ผู้เขียน หัวข้อ: GC STI RA VS WRX STI  (อ่าน 3758 ครั้ง)

ออฟไลน์ HoLYReX

• *
  • Popular Vote : 5
GC STI RA VS WRX STI
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:44:43 PM »
ข้อแตกต่างในการใช้ชีวิตประจำวันเป็นไงครับ ตีนต้น ตีนปลาย อัตรากินน้ำมัน ขับในเมือง ขับทางไกล ความคงทน เดิมๆต่อเดิมๆ ไม่ต้องการโมเพิ่ม ถ้าคุณกำลังอยากจะเปลี่ยนเครื่องจะเปลี่ยนแบบไหนครับ  แล้วเวอร์ 4 5 6  ต่างกันเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
Re: GC STI RA VS WRX STI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 07:09:48 AM »
ก็แล้วแต่ครับว่าชอบต้นหรือชอบปลาย

เพราะหลักๆเลยSTI RAกับSTIธรรมดาต่างกันหลักๆเลยคือระบบส่งกำลัง, เบรก, ภายใน กับน้ำหนักรวมอะครับ

เกียร์STIจะเป็นเกียร์ธรรมดา อัตราทดเฟืองท้าย 4.44 รับได้สำหรับการเดินทางไกล
แต่เกียร์STI RA จะเป็นเกียร์ close ratio อัตรทดแล้วแต่versionเครื่องยนต์ครับ สามารถควบคุมการกระจายแรงบิดได้ด้วยตนเองครับ (c-diff) และมี LSDดีครับ

raมันเหมาะมากๆกับการขับในสนามที่มีระยะเร่งสั้น ไม่ได้มุ่งเน้นความเร็วสูงสุดแต่เน้นหนักในการเร่งผ่านแต่ละเกียร์ครับ
ส่วนc-diffก็เหมาะกับสนามเช่นกัน เราสามารถเลือกให้แรงบิดไปได้กระจายสี่ล้อเพื่อตะกายออกจัวแล้วปรับมาเป็นถ่ายหลัง70%เพื่อทำความเร็วในทางตรงก็สามารถทำได้ครับ หรือแม้ว่าจะถ่ายบิดไปข้างหลังเพื่อลดundersteerในโค้งหนักก็ทำได้เช่นกันครับ

ถ้าพูดถึงการขับประจำวันทุกวันเนี่ย เกียร์RAจะออกจัดจ้านเกินไปอยู่ซักหน่อย และกินน้ำมัน เพราะความที่เป็นเกียร์อัตราทดชิดด้วย ทำให้ต้องใช้รอบเครื่องสูงกว่าเกียร์ธรรมดา ส่งผลถึงการเปลี่ยนเกียร์บ่อย รอบเครื่องใช้สูง และเสียงเครื่องดังหนวกหูครับ และตัวc-diffอาจมีปัญหาได้ถ้าปล่อยไว้นานๆไม่ค่อยได้ใช้แล้วมาใช้ หรือถ้าใช้บ่อยๆแบบไม่ค่อยถูกต้องมันก็จะรวนได้เหมือนกันครับ (ถ้ารวนแล้ววิ่งไม่เป็นอิมเลยนะครับ เคยเห็นถึงขั้นมันกระจายแรงรวนๆวิ่งขึ้นเนินไม่ได้เลยครับ)

ส่วนเบรกเนี่ย RA จะมีเฟืองท้ายกับเพลาต่างกับ STI ธรรมดาอยู่นิดหน่อย (คือมันใหญ่ๆ)  และมีเบรกหลังเป็นสองpotปั๊มตาsubaruอยู่ครับ แต่จุดนี้สามารถแปลงใส่STI ธรรมดาได้ง่ายๆ แต่ต้องมามาทั้งแพหลังไม่งั้นแปลงกันยาวครับ

ว่าต่อกันที่ภายในก็อย่างที่เห็นๆกันครับ พลาสติกdashกลางและหน้าปัดเรือนไมล์จะเป็นสีฟ้า พร้อมกับมีเพลทบอกserial number limited edition ครับ ส่วนเบาะนี่ก็แต่ละเวอร์ชั่นจะต่างกันออกไป แต่ที่จำได้จะมีอยู่อันนึงหละที่เป็นสีฟ้าอ่อนทั้งตัวเลย หายากอยู่ครับ นั่งแล้วจะได้อารมณ์เทเลทับบี้ประมาณนึงเลยครับ (สีมันน่ารักหนะครับ)

ส่วนเรื่องน้ำหนักตัวรถนี่คุ้นๆว่า RA แท้ๆเลยนะครับ มันจะเบากว่า STI ธรรมดาอยู่ประมาณนึงเลยนะ 50 กิโลอะไรประมาณเนี้ยอะครับ

ส่วนในแง่เครื่องยนต์นี่ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ รู้แต่ว่าฝรั่งเค้าเคยเอาไปอีดเทสมาคร่าวๆ ผมก็ไปเก็บข้อมูลมา STIเนี่ย กด0-100เนี่ย เดิมๆเลยน่าจะอยู่ราวๆ5.5-6.5วินาที เปลี่ยนเกียร์ตอนแรงบิดกับแรงม้าสูงสุดนะครับ(แบบเค้นนิดนึงนะผมคิดว่า ฝรั่งตีนหนักอะ) นี่ก็ว่าเร็วมากแล้ว แต่ RA นี่เค้นจริงๆได้กันถึง4.7วินาทีเลยนะครับ ถึง100แล้ว

ถ้าผมเลือกได้ผมคงอยากได้ทั้งสองแบบครับ  emo54o RA เอาไว้วิ่งสนาม STIไว้วิ่งทั่วไปครับ ฮาๆๆๆๆ~~~

ออฟไลน์ b&b

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 09:37:06 AM »

emo65o    emo65o    emo65o    emo65o    emo65o
[img width= height= alt=" class="bbc_img]http://gdurl.com/g4mY[/img]

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 01:51:56 PM »
ถ้าเดินทางไกลบ่อยๆ RA จะเหนื่อยกว่าเยอะ และสิ้นเปลืองมากกว่าครับ เคยทดสอบตอนออกทริปกัน startที่เดียวกัน ความเร็วพอกัน 4.4หมดน้ำมันไป1/4ถัง แต่4.4 close หมดไป1/2ถัง โหดจิงๆ  emo8o

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 03:28:51 PM »
ผมกำลังเล็งๆอยู่ว่าจะลองใช้ 3.9 ประกบ LSDซิ่งหน้า 1 หลัง 1.5 ท่าจะดี ทางไกลยาวๆแถมความประหยัดได้อีก
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 04:04:05 PM »
ถ้าเดินทางไกลบ่อยๆ RA จะเหนื่อยกว่าเยอะ และสิ้นเปลืองมากกว่าครับ เคยทดสอบตอนออกทริปกัน startที่เดียวกัน ความเร็วพอกัน 4.4หมดน้ำมันไป1/4ถัง แต่4.4 close หมดไป1/2ถัง โหดจิงๆ  emo8o

หมายถึงรถเค้าใช่มั้ยอ่ะ emo34o
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ Benzino

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 06:38:29 PM »
มาฟังด้วย!!

emo60o emo60o
"เรา Supply Army "
[img]http://img9.imageshack.us/img9/9231/srsnewcolorsnewtt1.g

ออฟไลน์ somjest

• ไม่มุด ไม่ซิ่ง ขอโชว์ ความสวยอย่างเดียว หลงไหลใน AWD
  • *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 09:34:00 PM »
แล้วถ้าจะทำให้ RA ได้ทั้งต้นและปลายขับสบายก็ได้ ในเมืองก็ไม่เหนื่อย ทางไกลก็ไม่บริโภคมากจะทำยังดีครับ เปลี่ยนอัตราทด ในเกียร์ 4-5 หรือลดเฟืองท้ายดีครับ ถ้ารอบมันเหลือครับ แนะนำด้วยครับ   emo57o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2010, 10:07:19 PM โดย somjest »

ออฟไลน์ Johny KOB

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:14:20 AM »
เมื่อสองวันก่อนเห็นเจ้าหมู RA สีขาว จอดอยู่ที่จอดรถห้างดังของจังหวัด มหาสารคาม สวยมากครับ ไม่รู้มาจากไหนไม่เคยเห็มมาก่อนครับ ไม่รู้รถผ่านมาหรือเปล่า  เสียดายไม่ได้ยินเสียงเครืองเลยครับ

เห็นเบรคหน้าเหมือนกะแมว R205 เลยครับ ไม่รู้เปลียนใม่หรือติดมากะรถ
LINE ID kob_remix

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 12:34:20 PM »
เมื่อสองวันก่อนเห็นเจ้าหมู RA สีขาว จอดอยู่ที่จอดรถห้างดังของจังหวัด มหาสารคาม สวยมากครับ ไม่รู้มาจากไหนไม่เคยเห็มมาก่อนครับ ไม่รู้รถผ่านมาหรือเปล่า  เสียดายไม่ได้ยินเสียงเครืองเลยครับ

เห็นเบรคหน้าเหมือนกะแมว R205 เลยครับ ไม่รู้เปลียนใม่หรือติดมากะรถ

คันที่เห็นนั้น น่าจะเป็น Ra-R ครับ emo65o emo65o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 02:00:24 PM »
คันที่เห็นนั้น น่าจะเป็น Ra-R ครับ emo65o emo65o

รถหมอชัวร์

emo64o
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor