ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับระบบระบายไอเสีย หน่อยครับ??  (อ่าน 3101 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
คือว่า..รถ GDA เดิม อยากเดินท่อใหม่ตั้งแต่ หลังเทอร์โบ โดยใช้แป็บขนาดเท่าเดิม ( น่าจะ 2 นิ้ว 3 ) และคงหม้อพักใบท้ายไว้ ( เป็นของ STi GDB) โดยเอาแค็ท และ บวบใบกลางออก เลยอยากสอบถามดังนี้ครับ..

1.รบกวนแนะนำร้านหน่อยครับ ที่คุ้นเคยและมีฝีมือในการเดินท่อ รถ subaru พร้อม oxegen sensor หน่อยครับ

2.รถ GDA เดิมๆ มีแค็ทมากี่ใบ ครับ

3.ถ้าทำเสร็จหมดแล้ว ต้องจูนกล่องใหม่มั๊ยครับ

4. ถ้าไม่จูน กล่องเดิม มันสามารถ learning ตัวเองได้เหมือน ตัว GC8 ได้หรือเปล่า??

5. เดินแป็บขนาดเท่าเดิม ตลอดเส้น และใช้หม้อพักท้ายเดิม จะมีผลเสีย เหลือทำให้แรงม้าหดไปบ้างหรือเปล่า

ปล..หลายท่านคงบอกว่าอยาไปทำเลยเสียดายตัง ทำทั้งทีก็ใส่ท่อแต่งไปเลย แต่..ความต้องการผมคือ..

แค่อยากให้ท่อมันโล่งขึ้น ไม่อั้น ( วิ่งมา ห้าหมื่นกว่าโล) ในขณะที่เสียงเงียบเหมือนเดิม ( ไม่ชอบเสียงดัง)

ขอบคุณมากครับ

Kaew 5045
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

ออฟไลน์ A i f Z `

• *
  • Popular Vote : 13
  • GVB STI ^^
Re: สอบถามเกี่ยวกับระบบระบายไอเสีย หน่อยครับ*
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 06:51:09 PM »
อ่ะคับ

• *
Re: สอบถามเกี่ยวกับระบบระบายไอเสีย หน่อยครับ*
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 07:08:19 PM »
ครั้งแรกคือ  ผมเปลี่ยนท่อนปลายใบเดียว หม้อพักไทย  ยังไม่ได้flash   รุสึกดีขึ้นนิสนึง   เสียงไม่ดังเลย ดังกว่าเดิมหน่อยเดียวเอง
ครั้ง2  ทำdownpipe (catอันนี้ใหญ่มาก)+mid pipe  (catอยู่ที่ตัวนี้)  + rear exhaust pipe ตัวนี้มีหม้อพักอยู่1   
      downpipe มีsensorอยู่ตัวนึง  ทำเลส3นิ้ว ใส่sensorเข้าที่เดิม   ทำmidpipe เลส3นิ้ว  rear exhaust pipe 3นิ้ว ใส่หม้อพักไปตัวนึง  ละก้ไปflash  เสียงสำหรับผม กะลังดี  ไม่ดังมาก  ขับไกลๆไม่หนวกหู    วิ่งดีขึ้นใช้ได้เลย

uppipe+เฮด   เอาออก  เสียงดังใช้ได้เลย     catมีอยู่ที่uppipeตัวนึง ละก้มีsensorด้วย
 emo64o emo64o

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 10:19:45 AM »
คุณ อี๊ฟ แนะนำร้านหน่อยได้มั๊ยครับ emo64o

จากภาพที่นำมาลงให้ดู...

นี่แสดงว่า ทั้งระบบมี  แค็ท 3 ก้อนเชียวเรอะ ไม่แปลกเลยที่รุ่นแมวนี่ได้มาตรฐาน ยูโร ด้านมลพิษ emo65o

ขอบคุณครับ
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 08:35:47 PM »
ร้านอันนี้แล้วแต่ชอบเลยคับ 
ผมซื้อหม้อพักที่ร้านเฉลิม

ส่วนงานท่อทั้งหมด   ทำที่จักร เฮดเดอร์

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 12:12:10 AM »
pattern ของท่อ เหมือนกับของผมเลยครับ
GDA WRX Standard Exhaust system หม้อพักปลายเป็น STi
กำลังคิดอยู่ว่า อยากไปเอา แคต ออก และใส่ เป็น พวก พัก กลางแบบที่เป็น แคบซูลเข้าไปแทน อยากให้โล่งๆ ขึ้นอีกนิดนึง แต่ไม่อยากให้เสียงดังมาก อ่ะครับ
แต่ยังไม่ได้ไปทำเลย

สอบถามหน่อยครับ ว่า ท่อ Standard เดิมๆ ที่ติดอยู่นี่ เส้นผ่าศูนย์กลางมัน 2.2 หรือ 2.5 นิ้ว อ่ะครับ

ชอบรูปที่คุณ A i f Z' ลงไว้มากเลยครับ เห็นภาพ ระบบท่อของเครื่องสูบนอนชัดเจน จิงๆ ครับ ขอบคุณครับ