ผู้เขียน หัวข้อ: จะหา ADAPTOR น้ำมั้นเครื่อง ใส่ SU ได้จากที่ไหนครับ  (อ่าน 5405 ครั้ง)

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
จะหา ADAPTOR oiltemp น้ำมั้นเครื่อง ใส่ SU ได้จากที่ไหนครับ พอดีจะใส่ oiltemp  หรือใช้ของอะไรแทนได้บ้างครับ ตามท้องตลาดทั่งไปใส่ได้มั้ยครับ  อันล่ะ 7-8 ร้อยบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2010, 10:27:43 PM โดย UNBEATEN »
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ Full Throttle

• *
  • Popular Vote : 11
  • Boxer Passion
    • P.P.C. Factory Co., Ltd.
Re: จะหา ADAPTOR น้ำมั้นเครื่อง ใส่ SU ได้จากที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 10:25:43 AM »
อันที่จริงแล้วตัวอแดปเตอร์ที่ใช้สำหรับใส่เซ็นเซอร์มันเหมือนๆ กันหมดนะครับ ต่างกันตรงขนาดเกลียวที่ใช้ยึดกับไส้กรองน้ำมันเครื่อง ของซูบารุก็เหมือนกับรถทั่วไปนั่นแหละครับ แต่เกลียวต้องใช้เป็น M20 หรือถ้าไม่แน่ใจก็บอกว่าเอาแบบที่ใส่กับรถฮอนด้าได้น่ะครับเพราะบางร้านไม่รู้ว่าซูบารุใช้เกลียวอะไร หรือถ้าคุณกลัวว่าร้านจะมั่วก็ให้ซื้อไส้กรองน้ำมันเครื่องใหม่แล้วพกไปลองด้วยลูกนึง จะได้รู้ว่าเกลียวมันถูกขนาดหรือเปล่า แล้วจะได้ลองว่าขนาดของตัวอแดปเตอร์มันจะพอดีกับฐานไส้กรองของเราไหม

ส่วนเรื่องของที่ว่าของทั่วไปใช้ได้ไหม ของผมก็ใช้อยู่ครับซื้อมาจากคลองถมอันหนึ่งไม่กี่ร้อย ขอเขาแกะดูสักหน่อย เลือกตัวที่ชิ้นงานทำมาดีหน่อยก็แล้วกัน ดูตรงยางโอริงกันรั่วให้ดีถ้ายางไม่สวย ไม่พอดีกับร่องโอริงอย่าซื้อครับ ดูรูที่ต๊าปเกลียวใส่เซ็นเซอร์ด้วยว่าทำมาดีไหม ตัวอุดรูเซ็นเซอร์ที่ไม่ได้ใช้มีมาให้ครบหรือเปล่า ของแบบนี้มันไม่ได้มีอะไรสลับซับซ้อน ถึงเป็นของถูกๆ ก็ไม่ได้น่ากลัวครับ

เวลาประกอบถ้าเอาชัวร์ก็ทาซิลิโคนหรือพวกกาวปะเก็นที่โอริงกันรั่วสักหน่อยก็ดีครับ จะได้ใช้อย่างสบายใจ ส่วนที่ตัวไส้กรองก็ใส่ตามปกติไม่ต้องทาครับ

ขอให้โชคดี emo9o

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: จะหา ADAPTOR น้ำมั้นเครื่อง ใส่ SU ได้จากที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 10:40:43 AM »
มีอีกทางเลือกนึง คือ แทนที่จะซื้อ Adapter ก็ฝังเซ็นเซอร์ Oil Temp ไปที่เสื้อสูบเลยสิครับ จะทำให้ได้อ่านอุณหภูมิน้ำมันเครื่องที่อยู่ในเครื่องเลย ซึ่งมันจะมีรูให้ใส่ได้เลยอยู่ 2 ที่เสื้อสูบฝั่งขวาของรถใต้อินเตอร์กับ ใต้ได้ชาร์ท.....ลองดูครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ bule gc v5.

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 11:08:47 AM »
จะหา ADAPTOR oiltemp น้ำมั้นเครื่อง ใส่ SU ได้จากที่ไหนครับ พอดีจะใส่ oiltemp  หรือใช้ของอะไรแทนได้บ้างครับ ตามท้องตลาดทั่งไปใส่ได้มั้ยครับ  อันล่ะ 7-8 ร้อยบาท
ของผมก็ใช่ตามท้องตลาด น็อตเบอร์20 ครับ

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 01:23:48 PM »
เคยได้ยินว่า อิม ต้องใช้รุ่นที่มี thermostat ปิดเปิดตามอุณหภูมิ จริงไหมครับ

ออฟไลน์ Full Throttle

• *
  • Popular Vote : 11
  • Boxer Passion
    • P.P.C. Factory Co., Ltd.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 05:26:36 PM »
เคยได้ยินว่า อิม ต้องใช้รุ่นที่มี thermostat ปิดเปิดตามอุณหภูมิ จริงไหมครับ

คนละเรื่องกันครับ

ที่เจ้าของกระทู้ถามคือ อแดปเตอร์สำหรับใส่เซนเซอร์วัดอุณหภูมิน้ำมันเครื่องครับ แต่ที่คุณว่ามันคือ อแดปเตอร์สำหรับใส่ออยคูลเลอร์ครับ คนละอันกัน อแดปเตอร์สำหรับใส่เซนเซอร์วัดแรงดันหรืออุณหภูมิไม่จำเป็นต้องมีเทอร์โมสตัดเพราะมันมีหน้าที่แค่ให้น้ำมันเครื่องไหลผ่านเซนเซอร์ที่เราใส่เข้าไปเฉยๆ ครับ
 emo9o

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 05:55:29 PM »

อันนี้น่าจะหมายถึง ชุด oil cooler ที่มี adaptor ตรงกรองน้ำมันคล้ายๆกันนะครับ แบบที่มี thermastat จะเปิดให้ oil ไหลไปที่ cooler เมื่อถึง temp ที่กำหนด
เป็นการช่วยลดการสึกหรอของเครื่องในขณะที่ cold start เพื่อ warm up oil ให้ถึงอุณหภูมิทำงานก่อน
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 08:32:07 PM »
อันนี้น่าจะหมายถึง ชุด oil cooler ที่มี adaptor ตรงกรองน้ำมันคล้ายๆกันนะครับ แบบที่มี thermastat จะเปิดให้ oil ไหลไปที่ cooler เมื่อถึง temp ที่กำหนด
เป็นการช่วยลดการสึกหรอของเครื่องในขณะที่ cold start เพื่อ warm up oil ให้ถึงอุณหภูมิทำงานก่อน

เพิ่มเติมครับ ใน oil cooler ยุคใหม่ของดีๆ  ตัว thermostat จะมีสปริงเพิ่มขึ้น เพื่อรักษาแรงดันน้ำมันเครื่องด้วยครับ
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 08:44:00 PM »
เพิ่มเติมครับ ใน oil cooler ยุคใหม่ของดีๆ  ตัว thermostat จะมีสปริงเพิ่มขึ้น เพื่อรักษาแรงดันน้ำมันเครื่องด้วยครับ

ถ้าตัว thermoไม่จำเป็นสำหรับบ้านเรา แล้ว ตัวรักษาแรงดันเฉยๆเค้ามีขายมั้ยอะครับ?

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 08:54:29 PM »
ถ้าตัว thermoไม่จำเป็นสำหรับบ้านเรา แล้ว ตัวรักษาแรงดันเฉยๆเค้ามีขายมั้ยอะครับ?

ลองดูนี่มั้ยครับ ผมก็เล็งๆอยู่เหมือนกัน  emo49o

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=44945.0

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 09:17:04 PM »
ลองดูนี่มั้ยครับ ผมก็เล็งๆอยู่เหมือนกัน  emo49o

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=44945.0

พอดีเล็งไว้เหมือนกันคับ แต่ว่า

http://www.accordclubthailand.com/webboard/index.php?topic=96318.0

ก็เป็นอีก optionนึงครับ

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 10:20:27 PM »
งามๆ ทั้งน๊านเลย

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 08:05:58 AM »
อันที่จริงแล้วตัวอแดปเตอร์ที่ใช้สำหรับใส่เซ็นเซอร์มันเหมือนๆ กันหมดนะครับ ต่างกันตรงขนาดเกลียวที่ใช้ยึดกับไส้กรองน้ำมันเครื่อง ของซูบารุก็เหมือนกับรถทั่วไปนั่นแหละครับ แต่เกลียวต้องใช้เป็น M20 หรือถ้าไม่แน่ใจก็บอกว่าเอาแบบที่ใส่กับรถฮอนด้าได้น่ะครับเพราะบางร้านไม่รู้ว่าซูบารุใช้เกลียวอะไร หรือถ้าคุณกลัวว่าร้านจะมั่วก็ให้ซื้อไส้กรองน้ำมันเครื่องใหม่แล้วพกไปลองด้วยลูกนึง จะได้รู้ว่าเกลียวมันถูกขนาดหรือเปล่า แล้วจะได้ลองว่าขนาดของตัวอแดปเตอร์มันจะพอดีกับฐานไส้กรองของเราไหม

ส่วนเรื่องของที่ว่าของทั่วไปใช้ได้ไหม ของผมก็ใช้อยู่ครับซื้อมาจากคลองถมอันหนึ่งไม่กี่ร้อย ขอเขาแกะดูสักหน่อย เลือกตัวที่ชิ้นงานทำมาดีหน่อยก็แล้วกัน ดูตรงยางโอริงกันรั่วให้ดีถ้ายางไม่สวย ไม่พอดีกับร่องโอริงอย่าซื้อครับ ดูรูที่ต๊าปเกลียวใส่เซ็นเซอร์ด้วยว่าทำมาดีไหม ตัวอุดรูเซ็นเซอร์ที่ไม่ได้ใช้มีมาให้ครบหรือเปล่า ของแบบนี้มันไม่ได้มีอะไรสลับซับซ้อน ถึงเป็นของถูกๆ ก็ไม่ได้น่ากลัวครับ

เวลาประกอบถ้าเอาชัวร์ก็ทาซิลิโคนหรือพวกกาวปะเก็นที่โอริงกันรั่วสักหน่อยก็ดีครับ จะได้ใช้อย่างสบายใจ ส่วนที่ตัวไส้กรองก็ใส่ตามปกติไม่ต้องทาครับ

ขอให้โชคดี emo9o

แผ่นอาแดปเตอร์ ใช้ของ EVO  หรือ ไม่ก็ CK    เพราะกรองน้ำมันเครื่องซูบารุ ใช้ของมิตซู  อีคาร์ หรือ ฮุนได แทนได้
ผมก็ใส่อยู่ ซื้อ มิเตอร์ ถูก แต่ค่าติดแพงกว่ามิเตอร์หลายเท่า    (มิเตอร์ จะถูกจะแพงค่ติดเท่ากันหมด)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2010, 08:07:16 AM โดย limk »

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 09:58:35 PM »
ผมติดให้เพื่อนไปก็ไม่ยากนะครับ  ใช้ adaptor เกรียวของ honda ครับ
...YU...
GARAGE&CARCARE