ผู้เขียน หัวข้อ: บอกเล่าเรื่องรถเทอร์โบค่ายอื่น  (อ่าน 5401 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
บอกเล่าเรื่องรถเทอร์โบค่ายอื่น
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 09:41:53 AM »
ก็ไม่มีอะไรมากนะครับ เผอิญช่วงนี้ได้มีโอกาศไปลองขับ c class w 204 รุ่น ปัจจุบันมาครับ  เป็นเครื่อง รหัสคล้ายเครื่องสี่สูบตัวเดิมที่ติด super charge  นั่นคือ M 271   แต่ตัวใหม่นี้ เป็น M 271 evo  คือใช้ระบบอัดอากาศเป็น turbo แทนครับ  เครื่องนั้นมี intercooler มาให้ด้วย ทีอยากจะมาเล่าให้ฝังเล็กๆน้องๆก็คือ จากที่ไปลองมาทั้งรุ่น c 200 cgi   และ  c 250 cgi  (เป็นเครื่องเบนซินทั้งคุ่นะครับ เค้าว่า turbo ลูกเดี่ยวกันแต่ป้อนข้อมูล ECU ไม่เหมือนกัน แต่ hardware เหมือนกันหมด???  รุ่นนึง 184 hp /200 cgi   อีก ตัว  204 hp/250 cgi       cgi เป็นเบนซิน ถ้าดีเซลจะเป็น cdi ครับ)  ความรู้สึก และอัตราเร่งดีขึ้นอย่างรุ้สึกได้เลย เมื่อเทียบกับเครื่อง super charge และ ถือว่าทำได้ดีสำหรับเบนซ์ที่ใครๆชอบคิดว่าอืด 
c 250 cgi รุ่นนี้นั้นผมว่าไม่แพ้ BMW E90  325i เลย  แต่ช่วงล่างความหนึบ ผมยังไม่มีโอกาศไปลองหนักๆเหมือน E90  เพราะงั้น ยังไม่ออกความเห็นละกันนะครับ รถใน class นี้ ผมยังให้คะแนน BMW มาที่หนึ่งอยุ่ครับ
แค่จะมาเล่าสู่กันฝังนะครับ  แล้วพวกนี้ตอนนี้เค้ามี power package จูน กันได้ 240+ ม้า กับแรงบิดอีกโขเลย ถ้าไม่ได้ขับซูคันเก่งคุ่ใจมาอย่าเผลอไปลองนะครับ เดี่ยวเจอคุณน้าในรถสวนเอาง่ายๆนะแคร้บ
ไม่มีส่วนได้เสียกับทั้งค่าย MB และ BMW นะครับ
เพื่อนๆมาแชร์ความคิดเห็นกันได้นะครับ ว่าคิดอย่างไรกันบ้าง ใครลองมาแล้วหรือว่าเป็นเจ้าของอยู่ 
ส่วนตัวอยากได้ E Coupe 350 cgi ครับ !   emo34o       แต่ไม่มีปัญญาครับ   emo33o  ใครมีบอกด้วยนะครับ จะขอนั่งไปด้วยคนนะครับ
ขอบคุณครับ 
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
Re: บอกเล่าเรื่องรถเทอร์โบค่ายอื่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 10:13:41 AM »
เหยี่ยวขาวผมเคย ลอง กับ 250 CGi มาเเล้ว

ขอบอกว่าแรงมากๆ เลยครับ ต้นๆ ไม่เท่าไรแต่พอ 160+ แล้วนี่ น่ากลัวมากครับ

แฟนผมที่นั่งมาด้วยยังตกใจเลยครับ บอกว่ารถเบ้นไรวะ โคตรเเรงเลย

แต่คิดว่ารถเขาน่าจะล็อกที่ 250 ปะครับ เพราะเหนพอเกิน 250 แล้ว ดูเหมือนรถเขาจะไม่ขึ้นเเล้วอะครับ

ไม่ธรรมดาจริงๆครับ MB รุ่นนี้ เล่นเอาแทบแย่กว่าจะเเซงได้ เกีย 6 7500 รอบ กดซะสุดเลยเลยวันนั้น

ถ้าไม่สุดนี้โดนแน่ๆ ครับ

ลอผุ้รุ้มาชี้แจงอีกที่ครับ

ปล. ที่กล้าลองเพราะว่ามันอยุ่บนทางด่วนบูรพาวิถี ตอนกลางคืน ไม่มีรถเลยครับ ไม่งั้นคงไม่กล้าเหยียบสุด

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
Re: บอกเล่าเรื่องรถเทอร์โบค่ายอื่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 02:46:50 PM »
ผมเป็นคนนึงที่เป็น bmw lover แต่พอได้มาลอง audi a5 ของภรรยา ตัว 2.0T ขับ 4 เหมือนกัน กะ แมวอ้วน

เดิมๆ 7 speed อัตราทดจัดมากๆ เนื่องด้วยไม่มีโอกาสได้กดเต็มๆสักที เพราะถนนไม่พอ แต่ได้ทดสอบโค้งแล้ว

กล้าพูดได้อย่างเด็มปากเลยว่า เดิมของ a5 นั้น เหนือกว่า แมวอ้วนที่ทำช่วงล่างของผมมาแล้วอย่างชัดเจน  emo52o

กำลังแค่ 211hp แต่จัดจ้านด้วยระบบเกียร์ ถือว่ามันมากๆในระดับนึงครับ ส่วนเรื่องความเร็วปลายยังไม่มีโอกาส คงต้องรอให้วิ่งเกินหมื่นโลก่อน

เนื่องจากช่วงนี้ถึงหมื่นโลจะเป็นช่วงที่เครื่อง set ตัว กินน้ำมันเครื่องมากแปลกๆ งงเหมือนกัน ที่เมืองนอกบอกว่าใช้เกินหมื่นโลแล้วก็จะหมดปัญหานี้ไป แล้วก็ตามสบายเท้าได้เลยคับ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ V.Putin@Productive

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 03:48:22 PM »
ตัวเบนซินยังไม่เคยลอง แต่ดีเซล C250cdi ขับมาแล้วครับ
ออโต้เป็นแบบ 5 สปีด ซึ่งทดยาวมากสำหรับดีเซล เกียร์ 1 ได้ 60 เกียร์ 2 ได้ 100
ออกตัวตีนต้น ไม่หลังติดเบาะเหมือน 320d แต่ต้องไม่ลืมว่า 320d นั้นเกียร์ 1 หมดที่ 35 ก.ม./ช.ม.

อัตราเร่งและการใช้งานจริง โคดจะเหลือเฟือครับ นี่มันดีเซลหรือเปล่า? วิ่งได้สุดทาง 240
อัตราเร่ง 0-180 นั้นผมบอกตรงๆว่า Legacy BC5 เทอร์โบของผมเดิมๆทำท่อ ถ้าไม่ดีดออกตัวช่วย ตายแน่ครับ

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 04:01:34 PM »
คันนี้ก็น่ารักครับ    mini wrc
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 06:12:02 PM »
เทคโนโลยีพัฒนาไปมากครับ

รถยนต์จากยุโรปสมัยนี้ ทั้งสมรรถนะเครื่องยนต์และช่วงล่าง ถ้าค่ายญี่ปุ่นนิ่งนอนใจ มีสิทธิโดนทิ้งห่าง
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 06:18:41 PM »
แนะนำให้ลองหา Volvo S60 T5 ลองอีกตัวคับ เป็นรถยุโรปที่ผมมองว่าเครื่องมีกำลังมากๆอีกตัวนึง

แต่ช่วงล่างของ Volvo ตัวนี้ผมว่ายังไม่ดีเท่ากับพวก BMW หรือ Benz
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 10:54:09 AM »
เทคโนโลยีพัฒนาไปมากครับ

รถยนต์จากยุโรปสมัยนี้ ทั้งสมรรถนะเครื่องยนต์และช่วงล่าง ถ้าค่ายญี่ปุ่นนิ่งนอนใจ มีสิทธิโดนทิ้งห่าง
อืมมม ใช่ๆ

แนะนำให้ลองหา Volvo S60 T5 ลองอีกตัวคับ เป็นรถยุโรปที่ผมมองว่าเครื่องมีกำลังมากๆอีกตัวนึง

แต่ช่วงล่างของ Volvo ตัวนี้ผมว่ายังไม่ดีเท่ากับพวก BMW หรือ Benz

ไม่ได้ลอง พี่โว่มานานละ... สงสัยต้องหาเวลาซะหน่อยละครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ J31

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 01:23:03 PM »
ของผมเป็น S60 D5 ครับ ดีเซล
185ม้า บิด400

ตามเหยี่ยวคอขาวแบบเดิมๆได้แบบไม่เหนื่อยครับ ถ้าคอแดงไม่ตามแล่ว เคยตามแล้วจะร้องไห้ emo68o

ออฟไลน์ เต่ากัดล้อคลับ

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 05:32:19 PM »
คุณRicerมีข้อมูลเพิ่มเติมของ power packageที่ว่าup hp 240+ นี้ไหมครับ
ทำที่ไหนครับ แล้วเค้าปรับแต่งอะไรบ้างครับ emo65o

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 11:27:27 PM »
คุณRicerมีข้อมูลเพิ่มเติมของ power packageที่ว่าup hp 240+ นี้ไหมครับ
ทำที่ไหนครับ แล้วเค้าปรับแต่งอะไรบ้างครับ emo65o

ส่วนใหญ่พวก Power Package นี่เค้าน่าจะแค่ Remap กล่องเดิมอย่างเดียวนะคับ ถ้าผิดพลาดยังไงก็ขออภัย

ลองดู Piasini Engineering คับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 02:10:39 PM »

ตัวนี้ 250 PS 100-200 km/h = 17 sec   emo65o
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก