ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่อง overhaul เครื่องคอแดง ver.4 หน่อยครับ  (อ่าน 3888 ครั้ง)

ออฟไลน์ Im_Net

• IMPREZA ถึงเราไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้ว แต่เธอคือรถที่ดีที่สุดสำหรับผม
  • *
  • Popular Vote : 1
ตอนนี้มี plan จะ overhaul เครื่องครับ เป็นเครื่องคอแดง ver.4

เท่าที่พี่ช่างเล็ก (วัชรพล)  กำหนดรายละเอียดคร่าวๆ ตอนนี้มี  ตั้ง valve เพราะมันเริ่มดังนิดๆ , เปลี่ยนแหวนลูกสูบ , pulley หน้าเครื่อง , สายไฟบางส่วน ครับ

พี่ๆ ท่านไหนมีคำแนะนำให้ทำส่วนอื่นบ้างมั้ยครับ  ไหนๆ ผมยกเครื่องออกมาแล้วกะทำให้ใช้ได้อีกยาวไปเลย  ขอบคุณคร้าบบ  emo57o

ออฟไลน์ den_GC8 Kakimoto Regu 06&R

• เสือ 2 ตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ แต่ซูบารุ 2 คันอยู่บ้านเดียวกันได้
  • *
  • Popular Vote : 4
  • ชอบจังซู
Re: ขอคำแนะนำเรื่อง overhaul เครื่องคอแดง ver.4 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 09:35:09 AM »
น่าจะเปลี่ยนซีลต่าง ๆ ที่ถอดได้ยาก และสภาพเริ่มไม่ดี จะได้ไม่ต้องรื้อมาถอดอีกครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: ขอคำแนะนำเรื่อง overhaul เครื่องคอแดง ver.4 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 09:36:46 AM »
ชาร์ฟซิ่งดีๆ ซักชุดจ้า emo64o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ monkeyart

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 11:38:26 AM »
ก้านซิ่งด้วย น่าจะดีครับ ให้พี่เล็กสั่งให้ ไม่แพงครับ

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 12:03:37 PM »
ของผมให้แกรื้ออออกมาเช็คทั้งตัวแล้วประกอบใหม่ อะไรไม่ดีเปลี่ยน แต่......ตอนนี้แกยังไม่ได้รื้อเครื่องออกมาจากกองเลย 5 5 5  emo76o
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 05:36:16 PM »
เห็นด้วยครับ ชาฟท์ดีๆสักชุด  emo65o

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 07:00:05 PM »
งบเท่าไหร่อะครับ แล้วขับขี่แบบไหน อนาคตจะทำอะไรต่อมั้ย ?

ถ้างบไม่หนักก็เปลี่ยนสายพานtimming+ลูกรอก ตั้งหัวเทียน เปลี่ยนปะเก็นฝาวาล์ว (น้ำมันเครื่องชอบซึมนักแล) ทำความสะอาดวาล์วและทางเดินไอดีและไอเสีย (ขัดใหม่ออกมาสะอาดๆนี่เครื่องปึ๋งปั๋งเหมือนใหม่เลยนะครับ) เชคสภาพสายหัวเทียนและกราวน์เครื่องกับตัวถัง ท่อหม้อน้ำ ท่อยางไอดี ท่อvac เชคปั๊มน้ำและเซนเซอร์ปั๊มน้ำ เชคยางแท่นเครื่อง ขัดทำความสะอาดลูกรอกหน้าเครื่อง

ถ้ามีงบอีกหน่อยก็ถอดทุกชิ้นก็จะได้เปลี่ยนปะเก็นเครื่องด้วย ก็เอาเสื้อสูบมาขัดทำความสะอาด เปลี่ยนชาร์พ (แล้วแต่ใจ แบบไหนก็ได้ครับ) เชคสภาพแหวน และซีลยางวาล์วทุกตัว เปลี่ยนผ้าคลัทช์ ถ่ายของเหลวใหม่ทุกจุด เชคสภาพปั๊มติ้ก

ผมว่าเท่านี้ก็หลายกะตังแล้วครับ ผมว่าลองรื้ออกมาดูก่อนดีกว่า บางทีแกะมาก็รู้เลยครับว่าต้องทำอะไรก่อน ^^ 

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 07:27:57 PM »
งบเท่าไหร่อะครับ แล้วขับขี่แบบไหน อนาคตจะทำอะไรต่อมั้ย ?

ถ้างบไม่หนักก็เปลี่ยนสายพานtimming+ลูกรอก ตั้งหัวเทียน เปลี่ยนปะเก็นฝาวาล์ว (น้ำมันเครื่องชอบซึมนักแล) ทำความสะอาดวาล์วและทางเดินไอดีและไอเสีย (ขัดใหม่ออกมาสะอาดๆนี่เครื่องปึ๋งปั๋งเหมือนใหม่เลยนะครับ) เชคสภาพสายหัวเทียนและกราวน์เครื่องกับตัวถัง ท่อหม้อน้ำ ท่อยางไอดี ท่อvac เชคปั๊มน้ำและเซนเซอร์ปั๊มน้ำ เชคยางแท่นเครื่อง ขัดทำความสะอาดลูกรอกหน้าเครื่อง

ถ้ามีงบอีกหน่อยก็ถอดทุกชิ้นก็จะได้เปลี่ยนปะเก็นเครื่องด้วย ก็เอาเสื้อสูบมาขัดทำความสะอาด เปลี่ยนชาร์พ (แล้วแต่ใจ แบบไหนก็ได้ครับ) เชคสภาพแหวน และซีลยางวาล์วทุกตัว เปลี่ยนผ้าคลัทช์ ถ่ายของเหลวใหม่ทุกจุด เชคสภาพปั๊มติ้ก

ผมว่าเท่านี้ก็หลายกะตังแล้วครับ ผมว่าลองรื้ออกมาดูก่อนดีกว่า บางทีแกะมาก็รู้เลยครับว่าต้องทำอะไรก่อน ^^ 

อย่าลืมพ่นสีคอไอดีด้วยใช่ป่ะจ๊ะ น้องเนม emo57o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• IMPREZA ถึงเราไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้ว แต่เธอคือรถที่ดีที่สุดสำหรับผม
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 10:08:42 PM »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ  อีกไม่นานคงเอารถลงจากเชียงใหม่ไป กทม. ละครับ   emo57o

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 10:14:18 PM »

คือกะใช้ยาวๆ ครับ ไม่จุกจิก เน้น standard  เพราะผมอยู่เชียงใหม่ด้วย ถ้าแต่งซิ่งมากเวลาเกิดปัญหามาจะไกลช่าง ( แต่งซิ่งมากเชียงใหม่ไม่มีที่ให้วิ่งด้วยครับ TT )  

เรื่องงบประมาณคงเอาแบบสมเหตุ สมผลครับ ถ้าชิ้นไหนสึกหรอก็จำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับคุณเนม   emo57o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 10:16:10 PM โดย Im_Net »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:27:04 AM »
ตอนนี้รถกำลังเดินทางไป กทม. ครับ  คงถึงมือช่างช่วงเย็น  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งครับ  emo57o