ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าทำอะไรได้อีกบ้างครับ  (อ่าน 11548 ครั้ง)

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
Re: อยากรู้ว่าทำอะไรได้อีกบ้างครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 03:37:12 AM »
ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ อินเตอบน 3037 โข่งเบอร์อะไรหรอครับ แล้ววิ่งเป็นยังไงบ้าง มีแคมหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: อยากรู้ว่าทำอะไรได้อีกบ้างครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 09:14:39 AM »
ตอนนี้ Header ที่ใช้อยู่เป็นของ Standard หรือของแต่งครับ เนื่องจาก Header Standard จะมี Heat shield มาด้วย แต่ถ้าเป็น header แต่ง แล้วไม่ได้พันผ้า หรือทำ Thermal Coating ก็จะส่งผลต่ออุณหภูมิโดยรวมของห้องเครื่องเช่นกัน และที่สำคัญ header นั้นอยู่ติดกับอ่างน้ำมันเครื่องจึงมีการแผ่ความร้อนที่สูงทำให้อ่างน้ำมันเครื่องร้อนกว่าปกติด้วยนะครับ ดังนั้น หาก header และ up pipe ไม่ได้พันผ้า แนะนำให้ทำครับ ช่วยได้อีกระดับนึง 

ส่วนเรื่องของตำแหน่ง Oil Cooler ที่กล่าวไปแล้ว พี่ว่าตำแหน่งที่ Work สุดคือ บริเวณ Spotlight โดยวาง Oil ให้อยู่ในลักษณะเอียง 45 องศา กับพื้น และทำช่องดักลมให้เป็นลักษณะกล่องเข้ามาที่ fin ของ Oil cooler (ลองไปดูชุด kit ของ HKS ที่ตรงรุ่น GDB ละกัน จะเป็นลักษณะนั้นแหละ) ดูตามรูปที่พี่แนบมาเป็น idea ละกัน

เผ็ด The Engineer  emo65o emo65o emo65o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 09:38:52 AM »
เปลี่ยนวาล์วน้ำแต่งครับ สัก68องศา ความร้อนน้ำจาก 98 จะเหลือประมาณ80-85 ทันที เจอมากับตัว อิอิ น้ำมันก็เย็นตามมาด้วย
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:27:16 AM »
เปลี่ยนวาล์วน้ำแต่งครับ สัก68องศา ความร้อนน้ำจาก 98 จะเหลือประมาณ80-85 ทันที เจอมากับตัว อิอิ น้ำมันก็เย็นตามมาด้วย

จะลงดูครับ เดี๋ยวมาบอกอีก ที  emo64o

• *
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:29:27 AM »
ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ อินเตอบน 3037 โข่งเบอร์อะไรหรอครับ แล้ววิ่งเป็นยังไงบ้าง มีแคมหรือเปล่าครับ

โช่งเบออะไรจำไม่ได้แล้วครับ เป็น 3037s เวสเกจแยกครับ
แคมไม่มีครับ
วิ่งดีนะครับแต่ ตอนนี้รอปั้มซิ่งอยุ่ครับ ไม่มาซักที  emo32o

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 06:41:40 PM »
ใส่ inter หน้า แล้วก็เอา oil cooler ไปแปะแทน inter จิ

หม้อน้ำ กะวาวล์น้ำแต่งด้วย เท่านั้นก็น่าจะพอเพียงแล้วครับ

ผมพยายามจะใส่ oil gear แต่มะมีรู้ให้ใส่ อดเลย
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:47:00 PM »
ตอนนี้ Header ที่ใช้อยู่เป็นของ Standard หรือของแต่งครับ เนื่องจาก Header Standard จะมี Heat shield มาด้วย แต่ถ้าเป็น header แต่ง แล้วไม่ได้พันผ้า หรือทำ Thermal Coating ก็จะส่งผลต่ออุณหภูมิโดยรวมของห้องเครื่องเช่นกัน และที่สำคัญ header นั้นอยู่ติดกับอ่างน้ำมันเครื่องจึงมีการแผ่ความร้อนที่สูงทำให้อ่างน้ำมันเครื่องร้อนกว่าปกติด้วยนะครับ ดังนั้น หาก header และ up pipe ไม่ได้พันผ้า แนะนำให้ทำครับ ช่วยได้อีกระดับนึง 

ส่วนเรื่องของตำแหน่ง Oil Cooler ที่กล่าวไปแล้ว พี่ว่าตำแหน่งที่ Work สุดคือ บริเวณ Spotlight โดยวาง Oil ให้อยู่ในลักษณะเอียง 45 องศา กับพื้น และทำช่องดักลมให้เป็นลักษณะกล่องเข้ามาที่ fin ของ Oil cooler (ลองไปดูชุด kit ของ HKS ที่ตรงรุ่น GDB ละกัน จะเป็นลักษณะนั้นแหละ) ดูตามรูปที่พี่แนบมาเป็น idea ละกัน

ชอบมากๆครับ
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 03:37:09 PM »

ทำไมต้อง 45 องศาครับ เป็นเพราะว่าทำมุมนี้แล้วมีพื้นที่หลังคูลเลอร์มากขึ้นและอากาศระบายออกง่ายกว่าโดยไม่ปะทะบังโคลนมากไปใช่มั้ยครับ?
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 04:10:57 PM »
นิวเล ของผมเปลี่ยน หม้อน้ำ+พัดลม เป็นของ GTB ตัวใหญ่แล้วก็ไม่หาย ร้อน  เลยเปลียน วาว์ลน้ำเป็น 68 องศา ก็ไม่หาย สุดท้ายไป ซื้อ กล่องคุมพัดลม สั่งพัดลมทำงานที่ 80 องศา ผลว่า หายขาดเลยคับ

http://www.weekendhobby.com/thai2market/Question.asp?ID=2931&group=offroad

ผมว่าราคามัน ถูกกว่า วาว์ลน้ำซิ่งซะอีก ผมเปลี่ยน ทุกอย่างจนหมด แม้ กระทั้ง ปั้มน้ำ หมดไปตั้งหลายหมื่น

สุดท้าย มาคุมพัดลม ด้วยกล่องตัวนี้  ราคาไม่แพง  เลย แถม มันโชว์ ความร้อน ให้ด้วยตั้งสองจุด + วัด Volt  แถม มี วัด พีทด้วย

ของไทยทำ แต่ สุดยอด มีเตือนน้ำรั่ว  เซนเซอร์หลุด   แบตเตอรี่ เน่า  ไดร์ไม่ช๊าท   โคตรๆ คุ้มเลย 

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 06:37:41 PM »
นิวเล ของผมเปลี่ยน หม้อน้ำ+พัดลม เป็นของ GTB ตัวใหญ่แล้วก็ไม่หาย ร้อน  เลยเปลียน วาว์ลน้ำเป็น 68 องศา ก็ไม่หาย สุดท้ายไป ซื้อ กล่องคุมพัดลม สั่งพัดลมทำงานที่ 80 องศา ผลว่า หายขาดเลยคับ

http://www.weekendhobby.com/thai2market/Question.asp?ID=2931&group=offroad

ผมว่าราคามัน ถูกกว่า วาว์ลน้ำซิ่งซะอีก ผมเปลี่ยน ทุกอย่างจนหมด แม้ กระทั้ง ปั้มน้ำ หมดไปตั้งหลายหมื่น

สุดท้าย มาคุมพัดลม ด้วยกล่องตัวนี้  ราคาไม่แพง  เลย แถม มันโชว์ ความร้อน ให้ด้วยตั้งสองจุด + วัด Volt  แถม มี วัด พีทด้วย

ของไทยทำ แต่ สุดยอด มีเตือนน้ำรั่ว  เซนเซอร์หลุด   แบตเตอรี่ เน่า  ไดร์ไม่ช๊าท   โคตรๆ คุ้มเลย 

แล้วพัดลมทำงาน 80นี่กินไฟเพิม่ขึ้นมั้ยครับ

legacyทำมาเยอะมั้ยครับ ของผมนี้เจอปัญหา หันกตอนวิ่งลง trackอะครับ ครึ่งรอบ น้ำก็ปาไป 100แล้ว
แต่ถ้าวิ่งปรกติไม่มีปัญหาครับ เจอตอนลงสนามอย่างเดียวเลย

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 06:42:22 PM »
Ken Nu จะทำไรแผลงๆอีกอะ
emo49o วันนั้นที่ไปนครชัยศรีอะพี่ มันช่างร้อนเร็วเหลีอเกิน  emo32o

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:21:41 PM »
แล้วพัดลมทำงาน 80นี่กินไฟเพิม่ขึ้นมั้ยครับ

legacyทำมาเยอะมั้ยครับ ของผมนี้เจอปัญหา หันกตอนวิ่งลง trackอะครับ ครึ่งรอบ น้ำก็ปาไป 100แล้ว
แต่ถ้าวิ่งปรกติไม่มีปัญหาครับ เจอตอนลงสนามอย่างเดียวเลย

ก็ วางเครื่องฟอรเรสเตอร์ มาสองรอบละคับ
รอบแรก ใช้ไม่ถึงปีพัง  รอบสองก็ไม่เข็ดกลับไปอู่เดิม คราวนี้หมดไปอีกแสน  คลานออกมาจากอู่เลย เพลาก็หลุด เกียร์ก็หลุด วางเครื่องรอบสองเน่าไปทั้งคัน กลับมาเก็บเองเป็น ปีกว่าจะลงตัว
เพราะวางเครื่องทุกครั้ง เค้าแก้ปัญหาความร้อนไม่ได้

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:03:45 PM »
เห็นจูนเน่อบอกว่า อินเตอ กับ น้ำมันเครื่องก็มีผลนะครับ เพิ่งไปถามมา

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:11:03 PM »

น่าสนใจมากครับ ไปติดตั้งได้ที่ไหนครับ
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ Noob

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 12:48:18 AM »
ทำไมต้อง 45 องศาครับ เป็นเพราะว่าทำมุมนี้แล้วมีพื้นที่หลังคูลเลอร์มากขึ้นและอากาศระบายออกง่ายกว่าโดยไม่ปะทะบังโคลนมากไปใช่มั้ยครับ?

ใช่ครับส่วนนึง อีกส่วนนึงเป็นเรื่องของการประหยัดพี้นที่ เนื่องจากพื้นที่หลัก Spotlight นั้นไม่มาก ดังนั้นการวางมุม 90 จะทำให้ใช้พื้นที่แนวตั้งค่อนข้างมากครับ และจะทำให้ไม่สามารถรับลมได้เต็มๆ เนื่องจากพื้นที่บางส่วนของ Fin จะถูกบังด้วยชิ้นส่วนต่างๆ ของกันชนครับ