ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องโช๊คแมวคับ  (อ่าน 4904 ครั้ง)

ออฟไลน์ Click301

• *
  • Popular Vote : 0
อยากถามเรื่องโช๊คแมวคับ
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 02:08:14 PM »
อยากเปลี่ยนโช๊ค มะรุ้ใส่ของไรดีคับ งบมะเยอะ แต่ดีๆ มีของอะไรบ้าง ละอยากถามว่ามีใครใส่ของ k-sportมั้ย มันดีมั้ยคับ
ช่วยบอกหน่อยคับ  ขอบคุณมากคับ  emo57o

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
Re: อยากถามเรื่องโช๊คแมวคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 03:45:05 PM »
ลองศึกษาดูก่อนนะครับว่าต้องการใช้ถนนหรือว่า สนามเป็นหลัก
ชอบแบบ แข็ง(หนึบ)ประมาณไหน

หากเป็นไปได้ก็ หาโอกาศลองนั่งรถเพื่อนๆดูก่อนก็ได้ครับ

ตอนนี้ก็เห็นแมวใส่กันหลายสำนักอยู่
หากยังตัดสินใจไม่ได้จะลองอัดโช๊คเดิมๆ แก้ขัดไปก่อนก็พอไหวนะครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:46:42 PM »
อันนี้ต้องขอบอกไว้ก่อนนะครับว่าไม่ได้มีเจตนาอะไรไม่ดี  แต่!!! ของดีหรือไม่ดี ก็ตามราคาครับ

ถ้างบไม่เยอะ ลองมองเป็นของมือสองที่ซื้อจากแหล่งที่เชื่อถือได้ดีกว่ามั้ยครับ

ส่วนจะยี่ห้ออะไร...ผมว่าเรื่องพวกนี้ต้องแล้วแต่เจ้าของรถชอบครับ....ถ้าให้ดีก็คงอย่างที่พี่ป๊อกบอกครับ ลองหาโอกาสดูครับ

อีกประเด็นนึงก็ลองดูถึงระยะยาวด้วยครับ ว่าสมมติว่ามันเป็นอะไรขึ้นมาจะสามารถซ่อมได้หรือต้องโยนทิ้งเลย

ส่วนใหญ่ของที่ดีๆ หน่อยมันจะสามารถซ่อมหรือ Overhaul ได้ครับ

ขอให้โชคดีครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:49:03 PM »
ลองใส่ anti swaybar ดูก่อนสิครับ ราคาไม่หนักมาก น่าจะช่วยไห้ขับดีได้ในระดับนึงเลยครับ  emo65o มีของพวก cusco ultraracing อะไรแบบนี้อะึครับ

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 07:16:37 AM »
ต้องหาโอกาสลองนั่ง ลองขับครับ ถึงจะได้ของถูกใจจริงๆ  ตัวแปรมันเยอะครับ เช่นว่านั่งยี่ห้อนี้แล้วแข็ง ไม่ชอบ แต่เป็นเพราะเจ้าของเค้าปรับไว้แข็งเพื่อลงสนาม เวลานั่งเลยต้องกะๆ ด้วยว่าเค้าปรับแข็งอ่อนเท่าไหร่อย่างไร สูงเตี้ยก้อมีผลอีก เท่าที่ผมได้ลองเดินหาดู มีแนะนำ 3 ตัว Review แบบบ้านๆ นะครับ
1. Greddy type S ประมาณ 55000 ครับ ดีคุ้มราคาครับ ดียังไง ก้อคือกลางๆ ครับ ไม่เด้งมากเวลาปรับนิ่ม ปรับแข็งก้อกระชับดี ติดต่อคุณ Tune by Lim
2. AST Line one ประมาณ 58000 ครับ ดูวัสดุจะด้อยกว่า Greddy แต่ซ่อมง่ายครับ ที่ A motor เปลี่ยนอะไหล่ได้ทุกชิ้น ตัวนี้จะเน้นนิ่มๆ ใช้ในเมืองสบายมาก แบบรถบ้าน แต่ถ้าอยากเหวี่ยงๆ กระชับๆ จะไม่ดี มันเน้นนิ่ม เรื่องเสียง จะดังทุกๆ6เดือน จารบีมันหมด ต้องไปซ่อมต้นละ 1000 อัดจารบีใหม่ครับ
3. ohlins DFV 120000 ครับ ที่ Boxer (ถูกสุดที่ผมหาได้ สำหรับใหม่แกะกล่อง แถมตัวใหม่ใส่หน้าแมว กับตัวเก่าใส่เหยี่ยวหมู ขายราคาเดียวกันเลย) ตัวนี้ดีเลยครับ ปรับ 30 ระดับ ผมปรับ 20 ใช้สักพัก กระชับมากๆ รถตอบสนองได้ดีเหวี่ยงเลนได้ดี แต่แข็ง กระแทกไปสำหรับผมกับแฟน ผมเลยลดมาที่ 15 นิ่มลงเยอะ การตอบสนองยังอยู่ในระดับดี แต่ยังแข็งอยู่หน่อยๆ ตอนนี้ลงตัวที่ 11 ครับ  ออกต่างจังหวัดสบายมากๆ เลย เหมือนรถบ้านเลย แต่มั่นใจกว่าเยอะ แต่ว่าการตอบสนองฉับไวที่ส่งมาที่พวงมาลัยจะไม่รวดเร็วเท่าปรับ 15-20 นะครับ มันไปทางนิ่มๆไปเลย อ้อเรื่องเสียง ยิ่งปรับแข็งจะยิ่งได้ยินเสียงก๊อกๆ แต่พอปรับอ่อนลงๆ  เสียงจะเบาลงไปเรื่อยๆ แล้วอีกอย่างที่ความแข็งทุกระดับ รถเด้งน้อยมากๆครับ วิ่งเรียบเลยในถนนเส้นเดียวกันช่วงเดียวกันพื้นผิวเดียวกัน (มันไม่สะท้อนผิวถนนให้เรารู้เท่าไหร่ เวลาผิวเป็นรอนๆ วิ่งไปเรียบๆเลย แม้ปรับที่ 20  ตรงนี้นักแข่งอาจจะไม่ชอบ)

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 04:43:25 PM »
ต้องหาโอกาสลองนั่ง ลองขับครับ ถึงจะได้ของถูกใจจริงๆ  ตัวแปรมันเยอะครับ เช่นว่านั่งยี่ห้อนี้แล้วแข็ง ไม่ชอบ แต่เป็นเพราะเจ้าของเค้าปรับไว้แข็งเพื่อลงสนาม เวลานั่งเลยต้องกะๆ ด้วยว่าเค้าปรับแข็งอ่อนเท่าไหร่อย่างไร สูงเตี้ยก้อมีผลอีก เท่าที่ผมได้ลองเดินหาดู มีแนะนำ 3 ตัว Review แบบบ้านๆ นะครับ
1. Greddy type S ประมาณ 55000 ครับ ดีคุ้มราคาครับ ดียังไง ก้อคือกลางๆ ครับ ไม่เด้งมากเวลาปรับนิ่ม ปรับแข็งก้อกระชับดี ติดต่อคุณ Tune by Lim
2. AST Line one ประมาณ 58000 ครับ ดูวัสดุจะด้อยกว่า Greddy แต่ซ่อมง่ายครับ ที่ A motor เปลี่ยนอะไหล่ได้ทุกชิ้น ตัวนี้จะเน้นนิ่มๆ ใช้ในเมืองสบายมาก แบบรถบ้าน แต่ถ้าอยากเหวี่ยงๆ กระชับๆ จะไม่ดี มันเน้นนิ่ม เรื่องเสียง จะดังทุกๆ6เดือน จารบีมันหมด ต้องไปซ่อมต้นละ 1000 อัดจารบีใหม่ครับ
3. ohlins DFV 120000 ครับ ที่ Boxer (ถูกสุดที่ผมหาได้ สำหรับใหม่แกะกล่อง แถมตัวใหม่ใส่หน้าแมว กับตัวเก่าใส่เหยี่ยวหมู ขายราคาเดียวกันเลย) ตัวนี้ดีเลยครับ ปรับ 30 ระดับ ผมปรับ 20 ใช้สักพัก กระชับมากๆ รถตอบสนองได้ดีเหวี่ยงเลนได้ดี แต่แข็ง กระแทกไปสำหรับผมกับแฟน ผมเลยลดมาที่ 15 นิ่มลงเยอะ การตอบสนองยังอยู่ในระดับดี แต่ยังแข็งอยู่หน่อยๆ ตอนนี้ลงตัวที่ 11 ครับ  ออกต่างจังหวัดสบายมากๆ เลย เหมือนรถบ้านเลย แต่มั่นใจกว่าเยอะ แต่ว่าการตอบสนองฉับไวที่ส่งมาที่พวงมาลัยจะไม่รวดเร็วเท่าปรับ 15-20 นะครับ มันไปทางนิ่มๆไปเลย อ้อเรื่องเสียง ยิ่งปรับแข็งจะยิ่งได้ยินเสียงก๊อกๆ แต่พอปรับอ่อนลงๆ  เสียงจะเบาลงไปเรื่อยๆ แล้วอีกอย่างที่ความแข็งทุกระดับ รถเด้งน้อยมากๆครับ วิ่งเรียบเลยในถนนเส้นเดียวกันช่วงเดียวกันพื้นผิวเดียวกัน (มันไม่สะท้อนผิวถนนให้เรารู้เท่าไหร่ เวลาผิวเป็นรอนๆ วิ่งไปเรียบๆเลย แม้ปรับที่ 20  ตรงนี้นักแข่งอาจจะไม่ชอบ)

ตามนั้นเลยครับ เคยพยายาม อธิบายหลายพี่ว่า แต่บอกไม่ค่อยถูกว่า DFV มันดียังไง
คือ วาวล์ในโช๊คมันเหมือนจะมีช่วงให้ตัวได้ในช่วง 2 cm แรกเพระเป็นระบบวาวล์แยก ทำให้ไม่มีความสะท้านเ ครางๆ วลาวิ่งปรกติ
แต่ พอพ้นช่วงดังกล่าว ระบบวาวล์หลักก็จะเริ่มทำงาน นุ่มหรือหนืดแค่ไหนก็แล้วแต่ตั้ง

ทีนี้ข้อแตกต่างกับ PCV นอกจากภายนอกแล้ว วาวล์ที่ว่าให้ตัวได้นั้น ใน DFV มันทำงานทั้ง compress / rebound ครับ
Dual valve ส่วน PCV ทำงานเหมือนกันแต่ เฉพาะ ช่วง compress ทำให้ การเหิน ชอง DFV นุ่มมากกว่า

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 03:48:26 AM »
ฟังแล้วอยากจะไปติด DFV แต่กับแมว 2.0 จะคุ้มไหนหละนั้น

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 11:30:37 PM »
รบกวนครับ ถ้าอยากได้อารมณ์แบบ หนึบ แน่น ดิบ อะไรเป็นตัวเลือกบ้างครับ    emom75o
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

• *
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 12:08:38 AM »
รบกวนครับ ถ้าอยากได้อารมณ์แบบ หนึบ แน่น ดิบ อะไรเป็นตัวเลือกบ้างครับ    emom75o

HKS HIPER MAX 3 ครับ

• *
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 12:33:05 AM »
HKS HIPER MAX 3 ครับ
ขอบคุณครับ ราคาแรงไหมครับ
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 12:46:55 AM »
ขอบคุณครับ ราคาแรงไหมครับ

95000ครับ hks thailand

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 01:48:35 AM »
95000ครับ hks thailand
ขอบคุณครับ รอเก็บเงินอีกสักพัก    emo65o