ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ ความแตกต่าง ระหว่าง s204 กับ sti ทั่วไป  (อ่าน 9986 ครั้ง)

ออฟไลน์ pondkup

• *
  • Popular Vote : 0
มันต้องสังเกตุที่ไหนอะคับ

ออฟไลน์ Micky NEW'LE

• *
  • Popular Vote : 9
  • ♥ BD ♥
Re: อยากทราบ ความแตกต่าง ระหว่าง s204 กับ sti ทั่วไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 11:48:33 AM »
ที่ผมทราบๆมาก็มี กระจังหน้า กันชน หางหลัง ล้อ

เครื่อง  ผมรู้แค่นี้อ่ะครับ

emo49o emo49o

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
Re: อยากทราบ ความแตกต่าง ระหว่าง s204 กับ sti ทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 01:52:22 PM »
ถ้าเทียบกับหมู GDB STi lot F ก็มีจุดที่แตกต่างทั้งภายใน ภายนอก เครื่องยนต์ ช่วงล่างต่างๆ

ลองดูตามรูปที่ http://www.subaru-sti.co.jp/s204/
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 01:26:30 PM »
หลักๆ ก็เป็นเรื่องเครื่องยนต์ครับ จาก 280hp ไปเป็น 320 hp อัตราเร่งรุนแรง 0-100 km/h ใน 4.5 วินาที ออกตัวเร็วพอๆ กับFerrari 360 หรือพวก BMW M3/M5  Cayman แต่ปลายน่าจะโดนกินครับเพราะเครื่องซูบารุเล็กกว่า ใส้ในเครื่องยนต์จะต่างกันครับ ทนแรงบูสได้มากกว่า

ช่วงล่างก็จะเพิ่มเป็นค้ำหลัง ลิ้งค์ช่วงล่างระโยงระยางเต็มใต้ท้องไปหมด เบรคเบรมโบ้เดียวกับ sti  โช้คอัพกับสปริงจะคนละตัว sti
แม็กซ์ 18 เป็น Forge ลายคล้าย Ferrari 360 (ลายนี้ของใหม่แสนกว่าครับ มือสองแปดหมื่นกว่าๆ) ใต้ท้องรถมีกันโคลง+ดิฟฟิวเซอร์มาให้เลยครับไม่ต้องซื้อเพิ่ม

ภายในเป็นหนังกลับ(Alcantara) สลับกับหนังแท้ เบาะคู่หน้าแพงมาก (แสนกว่าๆ) หลังเบาะหน้าโชว์ลายคาร์บอนเต็มลำเลยครับ Designed by recaro

สปอย์เลอร์หลังทรง GT (อันนี้มือสองสี่หมื่นกว่าๆ ครับ ไม่ทราบราคาของใหม่) ลิ้นหน้าเป็นคาร์บอนเคฟลาร์ ไม่ทราบราคา (แค่ไฟเบอร์ดำของ Sti ก็สองหมื่นกว่าแล้วครับ)

โคมไฟหน้า(ซีน่อน) นี่ต้องระวัง หมูเบิกห้างข้างละประมาณ สี่หมื่นกว่า อันนี้ข้างละหกหมื่นเก้าครับ อ่านไม่ผิด ของจะเอาต้องสั่งเข้ามา รหัสสินค้าใน MIT ยังไม่มีครับ

ฟีลลิ่งในการขับ ต่างจาก sti พอจะเห็นได้ชัดเลยครับ ทั้งการเข้าโค้ง ขับขี่ และอัตราเร่ง การจั๊มคอสะพาน สุดยอดครับ
เสียงที่แผดเวลาเร่ง sti จะออกแหบๆ  แต่ถ้าตัวนี้เสียงจะออกหวานๆ กว่า แต่มีเสียงสะอึกท่อเหมือนเดิม  

ที่สำคัญราคาในญี่ปุ่นจะต่างกับราคาตัว sti มากพอสมควร และก็ผลิตจำนวนจำกัด ในไทยที่เห็นส่วนใหญ่จะเป็น gray นำเข้ามาขายซึ่งได้ราคาเกือบเท่า sti ที่จำหน่ายในบ้านเราครับ
(แพงกว่านิดหน่อย)

การกินน้ำมันในเมืองจะพอๆ กับตัว sti บางทีก็ประหยัดกว่านิดหน่อย อันนี้ผมงงครับ แต่นอกเมืองเนี่ย กินกว่า แต่ไม่มาก เพราะเกียร์เป็นเกียร์ close ratio น่ะครับ รอบสูงเหมือนกัน แต่ปลายได้เยอะ อันนี้ก็งงเหมือนกัน เคยวิ่งไปแปปเดียว 250 รีบถอนคันเร่งก่อน(กำลังยังเหลืออีกเยอะเลยครับ)  sti นี่ต้องลากนิดนึงครับ ได้ 247  ต่างจังหวัดได้ 8 ปลายครับ วิ่ง 110-140 sti วิ่งความเร็วประมาณนี้ได้ 9 กลางๆ ครับ

ที่อธิบายมาเพราะใช้มาแล้วทั้งสองรุ่นครับแต่ตัว sti เป็นตัวแปลงนะครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2010, 10:28:17 AM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 01:27:18 PM »
ราคาครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 02:29:37 PM »
ราคาครับ

แล้ว RA-R หล่ะคร๊าบบบหมอ emo73o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 11:59:24 PM »
มือสองตอนนี้ควรจะราคาประมาณเท่าไหร่หรอคับ
ช่วยดูคันนี้หน่อยคับ โอเคป่าว
http://www.one2car.com/SUBARU_IMPREZA/H23100093#CAR

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 11:59:33 PM »
มือสองตอนนี้ควรจะราคาประมาณเท่าไหร่หรอคับ
ช่วยดูคันนี้หน่อยคับ โอเคป่าว
http://www.one2car.com/SUBARU_IMPREZA/H23100093#CAR

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 09:10:06 AM »
 emo35o  S204   หาเจอที่ชอบไวๆนะครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ option4

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 09:29:54 AM »
จากที่ดูและใช้มา ทั้ง 203 และ 204 ทั้งรถแท้และรถทำ บอกได้คำเดียวว่า จะหาคันที่อยู่ใน สภาพ perfect ไม่น่าจะมีแล้ว แต่ละคันก็จะมีจุดที่ต้องตรวจสอบต่างๆกันไป บางคันก็ไม่น่าซื้อ บางคันก็พอจะยอมรับได้ แนะว่าหาคนที่รู้จริงๆไปดูครับ ตรวจสอบให้ละเอียดว่ามีจุดไหนที่น่าจะเป็นกังวล แล้วค่อยคุยราคาที่เราพอใจ

ออฟไลน์ Johny KOB

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 09:32:24 AM »
เป็นไงครับ ได้ขอมูลจากผู้ใช้จริง  emo47o
LINE ID kob_remix

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 09:53:59 AM »
ขอบคุนมากเลยคับ ข้อมูลยอดเยียม แล้วมันควรดูอะไรบ้างหรอคับ  ช่วยบอกมือใหม่อย่างผมหน่อยคับ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 11:13:33 AM »
จากที่ดูและใช้มา ทั้ง 203 และ 204 ทั้งรถแท้และรถทำ บอกได้คำเดียวว่า จะหาคันที่อยู่ใน สภาพ perfect ไม่น่าจะมีแล้ว แต่ละคันก็จะมีจุดที่ต้องตรวจสอบต่างๆกันไป บางคันก็ไม่น่าซื้อ บางคันก็พอจะยอมรับได้ แนะว่าหาคนที่รู้จริงๆไปดูครับ ตรวจสอบให้ละเอียดว่ามีจุดไหนที่น่าจะเป็นกังวล แล้วค่อยคุยราคาที่เราพอใจ

ส่วนใหญ่น่าจะเป็นจากซื้อมือหนึ่งแล้วพอจะขายราคาหายไปครึ่งหนึ่ง คนที่จะตัดใจขายได้จริงๆ ก็คือคนที่เงินเยอะจริงๆ อ่ะครับไม่สนใจเบื่ออยากได้รถใหม่ กับที่รถมีปัญหาหรือชนมา

เหยี่ยวหรือหมูสภาพแย่ๆ ก็มีให้เห็นครับแต่มีตัวเลือกเยอะก็เลยพอเลือกกันได้แต่พวก S นี่มีน้อยครับ พอเจอก็เหมือนเหตุผลข้างบนอ่ะครับ

สวยๆ ก็มีครับแต่อยู่ในเวปไม่นานก็ขายครับ หรือไม่ก็ขายวงในกันไปเรียบร้อย แล้วก็นานๆ เห็นมีมาขายที

รถที่ขายอยู่ในเวปหรือที่เต๊นท์นานๆ หรือเห็นเพิ่งขายไปไม่นานแล้วกลับมาขายใหม่ให้พิจารณาดีๆครับ มันมีสาเหตุแน่นอนให้ลองไปดูเองครับ  emo64o
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 12:41:46 PM »
ขอบคุนมากเลยคับ ข้อมูลยอดเยียม แล้วมันควรดูอะไรบ้างหรอคับ  ช่วยบอกมือใหม่อย่างผมหน่อยคับ

มีหมู spec c แต่งเทพคันนึงแต่ไม่ทราบว่าเจ้าของขายไปหรือยังนะครับ สนใจ pm มาครับจะบอกให้ ไม่ลงเวป
ปล. nsx ขายไปยังหรือครับ
Deestone the heart of your control

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 04:31:08 PM »
แล้วคันนี้ประวัติเป็นไงผมก้อไม่รู้ รู้แต่ว่าไปดูมาแล้ว ขลิบมันก็ยังดูเหมือนรถไม่ได้ทำ ไม่ได้ชนอะคับ ใครก้อได้ช่วยผมที อยากได้มากๆ แต่ขาดประสบการณ์ ช่วยดูให้หน่อยนะคับ