ผู้เขียน หัวข้อ: อีกไม่กี่วันจะเป็นเจ้าของ GC8 RA ชุดแต่ง Zero แท้ ขอความคิดเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 7009 ครั้ง)

ออฟไลน์ somjest

• ไม่มุด ไม่ซิ่ง ขอโชว์ ความสวยอย่างเดียว หลงไหลใน AWD
  • *
  • Popular Vote : 16
อีกไม่กี่วันจะเป็นเจ้าของ GC8 ชุดแต่ง Zero แท้ ขอความคิดเห็นหน่อยครับ
เครื่องคอแดง   RA แท้อุปกรณ์ครบ รถปี 96
ชุด RA  และ Zero ครบๆ 

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
ความเห็นแง่ไหนครับ ???

ปล.ยินดีด้วยครับ

• ไม่มุด ไม่ซิ่ง ขอโชว์ ความสวยอย่างเดียว หลงไหลใน AWD
  • *
ความเห็นแง่ไหนครับ *?

ปล.ยินดีด้วยครับ
แง่ไหนก็ได้ครับพี่ น้องไหม่ครับ รอมานาน ความฝันในวัยเยาว์ เก็บเงินมานาน เอาซะที เรื่องการดูแล  ความแรง ความคุ้มค่า
จะบอกว่าเล่นแต่กะบะมาเยอะ ครับ จะมาสัมผัส Boxer ขับสี่ แบบ Born to be..... ต้องเตรียมรับกับอะไรบ้าง ครับยินดีรับคำแนะนำทุกข้อครับ
 emo57o

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
ก่อนอื่นเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันทุกอย่างในเครื่องครับ
และยินดีด้วยชุดแต่งรุ่นนี้สวยมาก
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
งั้นก็ยินดีด้วยก่อนเลยครับ ปัจจุบันนี้GC8สวยๆเริ่มหายากขึ้นทุกทีครับ

ถ้าคันนี้ไม่ใช่คันแรก คันนี้ก็คงดูแลเหมือนๆคันอื่นหละครับ แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องถี่หน่อย น้ำมันจ่ายแพงขึ้นหน่อย ต้องระวังหลุม+ตะเข็บถนนมากๆหน่อยครับ

ที่เหลือก็ตามอัธยาศัยเลยครับ มีอะไรถามในนี้ได้เลยครับ พี่ๆในนี้ใจดีทุกคนครับ   emo7o

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
ยินดีด้วยครับ กับ Imp คันใหม่ ผมให้ความเห็นในด้านการดูแลก่อน ให้เปลี่ยนของเหลวทั้งระบบ อะไหล่สิ้นเปลีองพวกกรองต่างๆ ล้างหรือเปลี่ยนใหม่ ให้ช่างดูสายพาน Timing  ถ้าบางแล้วหมดสภาพเปลี่ยนใหม่ พร้อมกับลูกรอก 5 ตัว( ในคู่มือซ่อมจะ recommend ให้เปลี่ยนใหม่ทุกครั้ง  ทุกตัวพร้อมสายพาน)  ช่วงล่างยกดูโดยมากลูกหมากกันโคลง ถ้าหมดสภาพก้อแทงจำหน่ายซะ ดูรอยฉีกขาดของยางตัวหนอน ข้อต่อต่างๆ น้ำมันรั่วซึมจุดต่างๆ  ดูหัวเทียนด้วยครับใช้ได้ก้อใช้กันต่อไป (สำหรับการถอดหัวเทียน ถ้า coil จุดระเบิดเป็นยางต้องระวังให้มากนะครับ ตอนถอดไม่มีปัญหา แต่ตอนใส่กลับเข้าไป หัว coil มันมักจะแตก ถ้าใส่ไม่ระวังหรือไม่ชำนาญ ผมโดนไปสองครั้งเลย  ทะเลาะกับช่างไปก้อเท่านั้น เราต้องจ่ายเพิ่มโดยไม่จำเป็น หัวนึง มือสองก้อ 600 บาท โดยประมาณ  ถ้าหัวมันแตก เครื่องมันก้อสั่น ไฟเดินไม่เรียบน่ะครับ ) พวก clutch ก้อลองดูว่าลื่นไหม บูชคันเกียร์ไม่หลวมก้อช่างมัน ดู Header ด้วยครับ ว่ามีแตกไหม สังเกตได้จากว่าผ้าพันท่อมักจะกรอบขาดไวกว่าที่ควร แสดงว่ามันมีรอยรั่ว ถ้ารั่วก้อ boost มาช้าครับ (แต่ถ้าเป็น header ของโรงงานมี shield ให้ มักจะไม่รั่ว)   ต่อไปเรื่องความแรง แรงแน่ๆ ครับ แรงกว่ารถบ้านทั่วไป แรงเหมือนรถแต่งตัวอื่นๆ เค้า ตอนผมได้มาใหม่ๆ ไม่เคยเข้าใจเลยว่า"ไปตามเท้า" นี่มันเป็นยังไง ขับแต่ Cefiro, Colona, Serie5, sunny ,.... เพิ่งมาเข้าใจเมื่อขับ Imp ออกต่างจังหวัดนี่ล่ะ รถบ้าอะไร วิ่งอยู่เกียร์5 ความเร็ว 130  กดคันเร่งลงไปเพื่อแซง รถพุ่งไปอย่างรวดเร็ว ไหลรื่นอย่างกับวิ่งเกียร์ 3 ถ้าเป็นรถอื่น เกียร์สูงขนาดนั้น กดคันเร่งมันต้องตื่อๆ ก่อน แล้วตามด้วยไปแบบเนิ้บๆ รู้สึกว่า Imp มี power band กว้าง    ต่อไปเรื่องความคุ้มค่า คุ้มแน่นอนครับ กับราคา GC ตอนนี้ หล่นไม่รู้จะหล่นไปไหนแล้ว ราคาพอๆกับ พวก city car ญี่ปุ่นมือหนึ่ง แต่มันส์กว่ากันเยอะ แพ้เรื่องกินน้ำมันกับความเงียบนิ่ม ( แต่ตอนผมใช้พวก Cefiro ก้อไม่ได้ประหยัดนะครับ 6-7 โลลิตรเหมือนกัน แต่ขับต่างกันเยอะ ใจไปแล้วรถยังไม่ไป สั่งให้หยุดดันไม่หยุด) คุ้มตรงที่ดูทีไรก้อมีความสุข ถ่ายรูปเก็บไว้เวลาไปเที่ยวที่ต่างๆ ( รถคันอื่น ผมไม่มีรูปเลย เชื่อไหม) มองเห็น Imp คนอื่นบนถนน ก้อมีความสุข หายากด้วย นานๆ เห็นที ตื่นเต้นทุกครั้งที่ start เครื่องยนต์ เสียงท่อ เสียง BOV .... คุ้มแล้วล่ะครับ ที่ได้มา ยินดีด้วยครับ 

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
แถมอีกนิดครับ ให้หมั่นจดสังเกต อัตราการกินน้ำมันไว้เสมอๆ มันจะฟ้องเราได้ว่ามีความผิดปกติอะไรเกิดขึ้นในระบบ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
ลองหากระทู้เก่าๆ อ่านดูครับ มีเขียนไว้เพียบเลยครับ เกี่ยวกับการดูแลรถครับ

ซึ่งจริงๆ แล้วการดูแลก็ไม่ได้ต่างจากรถบ้านทั่วๆ ไปครับ

เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะที่ควรจะเป็น

อุปกรณ์สึกหรอและสิ้นเปลือง ถ้าถึงเวลาก็ต้องเปลี่ยน

สำคัญที่สุด.......อย่าลากรอบเกินครับ emo57o

ได้มาก็พยายามทำความรู้จักและเข้าใจเค้าให้มาก แล้วก็จะรู้ว่าวิธีใช้ที่ถูกต้องเป็นยังงัย

หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...

คุณ tip พูดได้เหมือนใจผมเลย และคงอีกหลายๆคน ฮ่าๆ
เพิ่งได้มาเหมือนกัน หลงรักเลยนะครับ ทำงานอยู่ยังแวบเดินไปดู
ที่ลานจอดรถเลย, รอเวลาเลิกงานจะได้มาขับ ที่ทำงานกับคอนโดห่างกันแค่ห้านาที
แต่ออกจากบริษัทก็ขึ้นทางด่วน ขับไปเรื่อยๆเลยครับ ไม่เข้าบ้าน...(นอกเรื่องยาวเลย)

ส่วนการบำรุงรักษา ก็ตามที่หลายๆท่านแนะนำครับ
เช็คละเอียดเลยทีเดียวก็ดีครับ ถ้าไม่ทราบประวัติเครื่องมาก่อน

ที่สำคัญ ที่นี่อบอุ่นจริงๆครับ มีปัญหา - ต้องการอะไร มีคนช่วยแนะนำเสมอ

ยินดีด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
ยินดีด้วยครับที่ได้เป็นเจ้าของรถดีๆแบบนี้ ตอนนี้เห็นGC8สีขาวอยู่หลายคันที่แต่งzero ผมว่ามันเข้ากับสีขาวดีนะ  emo65o

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
ยินดีด้วยครับ  emo65o emo65o

• *
นี่ครับพี่ plate ที่ติดอยู่ที่รถครับ

ออฟไลน์ wut rc.

• *
  • Popular Vote : 1
  • ใช้ IM ให้มีความสุข
ช่วงนี้เห็นคนขายอิมเยอะ แต่ก็มีคนซื้ออยู่เหมือนกัน ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ atakumi

• *
  • Popular Vote : 0
บอดี้ RA แท้  หรือทำ RA แท้ ถ่ายเพรท ที่ซุ้มโช๊ค มาไห้ดูกันด้วยก็ดีนะครับ

ขอบคุณครับ
ดูจากเพลทแร้ว ตัวนี้เป็น WRX type R sti ver.4 คับผม emo57o

ออฟไลน์ jkim

• *
  • Popular Vote : 0
  • ยังไม่มี ....แต่ชอบ
ยินดีดด้วยครับ

่อ่านของ ท่าน tip แล้วได้ฟิลอย่างแรง