ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องการติดแก๊ส LPG กับ Subaru  (อ่าน 29654 ครั้ง)

ออฟไลน์ boss

• *
  • Popular Vote : 5
Re: ว่าด้วยเรื่องการติดแก๊ส LPG กับ Subaru
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 03:41:50 PM »
ไม่ทราบว่า ตั้งแรงดันหม้อต้มกี่ BAR  และ ขนาดหัวฉีดด้วยครับ

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
Re: ว่าด้วยเรื่องการติดแก๊ส LPG กับ Subaru
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 06:36:12 PM »
เรื่องแรงดันหม้อต้มนั้น ปกติครับ อยู่ที่ 1.2-1.3 บาร์ คิดว่า ไม่ต้องไปปรับในจุดนี้ครับ

ขนาดหัวฉีด ควรเทียบเท่าเครื่องยนต์ขนาด 2400cc ครับ ประมาณ 2.2-3.0 mm ครับ ค่อยๆขยายดูครับ

ออฟไลน์ Terr Nara

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 01:03:09 AM »
เรื่องหัวเทียน ตั้งแต่ก่อนติดแก็ส(ตอนใกล้ๆจะติดนะครับ) ผมก็เปลี่ยนไปใช้ NGK รุ่น LPG ตั้งแต่ตอนนั้นเลยครับ ใช้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ
ส่วนเรื่องการจูน ผมก็จูนหลายครั้งเหมือนกันครับกว่าจะจบ สุดท้ายไปจูนแบบ A/F แต่ตรงนี้แหละครับที่ผมว่าสำคัญ ผมจูน A/F โดยผังเซ็นเซอร์ที่ Front pipe นะครับ
ไม่ได้หนีบที่ปลายท่อ ผมว่าผลที่ได้ ค่อนข้างต่างกับเสียบที่ปลายท่อเยอะเลยครับ

ยังไงลองดูครับ
^_^

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 08:30:24 PM »

คุณเต๋อ แนะนำร้านที่ไปทำให้ได้ไหมครับ (PMก็ได้ครับ)
ผมกำลังศึกษาการติดแก็สอยู่ครับ
บางร้านก็บอกว่าต่อA/F จากปลายท่อก้ได้
บางร้านก็บอกว่าสามารถต่อข้อมูลจากกล่องECUได้เลย สามารถดึงข้อมูลA/Fมาใช้ในการจูนได้
(แต่ผมว่าฝังที่ Front pipe น่าจะแม่นยำกว่า)

หรือท่านใดมีข้อมูลที่ชัดเจน ก็รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

emo11o 

ออฟไลน์ Terr Nara

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 11:52:27 PM »
คุณเต๋อ แนะนำร้านที่ไปทำให้ได้ไหมครับ (PMก็ได้ครับ)
ผมกำลังศึกษาการติดแก็สอยู่ครับ
บางร้านก็บอกว่าต่อA/F จากปลายท่อก้ได้
บางร้านก็บอกว่าสามารถต่อข้อมูลจากกล่องECUได้เลย สามารถดึงข้อมูลA/Fมาใช้ในการจูนได้
(แต่ผมว่าฝังที่ Front pipe น่าจะแม่นยำกว่า)

หรือท่านใดมีข้อมูลที่ชัดเจน ก็รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

emo11o 

ร้านที่อยากได้คือจูนอย่างเดียว หรือว่าร้านติดตั้งเลยเหรอครับ
ส่วนเรื่องการอ่านค่า A/F เอาเท่าที่ผมเข้าใจนะครับ
จะเสียบหลัง Front Pipe หรือ อ่านจากกล่อง ค่าที่ได้น่าจะแม่นยำครับ
แต่ถ้าเสียบปลายท่อ ผมว่าไม่เหมือนแน่ๆ ลองสังเกตุเวลาจูนกล่องน้ำมัน เค้าก็จะผัง Sensor อ่านค่า A/F ที่ Front Pipe ครับ ทำไมเค้าถึงไม่เอาหนีบไว้ที่ปลายท่อ??

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมเอาข้อมูลจากที่ได้คุยกับจูนเนอร์แก๊สและได้ลองเอารถจูนแบบเสียบ Sensor ไว้ที่ปลายท่อมาหลายครั้ง (ผมว่าเนียนสู้ไม่ได้ครับ)

ลองดูครับ
ู^_^
เต๋อ