ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆครับอยากทราบข้อดี/ข้อเสีย  (อ่าน 2215 ครั้ง)

ออฟไลน์ Poon_ทoJxยoด

• ก็ผมรักน้องอิม...ของผม
  • *
  • Popular Vote : 1
  • รถในฝันของผมไม่ใช่ Ferrari แต่มันคือ Subaru!!!!
ระหว่างอิมเกียร์AT กับ MT กำลังรวบรวมข้อมูลวางแผนซื้อรถโปรดชี้นำด้วยคับ

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
Re: รบกวนพี่ๆครับอยากทราบข้อดี/ข้อเสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 07:52:56 PM »
ถ้าจะขับเอาแรงเอาสนุก เกียร์ธรรมดาจะเหมาะกว่าครับ เพราะเลือกใช้รอบเครื่องได้ตามใจกว่า รถเทอร์โบมันจะแรงเฉพาะช่วงที่เทอร์โบทำงาน

เกียร์ออโต้ของซูบารุยังเป็น Torque Converter ธรรมดาอยู่  จำนวนเกียร์ก็ยังน้อย เวลาเกียร์เปลี่ยนทีนึง แรงมันจะขาดช่วงไป

เล่นเกียร์ เปลี่ยนเกียร์เองบ่อยๆ แบบเกียร์ธรรมดา ก็เกรงว่าอายุเกียร์จะไม่ยืนซะเปล่าๆ

แต่ถ้าไม่เอาแรงมาก ไม่เอาดึงมาก และต้องการความสบาย เร่งความเร็วเพิ่มได้ทันใจกว่ารถ N/A อิมเกียร์ออโต้ก็ตอบโจทย์ได้ครับ

• *
  • รถในฝันของผมไม่ใช่ Ferrari แต่มันคือ Subaru!!!!
Re: รบกวนพี่ๆครับอยากทราบข้อดี/ข้อเสีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 08:08:03 PM »
อ้อ.. ทั้งสองอย่างก้อมีทั้งดีและเสียในตัวเดียว
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม emo18o

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 10:32:27 PM »
เพิ่มเติมคับ ลองมองถึงอนาคตด้วยว่า ถ้าคิดว่าซื้อรถมาใช้แล้ว จะไม่โมดิฟายเครื่องอารายมากมายนัก เน้นขับใช้งานบนถนน ซื้อเกียร์ AT คับ

แต่ถ้าอนาคตคิดจะโมดิฟายเพิ่มเติม แนะนำเกียร์ MT คับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 11:35:35 AM »
ขอบใจพี่ๆครับ คนข้างๆสกิตบอกนึกถึงตอนแก่บ้าง^^ รบกวนอีกนิดนึงคับ การกินน้ำมันAT/MT ใครกินเก่งกว่ากันคับ

ออฟไลน์ 4rester

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 11:10:01 PM »
ขอบใจพี่ๆครับ คนข้างๆสกิตบอกนึกถึงตอนแก่บ้าง^^ รบกวนอีกนิดนึงคับ การกินน้ำมันAT/MT ใครกินเก่งกว่ากันคับ

คุณจิมมี่เคยทดสอบ ลองไปดูที่นี่ครับ

คลิกที่นี่ http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=388:-subaru-impreza-5-door-1520-a-25-wrx-q-q-&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

ออฟไลน์ Mr.Genie

• Subaru On Tour
  • *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 11:53:53 AM »
จริงๆที่สำคัญ น่าจะต้องดูพฤติกรรมการใช้รถของคุณเป็นหลักก่อน ถ้าขับในเมือง รถติดๆ ขับๆหยุดๆ ไอ้แบบนี้ A/T ดีกว่าแน่นอนครับ แต่ถ้ารถคันนี้วิ่งชานเมืองบ่อย หรือวิ่งนอกเมือง อันนี้ก็ต้องถามตัวเองละครับว่า ต้องการเรียกสมรรถนะ หรือเอาแบบขับสบายชิวๆ  emo64o emo64o emo64o
สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล
หมกมุ่นส่อจิตใจ นิสัยส่อสันดาน