ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าทำอะไรได้อีกบ้างครับ  (อ่าน 11547 ครั้ง)

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
อยากรู้ว่าทำอะไรได้อีกบ้างครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 11:55:17 PM »
อยากรุ้ว่าถ้าจะทำไห้อุณภูมิน้ำมันเครื่องกับ น้ำหม้อน้ำระบายดีขึ้น ทำอะไรได้อีกบ้างครับ
เท่าที่ทำมาก็มี
1หม้อน้ำซิ่ง
2oil cooler
3ติดพัดลมหน้าหม้อน้ำเพิ่ม 1ตัว
4ฝากระโปงระบายความร้อน

ที่ยังไม่ได้ทำก็มี
อินเตอหน้า กับ วาวน้ำแต่ง

มันมีอะไรอีกมั้ยอะครับที่ช่วยได้   emo61o

ออฟไลน์ Noob

• *
  • Popular Vote : 2
Re: อยากรู้ว่าทำอะไรได้อีกบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:07:36 AM »
ไม่ทราบว่ารถเป็นอินเตอร์หน้า หรือ อินเตอร์บนครับนุ จำไม่ได้แล้ว

ลองเช็คตำแหน่งของ Oil cooler ดูว่าสามารถรับลมได้เต็มที่รึเปล่า ทั้งนี้ ไม่ใช่เฉพาะรับด้านหน้าอย่างเดียวนะครับ ด้านหลังของ Oil Cooler จะต้องมีช่องว่างให้ลมผ่านออกไปได้ด้วย ถึงจะทำให้ประสิทธิภาพในการแลกเปลี่ยนความร้อนสมบูรณ์ขึ้น

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
Re: อยากรู้ว่าทำอะไรได้อีกบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:23:01 AM »
ที่ว่ามามันก็น่าจะเย็นแล้วนะครับพี่ 555555+

สิ่งที่ลดความร้อนได้อีกทางก็คือกันพวกความร้อนเข้าระบบintakeอะครับ ผมว่าอันนี้สำคัญ เอาฉนวนไปหุ้มเทอร์โบ กั้นห้องให้กรอง อะไรพวกนี้ช่วยเรื่องtempได้เยอะเหมือนกันครับ

ถ้ายังอยากให้เย็นกว่านี้อีกผมว่าเอาไอที่ว่าพ่น TSD นะครับ
ทำระบบฉีดน้ำอินเตอร์หรือระบบฉีด CO2ครับ
ติดอุปกรณ์ดัดลมต่างๆนาๆ > บังลมหม้อน้ำ สคูปดักลม และอื่นๆ
โหดสุดก็นี่เลยครับ ทำ V mountครับ รับลมเต็มๆกันทุกที่...(แต่อันนี้น่าจะเกินไปหน่อย -*-)

จริงๆเท่าที่พี่ว่ามา+coolantดีๆซักชุดก็น่าจะโอเคแล้วครับผม  emo3o

• *
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 01:44:28 AM »
ไม่ทราบว่ารถเป็นอินเตอร์หน้า หรือ อินเตอร์บนครับนุ จำไม่ได้แล้ว

ลองเช็คตำแหน่งของ Oil cooler ดูว่าสามารถรับลมได้เต็มที่รึเปล่า ทั้งนี้ ไม่ใช่เฉพาะรับด้านหน้าอย่างเดียวนะครับ ด้านหลังของ Oil Cooler จะต้องมีช่องว่างให้ลมผ่านออกไปได้ด้วย ถึงจะทำให้ประสิทธิภาพในการแลกเปลี่ยนความร้อนสมบูรณ์ขึ้น

อินเตอบนครับ โบ3037  emo26o

ออฟไลน์ sweet99

• ไม่หล่อแต่อร่อย
  • *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:45:04 AM »
ทำช่องดักลม ดักเข้า ออย กับ อินเตอร์ แบบเต็มไงครับ

ออฟไลน์ den_GC8 Kakimoto Regu 06&R

• เสือ 2 ตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ แต่ซูบารุ 2 คันอยู่บ้านเดียวกันได้
  • *
  • Popular Vote : 4
  • ชอบจังซู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:46:16 AM »
ในหนังสือบอก ถ้าใส่กล่องจูนซิ่ง สามารถสั่งให้พัดลมทำงานอุณหภูมิเร็วขึ้นได้ เช่น จากเดิม 95 ค่อยทำ ก็ไปสั่งให้ 85 แล้วทำงานอะครับ emo57o

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 09:13:07 AM »
อินเตอร์หน้าไม่ได้ทำให้ความร้อนระบายดีขึ้นครับ ในทางกลับกันจะทำให้ประสิทธิภาพการระบายความร้อนแย่ลงด้วยครับเพราะมันจะไปบังลมที่วิ่งเข้าสู่หม้อน้ำ

แต่ข้อดีของอินเตอร์หน้าคือ ไอดีที่เข้าเครื่องจะเย็นกว่า

ถ้าอยากให้อุณหภูมิน้ำมันเครื่องเย็นกว่านี้ ลองทำตามวิธีที่พี่เพชรบอกครับ ลองดูตำแหน่งติดตั้งออยล์ดู และ/หรือ ทำแผ่นบังคับลมเข้าออยล์ดูครับ emo64o

ส่วนฝากระโปรง นุมีแล้วไม่ใช่เหรอ emo11o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 01:20:48 PM »
อินเตอร์หน้าไม่ได้ทำให้ความร้อนระบายดีขึ้นครับ ในทางกลับกันจะทำให้ประสิทธิภาพการระบายความร้อนแย่ลงด้วยครับเพราะมันจะไปบังลมที่วิ่งเข้าสู่หม้อน้ำ

แต่ข้อดีของอินเตอร์หน้าคือ ไอดีที่เข้าเครื่องจะเย็นกว่า

ถ้าอยากให้อุณหภูมิน้ำมันเครื่องเย็นกว่านี้ ลองทำตามวิธีที่พี่เพชรบอกครับ ลองดูตำแหน่งติดตั้งออยล์ดู และ/หรือ ทำแผ่นบังคับลมเข้าออยล์ดูครับ emo64o

ส่วนฝากระโปรง นุมีแล้วไม่ใช่เหรอ emo11o

ใช่ครับพี่ฝากะโปงมีรูแย้วครับ

แล้วถ้าย้ายออยนี่ควรไปติดตรงไหนอะครับ? เอา spotlightออก เอาออยไปใส่ตรงรูไฟแล้ว ติดพัดลมอีกตัวหลังออยดีมั้ยครับ?

หรือถ้าเราติดออยเกียชวยระบายเกีย จะลดความร้อนจากเกียที่ส่งความร้อนผ่านเหล็กมาถึงเครื่องมั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 01:21:52 PM »
ในหนังสือบอก ถ้าใส่กล่องจูนซิ่ง สามารถสั่งให้พัดลมทำงานอุณหภูมิเร็วขึ้นได้ เช่น จากเดิม 95 ค่อยทำ ก็ไปสั่งให้ 85 แล้วทำงานอะครับ emo57o

หนังสือเล่มไหนหรอครับ เค้าไห้ทำงานที่ 85เลยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 02:11:19 PM »
Ken Nu จะทำไรแผลงๆอีกอะ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 02:26:08 PM »
เห็นด้วยกะเผ็ดนะคร้าบ

ดูตำแหน่งออยล์  ให้ไดรับลมเต็มๆ มีระยะหลังออยล์ ผมว่า 1.5-2 เซน.

น้ำมันเครื่องก้อมีส่วนนะครับ   ไม่โคดสะนา

พัดลมออยล์ก้อช่วยนา  แต่จะเอาพื้นที่ตรงไหนหนอ

ว่าแต่   ความร้อนที่คิดว่าสูงเนี่ย  ในถนนหลวง หรือ ใน trackครับ

ถ้าในแทรค  รถเราอยู่โค้งเยอะ ลมที่จะผ่านออยล์ ห้องเครื่องก็ช้า  มันก้อร้อนกว่า เป็นทำมะดา

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:03:05 PM »
เห็นด้วยกะเผ็ดนะคร้าบ

ดูตำแหน่งออยล์  ให้ไดรับลมเต็มๆ มีระยะหลังออยล์ ผมว่า 1.5-2 เซน.

น้ำมันเครื่องก้อมีส่วนนะครับ   ไม่โคดสะนา

พัดลมออยล์ก้อช่วยนา  แต่จะเอาพื้นที่ตรงไหนหนอ

ว่าแต่   ความร้อนที่คิดว่าสูงเนี่ย  ในถนนหลวง หรือ ใน trackครับ

ถ้าในแทรค  รถเราอยู่โค้งเยอะ ลมที่จะผ่านออยล์ ห้องเครื่องก็ช้า  มันก้อร้อนกว่า เป็นทำมะดา

อยุ่บนนถนนครับลองวิ่งความเร็วสูงดู 200กว่าๆ ออยสูงสุดที่ 110 กับ น้ำอยุ่ที่ 98ครับ กัวมันขึ้นถึง100 เลยผ่อนก่อนครับ

แต่ใน track ตั่งแต่ ติดพัดลมเพิ่มนี่ยังไม่ได้ลอยเลยครับ ก่อนติดนี่ว่างแปปเดียว น้ำ100  emo29o

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:52:16 PM »
ถอดเปลี่ยน กันชนหน้าแบบที่มีรูดับลมกว้างๆครับ
(ไม่มี ไฟตัดหมอก)

ฉีดน้ำหน้า หม้อน้ำ

แมวพัดลมจะเปิดที่ 94-96 ครับ แล้วแต่ สถานะความเร็ว
(กำลังเพิ่ม กำลังลด จอดคงที่)

แต่ที่ความเร็วสูง ลงน่าจะพอแล้วนะ หากไม่พอ น่าจะเป็นที่ช่องลมเข้าเล็กไป

น้ำมัน บางไป ไฟจุดเร็ว ไปล้วนมีผลด้วยครับ
แต่ รวมๆ ก็คือ มันแรงงง

เคยเห็นออยคูลที่อยู่ในแก้ม หรือ บนฝากระโปรง แล้ว ใส่พัดลมไฟฟ้า แยก ก็น่าจะเย็นดี

วิธีสุดท้ายยามฉุกเฉิน ก็ เปิด Heater แล้วเร่งลมสุดเลยครับ
ใช้ รังผึ้งในชุดแอร์ช่วยระบายอีกแรง
แต่คนขึบจะทนไหวไหม emo49o

ออฟไลน์ Noob

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 11:55:16 PM »
ตอนนี้ Header ที่ใช้อยู่เป็นของ Standard หรือของแต่งครับ เนื่องจาก Header Standard จะมี Heat shield มาด้วย แต่ถ้าเป็น header แต่ง แล้วไม่ได้พันผ้า หรือทำ Thermal Coating ก็จะส่งผลต่ออุณหภูมิโดยรวมของห้องเครื่องเช่นกัน และที่สำคัญ header นั้นอยู่ติดกับอ่างน้ำมันเครื่องจึงมีการแผ่ความร้อนที่สูงทำให้อ่างน้ำมันเครื่องร้อนกว่าปกติด้วยนะครับ ดังนั้น หาก header และ up pipe ไม่ได้พันผ้า แนะนำให้ทำครับ ช่วยได้อีกระดับนึง 

ส่วนเรื่องของตำแหน่ง Oil Cooler ที่กล่าวไปแล้ว พี่ว่าตำแหน่งที่ Work สุดคือ บริเวณ Spotlight โดยวาง Oil ให้อยู่ในลักษณะเอียง 45 องศา กับพื้น และทำช่องดักลมให้เป็นลักษณะกล่องเข้ามาที่ fin ของ Oil cooler (ลองไปดูชุด kit ของ HKS ที่ตรงรุ่น GDB ละกัน จะเป็นลักษณะนั้นแหละ) ดูตามรูปที่พี่แนบมาเป็น idea ละกัน

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 12:08:30 AM »
ตอนนี้ Header ที่ใช้อยู่เป็นของ Standard หรือของแต่งครับ เนื่องจาก Header Standard จะมี Heat shield มาด้วย แต่ถ้าเป็น header แต่ง แล้วไม่ได้พันผ้า หรือทำ Thermal Coating ก็จะส่งผลต่ออุณหภูมิโดยรวมของห้องเครื่องเช่นกัน และที่สำคัญ header นั้นอยู่ติดกับอ่างน้ำมันเครื่องจึงมีการแผ่ความร้อนที่สูงทำให้อ่างน้ำมันเครื่องร้อนกว่าปกติด้วยนะครับ ดังนั้น หาก header และ up pipe ไม่ได้พันผ้า แนะนำให้ทำครับ ช่วยได้อีกระดับนึง 

ส่วนเรื่องของตำแหน่ง Oil Cooler ที่กล่าวไปแล้ว พี่ว่าตำแหน่งที่ Work สุดคือ บริเวณ Spotlight โดยวาง Oil ให้อยู่ในลักษณะเอียง 45 องศา กับพื้น และทำช่องดักลมให้เป็นลักษณะกล่องเข้ามาที่ fin ของ Oil cooler (ลองไปดูชุด kit ของ HKS ที่ตรงรุ่น GDB ละกัน จะเป็นลักษณะนั้นแหละ) ดูตามรูปที่พี่แนบมาเป็น idea ละกัน

ตอนนี้ เป็น head เดิมครับ

ขอบคุณครับพี่เห็นภาพเลย  emo10o