ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง adaptor แปลงรู  (อ่าน 1674 ครั้ง)

ออฟไลน์ Changee

• *
  • Popular Vote : 0
ถามเรื่อง adaptor แปลงรู
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 08:25:36 AM »
มีใครใส่ Adaptor แปลงรู 5/100 เป็น 5/114.5 บ้างครับ ของอะไรดีอะครับ? ใส่แล้วมีปัญหาหรือเปล่า? ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ace@Black-GF

• *
  • Popular Vote : 1
Re: ถามเรื่อง adaptor แปลงรู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 08:40:37 AM »
ผมทำคับ ไม่มีปัญหาคับ แต่แนะนำนิดนึงว่า เป็นอลูมิเนียม จะดีกว่าเหล็กครับ ลดภาระไปได้เยอะ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 08:46:25 AM »
 emo72o

ของผม พี่ทวีทำให้ ใช้มาปีกว่าแล้วครับ ไม่มีปัญหาอะไร  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 06:12:38 PM »
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ ผมขอถามต่อด้วยครับในกระทู้เดียวกันเลย ว่า
แล้วฐานล้อมันก็กว้างขึ้น จะส่งผงเรื่องการบังคับพวงมาลัยมันจะยากขึ้นไหมครับ และ การยึดเกาะถนนดีขึ้นด้วยหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 06:54:55 PM »
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ ผมขอถามต่อด้วยครับในกระทู้เดียวกันเลย ว่า
แล้วฐานล้อมันก็กว้างขึ้น จะส่งผงเรื่องการบังคับพวงมาลัยมันจะยากขึ้นไหมครับ และ การยึดเกาะถนนดีขึ้นด้วยหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ขอตอบให้เลยแล้วกันนะครับ   ถามว่าบังคับพวงมาลัยยากขึ้นมั้ย?  ไม่ได้ยากขึ้นครับ

แต่การที่เรารองอแดปเตอร์เข้าไป บวกกับล้อใหญ่ๆ แน่นอนว่าส่งผลโดยตรงกับ Feedback ของพวงมาลัยครับ

ถ้าเราเป็นคนที่ขับรถแบบ soft hand ซะหน่อย จะรู้สึกได้มากเป็นพิเศษ เหมือนฟิลลิ่งพวงมาลัยมันจะด้านๆ ไม่สื่อสารมากเท่าเดิม

แต่สิ่งที่เราได้มาคือ หน้าสัมผัสที่มากขึ้น(จากยางที่ใหญ่ขั้น) ฐานล้อกว้างขึ้น(จากทั้งอแดปเตอร์และล้อใหญ่) มันก็ทำให้มีความแตกต่างแน่ๆ

ถ้าระบบเบรคของเราดีพออยู่แล้ว  การใส่ล้อ+ยางใหญ่เข้าไป มีแต่ดีขึ้นครับ ไม่แย่ลง ยกเว้นว่าระบบเบรคเดิมๆ ไม่ค่อยดี เมื่อเจอของใหญ่ขึ้น

มาเหวี่ยงอยู่รอบนอก (ล้อ+ยางใหญ่ น้ำหนักมากขึ้น) อาจจะทำให้เบรคแย่ลงได้ ตรงนี้ดาบสองคมนิดๆนะครับ

ทีนี้มาว่าเรื่องเกาะถนนขึ้นมั้ย? โดยทั่วไป มันควรจะดีขึ้น  แต่ถ้าวัดกันจริงๆ ต้องวัดด้วยเครื่องมือครับ ไม่ใช่ความรู้สึกคนขับ

ต้องดูเรื่องสปีดในโค้ง ว่าทำได้มากขึ้นรึเปล่า?   ถ้าวัดกันแค่บนถนน โยนไปโยนมา มุดไปมุดมา แบบนั้นคงวัดอะไรไม่ได้ครับ

เรื่องพวกนี้มีเรื่องระบบช่วงล่าง+การเซตติ้งมาเกี่ยวข้องอีกด้วย    แต่โดยรวม ควรจะดีขึ้นครับผม  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!