ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องสีรถ...  (อ่าน 1494 ครั้ง)

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
เรื่องสีรถ...
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 09:57:26 PM »
 emo72o ขอผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลเรื่องสีด้วยครับ...พอดีรถถูกชนท้ายกันชนหลังแตกเขาเปลี่ยนกันชนให้ใหม่..และทำสีกันชนและลิ้นหลัง..สีเดิมเป็นสีแดงเข้มแห้งช้า...2k...ได้ถามทางอู่บอกว่าใช้วิธีผสมสีเอง...ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้ครับ...หลังจากทางอู่ได้พ่นสีเสร็จแล้วใส่กันชนเข้าไปแล้วขัดสีครั้งแรกเรียบร้อย..หลังจากนั้นก็ขับใช้งานมาได้ 2 - 3 ;วัน มาดูเปรียบเทียบกับสีเดิมตัวรถรู้สึกว่าสีที่พ่นใหม่สีมันออกแดงอมชมพูนิดๆ..ถ้าดูแบบไม่สังเกตมากๆก็ดูกลมกลืนเหมือนเดิมมากๆ...ขอถามว่า...เราจะทราบได้อย่างไรว่าความเข้มของสีรถเดิมกับสีที่พ่นใหม่...เหมือนกัน..มีข้อสังเกตอย่างไร...บางทีสายตาคนเราอาจเพี้ยนก็ได้ใช่หรือไม่...หรือเป้นเพราะสียังใหม่ๆอยู่...มีเครื่องมีวัดค่าของสีว่าความเข้มของสีเท่ากันหรือไม่..เรียกว่าอะไร...แล้วตามอู่ซ่อมสีมาตรฐานทั่วไปจะมีเครื่องวัดสีหรือไม่...หรือเราวิตกจริตไปเอง...ขอผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบที...ขอบคุณครับ.. ปล.อู่ที่ทำสีเป็นอู่กลางซ่อมรถประกันให้หลายบริษัท...เห็นติดป้ายที่ห้องพ่นว่า standox  อะไรนี่แหละ...emo72o

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
Re: เรื่องสีรถ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 11:08:33 PM »
ปกติอู่มาตรฐานจะใช้วิธีเทียบcodeสีเอาครับ จะเป้ะที่สุด แต่นั่นคือกรณีที่เรามีcodeสีเดิมนะครับ แต่ถ้าทางอู่ใช้วิธีผสมสีเองนี่ก็....พลาดได้อะครับ เคยพลาดเหมือนกัน วิธีแก้ก็กลับไปให้เค้าแก้ให้ใหม่อะครับผม

ออฟไลน์ (Ake)

• *
  • Popular Vote : 1
Re: เรื่องสีรถ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 09:22:06 PM »
เครื่องวัดสีมีครับเรีกว่า Spectrophotometer แต่อู่ทั่วไปไม่น่าจะมีครับเพราะว่าราคาแพงครับ

ส่วนใหญ่อู่จะใช้วิธีพ่นกับแผ่นเหล็ก แล้วเอาไปเทียบกับสีรถครับ ถ้าใช้แล้วค่อยพ่นกับชิ้นงานจริง

ยังไงลองกลับไปให้ทางอู่เค้าแก้ไขใหม่ครับ