงสารจริง ๆ  มีศูนย์เหมือนไม่มีส่วนมากเข้าแต่อู่นอก
แต่ผมว่าก็ดีเหมือนกัน ทำอู่นอกสนุกดี

เรื่อง recall สงสัยไม่มี
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
ผมว่าลองเข้าไปเจรจาดูก่อนดีกว่าครับ

แต่อาการเหมือนน่าจะมีปัญหากับ ระบบ น้ำมันเกียร์นะครับ อาจจะเป็นพวกระดับน้ำมันเกียร์ หรือ ระบบ ปั้มติดๆขัดๆ หรือป่าว ลองให้ช่างเค้าเช็คดู แล้วเราไปอยู่กะเค้าก็ได้

ไม่ค่อยอยากให้รู้สึกว่า MIT เป็นเหมือนสถานที่ ที่เข้าไปแล้วจะต้องเจอเรื่องราวไม่ดีๆนะครับ

เพราะจริงๆ "ไม่มีเค้า ก็ไม่มีเราทุกวันนี้ครับ"
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ lucky_suby

• *
  • Popular Vote : 11
  • New Power - Legacy
เข้าไปเคลมเถอะครับ เค้าไม่ได้เลวร้ายทุกเคสหรอก

ของผมเคยมีปัญหาเรื่องเบรคสั่น แก้หลายครั้งเหมือนกันกว่าจะหาย แต่เค้าก็รับผิดชอบดีนะครับ อย่างน้อยๆพนักงานระดับบริการเขาก็คุยกับเราดี

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น
ตกลงประกันเป็น 3 ปี 50,000 โลเหรอครับ ทำไมของผม 2 ปีเองอ่ะ

เรื่อง MIT ผมคิดว่าเคลมของก็ไม่น่าจะยากนะครับ อย่าง Forester ผมหลังคา Sunroof มันพัง เปิดไม่ได้ เอาไปเคลม ช่างก็ลองแล้วว่าเสียจริง เค้าก็สั่งยกบานมาให้ใหม่เลย เพียงแต่รออะไหล่นานหน่อยเท่านั้นเอง