ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์อาการให้หน่อยครับ  (อ่าน 1585 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gnek

• *
  • Popular Vote : 0
ช่วยวิเคราะห์อาการให้หน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 07:12:10 AM »
ใช้ GC8  เครื่องคอขาวธรรมดา ๆ  เติมโซฮอล์ 95  ใช้กล่อง ecu เดิมอยู่ ( ไม่ได้โม ฯ ทำอะไรเพิ่มเติม )  แต่ได้เปลี่ยนใช้ปั้มน้ำมันบราโว่ / ลูกยางบูชคันเกียร์ครบเซ็ทหมด แล้ว

อาการ
: เข้าเกียร์ว่างเมื่อจอดติดตามไฟแดง  สักพักเกียร์จะสั่น ๆ คล้ายเหมือนเครื่องจะดับๆ ( แต่ไม่ดับ)   รอบเครื่องอยู่ประมาณ 900 ปกติ
: ซึ่งใจผมเริ่มไม่ดีกลัวดับเลยเหยียบคันเร่งเบาๆ ช่วยไปนิด  อาการนี้ก็จะหายไป ( คล้าย ๆ เหมือนคนสำลักน้ำ ต้องไอกระแอม ถึงหาย) 
: แต่นาน ๆ จะเป็นสักครั้ง ( ไม่เป็นบ่อย ) 

จากอาการนี้พอจะเช็คสาเหตุจากตรงไหนได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
Re: ช่วยวิเคราะห์อาการให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 09:44:28 AM »
ลองตรวจเช็คระบบควบคุมรอบเดินเบาดูครับ

เพราะถ้าตอนที่เครื่องสั่นมาก รอบเครื่องอาจต่ำกว่า 900 rpm ลงไปอีก ซึ่งเกจวัดรอบอาจแสดงไม่ตรงครับ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
Re: ช่วยวิเคราะห์อาการให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 01:07:59 AM »
ดูระบบไฟฟ้า  คอยล์ หัวเทียน เพิ่มเติมด้วยนะครับ