ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแบบนี้จาดีป่าวคับ  (อ่าน 8656 ครั้ง)

ออฟไลน์ Micky NEW'LE

• *
  • Popular Vote : 9
  • ♥ BD ♥
ทำแบบนี้จาดีป่าวคับ
« เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 10:03:53 PM »
คือผมขับ นิวเล ซีดาน

ผมกะจาวางคอแดงปี97  เบรค4พอตแดง ครัช os

ถอดเบาะหลังออก โลบาร์รอบคัน ค้ำ cusco ทั้งคัน

เบาะ recaro tomcat

จาดีอ่ะป่าวคับ
รบกวนพี่ๆลงความเห็นกันหน่อย

แล้วผมจะใส่โช๊คไรดี
อยากได้แบบ กระด้างๆ หนึบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2010, 10:09:23 PM โดย mix subaru »

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
Re: ทำแบบนี้จาดีป่าวคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 10:39:00 PM »
แม่ไม่ได้ใช้รถคันนี้ด้วยแล้วแน่เลย มาแนวนี้ อิ อิ

emo76o
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ pimniyoum

• SUBARU IMPREZA STI
  • *
  • Popular Vote : 5
  • ลูกแมวอ้วนGRB 2500 เดิมๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 10:44:57 PM »
ชอบอะไรใส่เข้าไปเลยคับอย่าไปแคร์คนอื่น

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 10:52:26 PM »
ถอดเบาะออกแล้วเสียงดังมากนะน้อง แค่โช็คแข็งๆก็ทำให้รถดังแล้ว อุปกรณ์ในรถจากที่มันไม่ดัง กระเทือนมากๆจนมันดังเลย ก๊อกแก๊กๆ ทั้งคัน โช็คมีเสียงเหมือนนกร้องอีก ลมเข้าอีก แต่ถ้าท่อดังก็ไม่เป็นไร ถ้าไม่ปวดหัวนะ

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 11:05:58 PM »
อย่าได้แคร์ครับ ดูน้องดำตับเป็ดผมเป็นตัวอย่าง ดังแต่ท่อล้อไม่วิ่ง 55555

ออฟไลน์ arto112

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 11:59:23 PM »
ชอบอะไรทำเลยคับ อย่าได้แคร์สื่อ emo58o

• *
  • ♥ BD ♥
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 12:04:20 AM »
แม่ไม่ได้ใช้รถคันนี้ด้วยแล้วแน่เลย มาแนวนี้ อิ อิ

emo76o

ครับ
ให้แม่ไปหาgc6มาขีบแทน
 emo54o emo54o

• *
  • ♥ BD ♥
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 12:05:49 AM »
ถอดเบาะออกแล้วเสียงดังมากนะน้อง แค่โช็คแข็งๆก็ทำให้รถดังแล้ว อุปกรณ์ในรถจากที่มันไม่ดัง กระเทือนมากๆจนมันดังเลย ก๊อกแก๊กๆ ทั้งคัน โช็คมีเสียงเหมือนนกร้องอีก ลมเข้าอีก แต่ถ้าท่อดังก็ไม่เป็นไร ถ้าไม่ปวดหัวนะ

เสียงดังไม่เป็นไรคับ
ขอให้แรงและปลอดภัยไว้ก่อน
 emo49o emo49o emo49o

• *
  • ♥ BD ♥
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 12:07:16 AM »
อย่าได้แคร์ครับ ดูน้องดำตับเป็ดผมเป็นตัวอย่าง ดังแต่ท่อล้อไม่วิ่ง 55555

ถ้ารถพี่ไม่วิ่งรถผมก็คลานไม่เป็นแล้วคับ emo76o emo76o

emo62o emo62o

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 10:59:33 AM »
ต้องถามว่าอยากทำเพื่อความเท่หรือทำเพื่อ Performance ครับ

ถ้าทำเพื่อความเท่.......อยากใส่อะไรก็ใส่เข้าไปเถอะครับ

แต่ถ้าจะทำเพื่อ Performance รถ....จะใส่อะไรเข้าไปขอให้คำนึงถึงผลที่จะได้รับกลับมาด้วยครับ

แยกเป็นประเด็นหลักๆ อย่างงี้ดีกว่า

เครื่อง
ปี 97 พี่เดาว่าน่าจะเป็นคอยล์กลาง ซึ่งหลายๆ คนบอกว่ามันทน แต่ปีเครื่องก็จะเก่าหน่อย ได้มาก็อาจจะต้องลองเปิดเครื่องมาดูว่าภายในยังโอเคอยู่มั้ย และถ้าหากจะทำการโมเพิ่ม ก็ต้องมองหากล่องจูนอีกใบเนื่องจาก Reflash ไม่ได้ ซึ่งมีเครื่องอีกตัวที่พี่อยากให้ลองมองเอาไว้ด้วย คือ เครื่องตากลมจะคอแดงหรือคอขาวก็แล้วแต่ความเหมาะสม ราคาอาจจะแพงกว่าเครื่องปี 97 ใหม่กว่า วิ่งดีกว่า และสามารถ Reflash ได้

โรลบาร์ ค้ำทั้งคัน โช๊คกระด้างๆ หนึบๆ
อย่างที่ที่น้องมิกซ์บอกว่าจะดามโรลบาร์ ใส่ค้ำทุกจุด ขอโช๊คแบบกระด้างๆ......น้องมิกซ์ได้ลองศึกษาหรือยังครับว่าของต่างๆ ที่บอกมา ถ้าประเคนใส่เข้าไป มันจะส่งผลต่อ Handling ของรถอย่างไรครับ

การใส่โรลบาร์ก็เพื่อความปลอดภัยของห้องโดยสารเป็นหลักในกรณีที่รถเราเกิดชน คว่ำ ซึ่งก็จะทำให้ตัวถังมีการบิดตัวน้อยลง (ก็คล้ายๆ กันการใส่ค้ำเข้าไปหล่ะครับ)
การใส่ค้ำต่างๆ ประโยชน์เพื่อลดการให้ตัวของตัวรถ
การใส่โช๊คกระด้างๆ ก็จะทำให้ช่วงล่างให้ตัวได้น้อยลง

เอาง่ายๆ เลยครับ ถ้าใส่มาทั้งหมดที่บอก....รถมันจะแข็งเป็นกระดานเลยครับ แล้วอาการรถมันก็จะออกแนวทื่อๆ
ถ้าใช้งานทั่วไปคงเลี้ยวโค้งแคบๆ ลำบากแน่นอนเพราะรถคงดื้อพิลึก ให้ดีคือทำทุกอย่างให้มัน Balance ครับ

มีบทความเกี่ยวกับช่วงล่างที่พี่นุ้ยโพสเอาไว้ในหน้า Article ลองไปอ่านดูครับ
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=15018.0

แล้วถ้าสงสัยอะไรยังงัย ถามมาได้ครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
  • ♥ BD ♥
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 11:46:58 AM »
ต้องถามว่าอยากทำเพื่อความเท่หรือทำเพื่อ Performance ครับ

ถ้าทำเพื่อความเท่.......อยากใส่อะไรก็ใส่เข้าไปเถอะครับ

แต่ถ้าจะทำเพื่อ Performance รถ....จะใส่อะไรเข้าไปขอให้คำนึงถึงผลที่จะได้รับกลับมาด้วยครับ

แยกเป็นประเด็นหลักๆ อย่างงี้ดีกว่า

เครื่อง
ปี 97 พี่เดาว่าน่าจะเป็นคอยล์กลาง ซึ่งหลายๆ คนบอกว่ามันทน แต่ปีเครื่องก็จะเก่าหน่อย ได้มาก็อาจจะต้องลองเปิดเครื่องมาดูว่าภายในยังโอเคอยู่มั้ย และถ้าหากจะทำการโมเพิ่ม ก็ต้องมองหากล่องจูนอีกใบเนื่องจาก Reflash ไม่ได้ ซึ่งมีเครื่องอีกตัวที่พี่อยากให้ลองมองเอาไว้ด้วย คือ เครื่องตากลมจะคอแดงหรือคอขาวก็แล้วแต่ความเหมาะสม ราคาอาจจะแพงกว่าเครื่องปี 97 ใหม่กว่า วิ่งดีกว่า และสามารถ Reflash ได้

โรลบาร์ ค้ำทั้งคัน โช๊คกระด้างๆ หนึบๆ
อย่างที่ที่น้องมิกซ์บอกว่าจะดามโรลบาร์ ใส่ค้ำทุกจุด ขอโช๊คแบบกระด้างๆ......น้องมิกซ์ได้ลองศึกษาหรือยังครับว่าของต่างๆ ที่บอกมา ถ้าประเคนใส่เข้าไป มันจะส่งผลต่อ Handling ของรถอย่างไรครับ

การใส่โรลบาร์ก็เพื่อความปลอดภัยของห้องโดยสารเป็นหลักในกรณีที่รถเราเกิดชน คว่ำ ซึ่งก็จะทำให้ตัวถังมีการบิดตัวน้อยลง (ก็คล้ายๆ กันการใส่ค้ำเข้าไปหล่ะครับ)
การใส่ค้ำต่างๆ ประโยชน์เพื่อลดการให้ตัวของตัวรถ
การใส่โช๊คกระด้างๆ ก็จะทำให้ช่วงล่างให้ตัวได้น้อยลง

เอาง่ายๆ เลยครับ ถ้าใส่มาทั้งหมดที่บอก....รถมันจะแข็งเป็นกระดานเลยครับ แล้วอาการรถมันก็จะออกแนวทื่อๆ
ถ้าใช้งานทั่วไปคงเลี้ยวโค้งแคบๆ ลำบากแน่นอนเพราะรถคงดื้อพิลึก ให้ดีคือทำทุกอย่างให้มัน Balance ครับ

มีบทความเกี่ยวกับช่วงล่างที่พี่นุ้ยโพสเอาไว้ในหน้า Article ลองไปอ่านดูครับ
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=15018.0

แล้วถ้าสงสัยอะไรยังงัย ถามมาได้ครับ

ขอบคุณพี่ต่อมากครับ

คือผมจะทำไว้วิ่งสนามเล่นบ้าง

แล้วเรื่องโช๊ค
ผมจะใส่อะไรดีอ่ะคับ
ผมว่าtein มันก็ยังไม่กระแข็งพอ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 12:15:56 PM »

ขอบคุณพี่ต่อมากครับ

คือผมจะทำไว้วิ่งสนามเล่นบ้าง

แล้วเรื่องโช๊ค
ผมจะใส่อะไรดีอ่ะคับ
ผมว่าtein มันก็ยังไม่กระแข็งพอ

ถ้าบอกว่าจะทำไว้วิ่งสนามเล่นบ้าง พี่เข้าใจว่ามิกซ์คงใช้งานบนถนนเป็นหลักแล้ววันหยุดก็อาจจะมีไปวิ่งเล่นที่สนามบ้างใช่มั้ยครับ

ถ้าใช่ ขอบอกอย่างงี้ครับ....ซุบารุทุกคันสามารถที่จะลงสนามได้หมดครับ รถเดิมๆ ก็สามารถที่จะลงได้ครับ (เลกาซี่แวน, ฟอเรสเตอร์ ฯลฯ สามารถที่จะลงได้ง่ายๆ เลย) ไม่จำเป็นว่าจะต้องมีช่วงล่างที่แข็งหรือค้ำต่างๆ ที่ประเคนใส่เข้าไป

มี Link ให้ดูเล่นขำๆ ว่าฟอเรสเตอร์ก็วิ่งได้ไม่แพ้อิมนะครับ http://www.youtube.com/watch?v=2uyPkavo66Y

การวิ่งสนามที่ดีควรฝึกจากทักษะของคนขับมากกว่า ถามง่ายๆ ว่า "คิดว่าวันนี้เราใช้ความสามารถของรถได้เต็มที่แล้วหรือยัง"....พี่เชื่อว่า ยัง ครับ.....

แล้วถ้าเราเรียนรู้กับรถตั้งแต่แรก เราจะรู้สึกคุ้มค่ากับเม็ดเงินที่จะเสียไปในการทำรถ (คือรู้ว่าสิ่งนี้ ใส่ไปแล้วมันส่งผลอะไรกับรถครับ)

ส่วนโช๊ค พี่ว่ามิกซ์ต้องไปลองนั่งหลายๆ คันอ่ะครับ ถ้าบอกว่า Tein ยังไม่แข็งพอ แต่จริงๆ แล้วก็ต้องถามกลับไปว่า จะเอาโช๊คแข็งๆ ไปเพื่ออะไรครับ....มีแต่คนเค้าอยากได้นุ่มๆ หนึบๆ  emo11o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 12:28:53 PM »
โช้คแข็งๆนี่ไม่จำเปนว่าจะต้องเข้าโค้งดีเสมอไปนะคร้าบบ ลองศึกษาดูก่อนครับว่าชอบแบบไหน

เท่าที่ใช้มาโช้คที่แข็งเกินไปเวลาใช้ความเร็วสูงๆนี่ น่ากลัวมากครับ มันร่อนเปนเครื่องบินเลยครับ

สำคัญที่สุดต้องอย่าลืมว่าถนนเมืองไทยมันไม่เรียบเหมือยญี่ปุ่น แข็งมากเกินไประวัง  emo71o emo71o นะคร้าบบ

ที่มาบอกเพราะว่า เมือก่อนก้มีความคิดแบบที่ mix คิดทุกประการเลยครับ ลองศึกษาดูดีๆก่อนครับไม่อยากหั้ยเสียเงิน 2 ครั้งแบบที่ผมเคยเปนครับ  emo57o emo57o

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 12:40:39 PM »
ได้ความรู้มากเลย ขอบคุณครับ
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 01:13:19 PM »
พี่ต่อให้ความรู้ได้ดีมากๆครับ  อยากช่วยเสริมด้วยนะครับ

เท่าที่อ่านมาตามที่รู้สึกและเคยเป็นแบบมิกซ์มาก่อนนะครับ อาการของมิกซ์ตอนนี้เรียกว่าอาการ "คัน" ครับ เนื่องจากแม่ไม่ได้ใช้รถคันนี้แล้วด้วย บวกกับเพิ่งเริ่มได้รถมา

เมื่อก่อนก็เคยเป็นแบบนี้ครับ ได้รถมาใหม่ๆ โอ้ย อยากทำโน่น อยากทำนี่ อยากแรง อยากมันส์ อยากวิ่งสนาม อยากไปหมด สุดท้ายตอนนี้รถก็ยังเหมือนเดิม ที่อยากมาทั้งหมด

ยังไม่มีอะไรเลยสักอย่าง ด้วยข้อจำกัดหลายอย่างครับ อีกอย่างนะครับ ของที่อยากได้ทั้งหลายนั้นต้องแลกมาด้วย "เงิน" ครับ เงินไม่ถึง ฝันก็สลาย

เรื่องการอยากไปวิ่งสนามนั้นมิกซ์ไม่จำเป็นต้องทำขนาดอย่างที่ว่าก็ได้ครับ มันอาจจะมันส์ตอนวิ่งในสนาม หรืออาจจะไม่มันส์เพราะมันเลี้ยวไม่ได้เพราะมันแข็ง ทื่อเป็นกระดาน

ในสนามนี่เวลารถมันไม่เลี้ยวอย่างใจนึกนี่ผมว่าไม่สนุกนะครับ 

และต้องนึกด้วยว่ารถเราวิ่งบนถนนเป็นหลัก ปีนึงเราวิ่งบนนกี่วัน ในสนามกี่วัน ลองนึกภาพตามนะครับ ทำรถอย่างที่ว่าไม่สนุกแน่ครับ

แต่ถ้าทำเพราะอยากทำจริงๆ เอาเท่ห์ เอาสะใจ ลุยโลดดดดดดดด

ยังไงแล้วก็อยากบอกมิกซ์เหมือนทุกๆครั้งครับ ศึกษาเยอะๆ หาข้อมูลอ่านเยอะๆ ถามเยอะๆ ถ้าในเว็บให้ข้อมูลไม่ละเอียด โทรถามพี่ๆ ได้เลยครับ

เชื่อว่าพี่ๆ ทุกคนยินดีให้คำแนะนำ และที่ดีที่สุดคือลองไปหานั่งรถแบบที่เราอยากจะทำ ถ้าทำได้นะครับ แล้วจะรู้ว่าตัวเองชอบแบบไหน

ไม่อยากให้มิกซ์ต้องเสียเงินหลายรอบครับ

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor