ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องเกียร์จากพี่ๆ เพื่อนๆหน่อยครับ  (อ่าน 1728 ครั้ง)

ออฟไลน์ amm_v4

• *
  • Popular Vote : 2
รถผมคอแดงเวอร์ชั่น 4 ท่อนล่างเดิมครับ เปลี่ยนแต่ชาร์ฟอย่างเดียวครับ ฝาสูบเดิมๆครับ
เทอร์โบ T518Z อินเตอร์หน้าแล้ว เฮดเดอร์เป็น 4-1 ฟร้อนไปร์แต่ง ได้มาชุดเดียวกันครับ
หัวฉีด ? ไม่รู้ครับ ปั๋มติ้กก็เปลี่ยนแล้วครับ
กล่อง power FC 
อยากถามพี่ๆเพื่อนๆในนี้หน่อยครับ
1.ตอนนี้เกียร์ผมมันเป็นเกียร์ 4.44 โคสอ่ะครับความรู้สึกคือมันหมดเร็ว มันกำลังดึงเลยอ่ะครับแต่เกียร์มันหมดก่อน
อ่ะครับ ถ้าผมเปลี่ยนเป็นเกียร์ 4.44 ไม่โคส มันจะทำรถวิ่งดีขึ้นป่าวครับ หมายถึงว่า อัตราทดเกียร์แต่ละเกียร์ 2 3 4 5 มันยาวขึ้นอ่ะครับ
จุดประสงค์ผมคือวิ่งเล่นทางตรงนะครับ
2. เทอร์โบลูกนี้มันบูสได้เต็มที่เท่าไหร่ครับ
ขอบคุณมากๆครับ 

ขอแค่ 300 ม้าลงพื้นก็พอแว้ว

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
Re: ขอความเห็นเรื่องเกียร์จากพี่ๆ เพื่อนๆหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 10:22:05 PM »
 รอบยาวๆลากได้เยอะขึ้น
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
Re: ขอความเห็นเรื่องเกียร์จากพี่ๆ เพื่อนๆหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:05:26 AM »
 4.44 ธรรมดาไม่โคลส 1 2 จัดพอตัวแต่ 3 จะยืดหน่อย

เพื่อที่จะส่งความเร็วไปให้ 4 และ 5  ความเร็วปลายดีมากๆ

- ถ้าชอบทางตรงแบบแดร็ก ก็ใช้โคลสแบบเดิมน่าจะดีที่สุดแล้วครับ

- แต่ถ้าชอบตรงยาวๆแนะนำ ไม่โคลสครับจะติดใจความเร็วปลาย

ปกติ 518z มันมาช้าหน่อยเป็นนิสัยของเทอร์โบแบบแกนบูชอยู่แล้ว

บวกกับอินเตอร์หน้าด้วยอาจจะทำให้รู้สึกว่ารอบต้นมาช้านิดนึง แต่มาแล้วหนักกว่า

จึงรู้สึกว่ากำลังมันส์แต่ต้องเปลี่ยนเกียร์ซะแล้ว

ลองให้จูนเนอร์ช่วยจูนกล่องดูอีกหน่อยน่าจะดีขึ้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2010, 12:09:10 AM โดย pomaru »

ออฟไลน์ amm_v4

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 01:17:09 AM »
ขอบคุณมากครับ
คือตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจจะเปลี่ยนเกียร์อยู่ครับ
เลยอยากได้ข้อมูลในการตัดสินใจอ่ะครับ
ขอแค่ 300 ม้าลงพื้นก็พอแว้ว

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 01:49:56 PM »
ผมก็เคยใช้แบบไม่โคลสนะ ผมว่าดีนะ ไม่กินรอบวิ่งยาวๆตรงๆดีครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???