ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้กฎหมาย ถ้ารถหาย / เสียหาย ในห้างหรือโรงแรมครับ  (อ่าน 4598 ครั้ง)

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
เพื่อนส่ง mail มาให้ครับ เลยเอามาแบ่งปันครับ เผื่อท่านที่ยังไม่รู้

ข้อมูล/ข้อแนะนำนี้ถูกต้อง   มีฏีกา ออกมาแล้ว แม้ว่า ห้างหรือโรงแรมจะเขียนข้อฏิเสธ ไม่รับผิดชอบไว้ก็ตาม ห้างและโรงแรมต้องรับผิดชดใช้ตามหลักกฏหมายรับฝากทรัพย์ ตามประมวลกฏหมายแพ่งและพาณิชย์  ท่านสังเกตุดูซักประมาณสองปีที่ผ่านมา ห้างโลตัสแถวบ้าน ไม่ยอมให้บัตรอะไรเลย

สำหรับที่โดนทางห้างไม่รับผิดชอบ  ประกันบอกมีคดีแบบนี้เป็นพันๆคดีครับ
จอดรถโดนทุบโดนชนในห้างไม่รับผิดชอบ   อย่าลืมเก็บใบเสร็จไว้ฟ้องร้องผ่าน สคบ. ครับ
ฟิวเจอร์รังสิตมีบ่อยมากครับ แล้วชอบบอกไม่รับผิดชอบ
วันนี้คุยกับพี่ที่ทำงาน เค้าสนิทกับพวกข้าราชการกระทรวงโน้นนั้นนี้มากมาย เค้าเล่าว่าเพิ่งคุยกับรองอธิบดี อะไรสักอย่าง กับ สคบ. เรื่องการฟ้องร้องของผู้บริโภคว่าเป็นยังไงบ้าง....

ถ้าหากเราเกิดรถหาย/ถูกทุบในห้างสรรพสินค้า ..... ต้องเข้าไปซื้อของในห้างและเก็บใบเสร็จไว้เป็นหลัก ฐานว่าเราเป็นลูกค้ามาใช้บริการของห้างฯ ถ้ารถหายก่อน ก็วิ่งเข้าไปซื้อของซะ แล้วก็เก็บใบเสร็จไว้ซะ แนะนำว่าควรเป็นการซื้อในห้างโดยตรง ไม่ใช่ร้านค้าที่มาเช่าพื้นที่เพื่อความชัดเจน แน่นอนของหลักฐาน

ถ้าหากเราเกิดรถหาย/ถูกทุบในโรงแรม .... เราต้องเช็คอินเข้าพักในโรงแรม ถึงจะถือได้ว่าเป็นลูกค้าของโรงแรมอย่างชัดเจน....แล้วก็เก็บ หลักฐานใบเสร็จรับเงินการเข้าพักโรงแรมเอาไว้

แล้วก็ฟ้องร้องผ่านสคบ. ไม่ว่าห้าง/โรงแรม จะให้บัตรจอดรถหรือไม่ หรือเขียนไว้ว่าไม่รับผิดชอบ
ทุก คดีที่มีหลักฐานชัด เจนอย่างข้างบนจะชนะหมดเลย      

.....ดินดาน ( Phoenix )  emo18o

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2010, 04:00:42 PM โดย JC »

ออฟไลน์ BMX มองแต่เธอ

• Global Moderator
  • Popular Vote : 57
รถหายหน้า 7-11 มันจะเหมือนกันปะ.

ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันครับ
ขายอะไหล่ นำเข้าจากญี่ปุ่นโดยตรง หัวตัด ฯลฯ

ออฟไลน์ 24owner

• *
  • Popular Vote : 8
  • Godji Power...www.asakorn.co.th
    • www.asakorn.co.th
ขอบคุณครับ
จำหน่ายถุงมือยาง ถุงมือผ้า ผ้าปิดจมูก หมวกคลุมผม สำหรับใช้ในโรงงาน

ออฟไลน์ kee129

• *
  • Popular Vote : 0
ขอบคุณมากครับ

เป็นความรู้อย่างดีเลย

แต่ไม่ทราบว่ามันพอมีเลขฎีกาออกมาหรือยังครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
รู้แต่ว่าที่ไหนถ้าออกบัตรแล้วเก็บเงินค่าจอดที่นั่นต้องรับผิดชอบครับ
เพราะนับเป็นการรับฝากรถ

แต่รู้สึกถ้าไม่แจกบัตรไม่มีการรับฝากไม่จำเป็นต้องจ่ายครับ
เหมือนเอารถไปจอดในปั๊มน้ำมันนั่นแหละเหมือนไม่มีการทำธุรกรรมกัน
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
 emo65o emo65o emo65o

เดี๋ยวไว้รอขอเราอีกคดี เอารถไปล้างแล้วรถหายที่ร้านล้างรถ ตอนนี้ทนายเตรียมฟ้องเรียบร้อยแล้ว ต้องไปสืบตั้งนานกว่าจะได้หลักฐานครบว่ามีใครเป็นเจ้าของบ้าง

ออฟไลน์ Catkennel

• *
  • Popular Vote : 10
ความรู้ดีๆครับ ขอบคุณนะเพื่อน emo62o
นักปั่นพลังหนุ่ม 
5iveclub.com

ออฟไลน์ troy10

• *
แล้วถ้าตาม คอนโด ที่เราอยู่อย่างงี้มีสิทธิฟ้องได้มั้ยครับ พอดีมีคนรู้จักโดนทุบกระจกไปอะครับ

• *
แล้วถ้าตาม คอนโด ที่เราอยู่อย่างงี้มีสิทธิฟ้องได้มั้ยครับ พอดีมีคนรู้จักโดนทุบกระจกไปอะครับ

ตามความเข้าใจของผมคือได้หมดครับ

แต่จะฟ้องหรือป่าวนี่อีกเรื่องนึงนะครับ

ต้องดูความคุ้มว่าได้หรือเสียมากกว่ากันครับ

• *

เดี๋ยวไว้รอขอเราอีกคดี เอารถไปล้างแล้วรถหายที่ร้านล้างรถ ตอนนี้ทนายเตรียมฟ้องเรียบร้อยแล้ว ต้องไปสืบตั้งนานกว่าจะได้หลักฐานครบว่ามีใครเป็นเจ้าของบ้าง

จริงๆแล้วผมเคยอ่านเรื่องมาครับ คือถ้ายังไงมีความคืบหน้าอย่าลืมเอามาเล่าสู่กันฟังนะครับ

จะได้ระวังตัวกันไว้ครับ

ยังไงก็ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ arto112

• *
  • Popular Vote : 6

ร้านล้างรถในคริสตัลปาร์คเคยมีเรื่องแบบนี้คับ ได้ข่าวว่าผู้เสียหายจะใหญ่โตซะด้วย emo60o

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
ขนาดร้านร้างรถยังปล่อยให้มีรถหายได้เลยหรอครับ น่ากลัวจริงๆ แบบนี้ล้างแต่ร้านประจำสถานเดียวเลย อย่างน้อยมันก็จำหน้าเรากับรถเราได้
พอดีขายรถคันเก่าให้น้องสาว แล้วน้องเอาไปล้างร้านประจำนี่หล่ะ เขายังบอกผมทีหลังเลยว่า
เจอรถคุณอาร์ตด้วยแต่ผู้หญิงขับมา ไม่รู้แฟนคุณอาร์ตหรือเปล่าหน้าคล้ายกัน....ไม่คล้ายก็บ้าแล้วน้องแท้ๆ  emo69o
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
ถ้ายื่นฟ้องแล้ว อาจจะมีจัดแถลงข่าวครับ ขอปรึกษาทีมทนายอีกทีนึง จะได้เตือนให้ระวังโดยทั่วกันครับ