ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแบบนี้จาดีป่าวคับ  (อ่าน 8655 ครั้ง)

ออฟไลน์ Micky NEW'LE

• *
  • Popular Vote : 9
  • ♥ BD ♥
Re: ทำแบบนี้จาดีป่าวคับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 02:07:48 PM »
ถ้าบอกว่าจะทำไว้วิ่งสนามเล่นบ้าง พี่เข้าใจว่ามิกซ์คงใช้งานบนถนนเป็นหลักแล้ววันหยุดก็อาจจะมีไปวิ่งเล่นที่สนามบ้างใช่มั้ยครับ

ถ้าใช่ ขอบอกอย่างงี้ครับ....ซุบารุทุกคันสามารถที่จะลงสนามได้หมดครับ รถเดิมๆ ก็สามารถที่จะลงได้ครับ (เลกาซี่แวน, ฟอเรสเตอร์ ฯลฯ สามารถที่จะลงได้ง่ายๆ เลย) ไม่จำเป็นว่าจะต้องมีช่วงล่างที่แข็งหรือค้ำต่างๆ ที่ประเคนใส่เข้าไป

มี Link ให้ดูเล่นขำๆ ว่าฟอเรสเตอร์ก็วิ่งได้ไม่แพ้อิมนะครับ http://www.youtube.com/watch?v=2uyPkavo66Y

การวิ่งสนามที่ดีควรฝึกจากทักษะของคนขับมากกว่า ถามง่ายๆ ว่า "คิดว่าวันนี้เราใช้ความสามารถของรถได้เต็มที่แล้วหรือยัง"....พี่เชื่อว่า ยัง ครับ.....

แล้วถ้าเราเรียนรู้กับรถตั้งแต่แรก เราจะรู้สึกคุ้มค่ากับเม็ดเงินที่จะเสียไปในการทำรถ (คือรู้ว่าสิ่งนี้ ใส่ไปแล้วมันส่งผลอะไรกับรถครับ)

ส่วนโช๊ค พี่ว่ามิกซ์ต้องไปลองนั่งหลายๆ คันอ่ะครับ ถ้าบอกว่า Tein ยังไม่แข็งพอ แต่จริงๆ แล้วก็ต้องถามกลับไปว่า จะเอาโช๊คแข็งๆ ไปเพื่ออะไรครับ....มีแต่คนเค้าอยากได้นุ่มๆ หนึบๆ  emo11o

ใช่ครับใช้งานบนถนนเป็นหลัก

คือผมชอบฟิวแบบแข็งๆอ่ะครับ
คือผมชอบนั่งเกวียน
 emo49o emo49o emo49o

• *
  • ♥ BD ♥
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 02:08:49 PM »
โช้คแข็งๆนี่ไม่จำเปนว่าจะต้องเข้าโค้งดีเสมอไปนะคร้าบบ ลองศึกษาดูก่อนครับว่าชอบแบบไหน

เท่าที่ใช้มาโช้คที่แข็งเกินไปเวลาใช้ความเร็วสูงๆนี่ น่ากลัวมากครับ มันร่อนเปนเครื่องบินเลยครับ

สำคัญที่สุดต้องอย่าลืมว่าถนนเมืองไทยมันไม่เรียบเหมือยญี่ปุ่น แข็งมากเกินไประวัง  emo71o emo71o นะคร้าบบ

ที่มาบอกเพราะว่า เมือก่อนก้มีความคิดแบบที่ mix คิดทุกประการเลยครับ ลองศึกษาดูดีๆก่อนครับไม่อยากหั้ยเสียเงิน 2 ครั้งแบบที่ผมเคยเปนครับ  emo57o emo57o

ขอบคุณครับ
แล้วผมจะลองศึกษาดู

• *
  • ♥ BD ♥
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 02:12:07 PM »
พี่ต่อให้ความรู้ได้ดีมากๆครับ  อยากช่วยเสริมด้วยนะครับ

เท่าที่อ่านมาตามที่รู้สึกและเคยเป็นแบบมิกซ์มาก่อนนะครับ อาการของมิกซ์ตอนนี้เรียกว่าอาการ "คัน" ครับ เนื่องจากแม่ไม่ได้ใช้รถคันนี้แล้วด้วย บวกกับเพิ่งเริ่มได้รถมา

เมื่อก่อนก็เคยเป็นแบบนี้ครับ ได้รถมาใหม่ๆ โอ้ย อยากทำโน่น อยากทำนี่ อยากแรง อยากมันส์ อยากวิ่งสนาม อยากไปหมด สุดท้ายตอนนี้รถก็ยังเหมือนเดิม ที่อยากมาทั้งหมด

ยังไม่มีอะไรเลยสักอย่าง ด้วยข้อจำกัดหลายอย่างครับ อีกอย่างนะครับ ของที่อยากได้ทั้งหลายนั้นต้องแลกมาด้วย "เงิน" ครับ เงินไม่ถึง ฝันก็สลาย

เรื่องการอยากไปวิ่งสนามนั้นมิกซ์ไม่จำเป็นต้องทำขนาดอย่างที่ว่าก็ได้ครับ มันอาจจะมันส์ตอนวิ่งในสนาม หรืออาจจะไม่มันส์เพราะมันเลี้ยวไม่ได้เพราะมันแข็ง ทื่อเป็นกระดาน

ในสนามนี่เวลารถมันไม่เลี้ยวอย่างใจนึกนี่ผมว่าไม่สนุกนะครับ 

และต้องนึกด้วยว่ารถเราวิ่งบนถนนเป็นหลัก ปีนึงเราวิ่งบนนกี่วัน ในสนามกี่วัน ลองนึกภาพตามนะครับ ทำรถอย่างที่ว่าไม่สนุกแน่ครับ

แต่ถ้าทำเพราะอยากทำจริงๆ เอาเท่ห์ เอาสะใจ ลุยโลดดดดดดดด

ยังไงแล้วก็อยากบอกมิกซ์เหมือนทุกๆครั้งครับ ศึกษาเยอะๆ หาข้อมูลอ่านเยอะๆ ถามเยอะๆ ถ้าในเว็บให้ข้อมูลไม่ละเอียด โทรถามพี่ๆ ได้เลยครับ

เชื่อว่าพี่ๆ ทุกคนยินดีให้คำแนะนำ และที่ดีที่สุดคือลองไปหานั่งรถแบบที่เราอยากจะทำ ถ้าทำได้นะครับ แล้วจะรู้ว่าตัวเองชอบแบบไหน

ไม่อยากให้มิกซ์ต้องเสียเงินหลายรอบครับ

ขอบคุณครับพี่ตู๋

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 04:23:24 PM »

ทำความเข้าใจใหม่ก่อนดีกว่าน้องมิกซ์ ช่วงล่างที่แข็ง ไม่ได้หมายความว่ามันเป็นช่วงล่างที่เกาะเสมอไปครับ ช่วงล่างที่ดีควรจะเป็นช่วงล่างที่มีการรองรับการกระแทกได้ดี ซึ่งหมายความว่า โช๊คและสปริงควรจะแมตซ์กัน

และที่บอกว่าชอบนั่งเกวียน ไปคิดดีๆ เลยครับ ว่าจะนั่งได้กี่วันกันเชียว.....ถ้าคิดดีแล้วบอกว่า ผมชอบจริงๆ นั่งได้ไม่มีเบื่อ ก็ตามใจเลยครับ เพราะมันเป็นรถน้องมิกซ์ เงินน้องมิกซ์ พวกพี่ก็ได้แค่แนะนำครับ emo64o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 04:55:03 PM »

ได้ความรู้มากเลยครับ...
เมื่อก่อนเคยคิดว่า โช้คที่แข็งๆ มันก็จะดีขึ้นตามบัญญัตไตรยางค์
(เพราะเห็นว่า โช้คดีๆ ส่วนมากมันจะแข็งขึ้นและกระเด้งๆกว่าเดิม)

เคยขับคันเก่า ซัดเข้าโค้งมาเต็มๆ โช้คและการดามทั้งคัน ที่แข็งมากๆ
มันทำให้รถเหมือนกระดาน ไม่ค่อยให้ตัว คล้ายๆมันลอยไปบนพื้นน่ะครับ
ไม่ไหลไปพิงกับขอบกั้นข้างทาง ก็โชคดีมากแล้ววว

น้องมิกซ์ลองพิจารณาตามที่ คุณต่อกับคุณตู๋ แนะนำดีกว่า
ทุกอย่างควรจะสมดุลย์

emo15o

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 05:36:32 PM »

แข็งแบบเกวียน งั้นมิกซ์นึกภาพตามเลยนะ ถ้าเอาเกวียนมาวิ่งบนนถนนด้วยความเร็วสูง มันจะสภาพเป็นยังไงหว่า ความเกาะไม่ต้องไปถามถึง ยิ่งเอารถแข็งแบบเกวียนไปวิ่งสนาม

โอ้ว เกวียนจะลงไปวิ่งบนหญ้าแน่ๆ เวลาเลี้ยวมันจะ "แท่ดๆๆๆๆๆๆ" ไปทั้งลำ

รถผมเองโช้คเดิมๆ ย้วยๆ เคยคิดอยากจะเปลี่ยนให้แข็งขึ้นเพื่อต้องการเข้าโค้งที่ดี เวลาจะได้ดีขึ้น ยังดีที่ถามผู้มีประสบการณ์ก่อน เลยได้รู้ว่าโช้คที่ย้วยมันก็ดีในเรื่องการถ่ายน้ำหนัก

ใช้ประสิทธิภาพของช่วงล่างเดิมให้เต็มที่ซะก่อน พัฒนาทักษะและใช้มันให้ถึง limit ของรถตัวเองซะก่อน ก่อนที่จะปรับเปลี่ยนสิ่งใดๆ ไม่งั้นจะไม่รู้เลยว่าเราปรับเปลี่ยนสิ่งใดๆ

ของรถ ไปเพื่ออะไรครับ
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

• *
  • ♥ BD ♥
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 10:25:56 PM »
แข็งแบบเกวียน งั้นมิกซ์นึกภาพตามเลยนะ ถ้าเอาเกวียนมาวิ่งบนนถนนด้วยความเร็วสูง มันจะสภาพเป็นยังไงหว่า ความเกาะไม่ต้องไปถามถึง ยิ่งเอารถแข็งแบบเกวียนไปวิ่งสนาม

โอ้ว เกวียนจะลงไปวิ่งบนหญ้าแน่ๆ เวลาเลี้ยวมันจะ "แท่ดๆๆๆๆๆๆ" ไปทั้งลำ

รถผมเองโช้คเดิมๆ ย้วยๆ เคยคิดอยากจะเปลี่ยนให้แข็งขึ้นเพื่อต้องการเข้าโค้งที่ดี เวลาจะได้ดีขึ้น ยังดีที่ถามผู้มีประสบการณ์ก่อน เลยได้รู้ว่าโช้คที่ย้วยมันก็ดีในเรื่องการถ่ายน้ำหนัก

ใช้ประสิทธิภาพของช่วงล่างเดิมให้เต็มที่ซะก่อน พัฒนาทักษะและใช้มันให้ถึง limit ของรถตัวเองซะก่อน ก่อนที่จะปรับเปลี่ยนสิ่งใดๆ ไม่งั้นจะไม่รู้เลยว่าเราปรับเปลี่ยนสิ่งใดๆ

ของรถ ไปเพื่ออะไรครับ

ครับผม
เด๋วผมลองไปเปลี่ยนเกียธรรมดามาใส่ก่อน
เพราะเกียตอนนี้ใกล้พังละ

แล้วหาเวลาไปวิ่งแก่งกระจาน

emo64o emo64o emo64o

• Subaby!!!
  • *
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 10:59:06 AM »
ครับผม
เด๋วผมลองไปเปลี่ยนเกียธรรมดามาใส่ก่อน
เพราะเกียตอนนี้ใกล้พังละ

แล้วหาเวลาไปวิ่งแก่งกระจาน

emo64o emo64o emo64o

ถ้ายังไม่เคยลงสนามเลย พี่แนะนำว่าให้ไปฝึกที่นครชัยศรีก่อนครับ สนามมีโค้งหลากหลายรูปแบบให้ฝึกครับ และมีความปลอดภัยกว่าค่อนข้างมาก (ในกรณีที่หลุดออกไป)
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 11:05:33 AM »
นครชัยศรีปลอดภัยกว่าครับ น่าฝึกขับมากกว่า แก่งกระจารนี่มือใหม่ๆไม่เหมาะครับ เด๋วจะเป็น "โคตรโหดโดดข้ามคันดิน"  emo46o
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ ajcha4563

• ผู้ที่รู้จักพอ ความพอของเขาจะเป็นความพอที่มีไปได้ตลอดชีวิต
  • *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 11:12:57 AM »
น้องmix โชคดีนะครับ   สังคมในนี้ดีมากๆ
เหมาสมแล้วครับ กับตำแห่นงท่านประธาน แนะนำได้ดีมาก ผมเห็นด้วยกับท่านต่อคร้าบ
ขอเรียก จารย์ต่อนะคร้าบ            emo65o

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 09:47:52 PM »
ohlins ครับ

• Subaby!!!
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 10:56:54 PM »
น้องmix โชคดีนะครับ   สังคมในนี้ดีมากๆ
เหมาสมแล้วครับ กับตำแห่นงท่านประธาน แนะนำได้ดีมาก ผมเห็นด้วยกับท่านต่อคร้าบ
ขอเรียก จารย์ต่อนะคร้าบ            emo65o

emo34o emo34o

เรียกต่อเฉยๆ ก็ได้คร๊าบบบบ....เขิลหมด emo55o

ผมก็แนะนำไปตามเนื้อผ้าครับ ไม่อยากให้ใครต้องเสียตังหลายๆ รอบ เพราะทำรถไปผิดทางอ่ะครับ emo73o

ออฟไลน์ tone gt

• see view
  • *
  • Popular Vote : 11
  • bkkfypg
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 01:49:28 AM »
พี่แอนดรูว์เคยบอกไว้ว่า ขับสบายบนถนน360วัน อีก5วันลำบากในสนาม
ผมว่าประโยคนี้ใช้ได้เลยน่ะ สำหรับผมแล้ว ผมทำรถมาคันนึง ถ้ามันเป้นรถคันแรกและคันเดียวของผม ผมจะเอาไว้ขับสบายๆ หล่อๆ ลงสนามได้เป้นบางครั้งบางคราว
ขับในสนามพวกงานต่างๆ มีโช้ค ohlins ซักชุด กับเบรกและยางดีๆ เครื่องเดิมๆ ผมว่าขับสนุกแล้วครับ

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 07:22:03 PM »
หาโช้คไว้สักสองชุดสิครับ
ชุดนึงไว้วิ่งสบาย บน ถนน
อีชุดไว้ลงสนาม
จะได้ มีอะไรให้คิดก่อนลงสนาม ว่า ครั้งนี้จะเซ้ตช่วงล่างอย่างไรดี สนุกดีด้วยครับ เพราะว่าถ้าทำจบทีเดียว จะไม่มีอะไรทำเพิ่มนะครับ emo64o
แต่ถ้าอยากทำทีเดียวจบ โอลิน ครับ

ปล อย่าลืมดูเรื่อง สปริงด้วยนะครับ emo57o

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 07:26:28 PM »
Ohlines ผมว่ามันหนึบดีนะครับ แต่ผมว่ามันยังแข็งอยุ่ดี มีคนรุ้สึกแบบผมปะครับ  emo11o