ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ รถสตาร์ทไม่ติดครับ  (อ่าน 7799 ครั้ง)

ออฟไลน์ ipee

• *
  • Popular Vote : 0
  • ลูกไก่ในกำมือ
รบกวนสอบถามครับ รถสตาร์ทไม่ติดครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 06:57:11 PM »
รบกวนสอบถามครับ รถสตาร์ทไม่ติดครับ สตาร์ทวอมเครื่องล่าสุดเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา ผ่านมา 5 วันแล้ว วันนี้มาลองสตาร์ทใหม่สตาร์ทไม่ติด ไฟหน้าปัทติด ไฟหน้าติด ไฟเบรคหลังติด แตรดัง เสียงตอนสตาร์ทคือบิดค้างไว้มันดัง แชะ ๆๆ แต่สตาร์ทไม่ได้ครับ แบบนี้เป็นที่ปั้มติ๊กรึเปล่าครับ

รายละเอียดรถ GC6 A/T เครื่อง 1.8 ครับ เดิม ๆ ไม่ได้แต่งเครื่องครับ
スバル

ออฟไลน์ Phob

• *
  • Popular Vote : 29
Re: รบกวนสอบถามครับ รถสตาร์ทไม่ติดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 07:26:55 PM »
น่าจะเป็นที่ไฟแบตอ่อนจีงทำให้สตาร์ทไม่ติด ส่วนใหญ่เกิดจากแบตเสื่อมเก็บไฟไม่อยู่  แบตใช้มากี่ปีแล้วครับ และก็ลองเช๊คดูขั้วแบตด้วยว่าหลวมหรือเปล่า 

ถ้าเป็นไปได้ลองชาร์ทแบตดู  อาจจะลืมเปิดไฟอะไรทิ้งไว้ซึ่งทำให้ไฟแบตอ่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
Re: รบกวนสอบถามครับ รถสตาร์ทไม่ติดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 08:36:21 PM »
อาการดังกล่างเป็นได้กลายอย่างครับ การสตาร์ทรถหรือติดเครื่องยนต์องด์ประกอบหลักๆก็คือ อากาศ(ไอนี่ไม่ขาดแน่ๆ จอดไหนก็มีอากาศ) น้ำมัน  ไฟฟ้า และไฟจุดระเบิด ลองเชคดูตามนี้นะครับ

1. แบตหมด - อ่อน
บิดสตาร์ทเครื่องแล้วไม่มีเสียงเครื่องสตาร์ท อารมณ์ว่าเงียบๆ นิ่งๆ หรือมีเสียงแชะสั่นๆแล้วนิ่ง อาการนี้ แบตอ่อนแน่นอนครับ

2. ปั๊มติ้กเสีย
บิดสวิตท์ไปที่ on แล้วไม่มีเสียงป๊มติ้กทำงาน (เสียงมันจะดังวื้ดยาวๆประมาณ2-3วินาที) ลองฟังดีๆครับ ถ้ามีเสียงนี้ ก็ข้ามไป แต่ถ้าเอาชัวร์ก็บีบสายน้ำมันเส้นที่เข้ากรองเบนซินในห้องเครื่องดูก็ได้ครับ ถ้าบีบแล้วมีน้ำมันมามันก็ตึงๆมือหน่อยเวลาบิดonก็เป็นว่าโอเคแล้วครับ (แสดงว่าปั๊มฉีดน้ำมันมาแล้ว)

3. ปัญหาคอยล์ หรือ หัวเทียนมีปัญหา
บิดสตาร์ทแล้วมีเสียงแชะๆเหมือนเครื่องจะติดแล้วไม่ติด แชะยาวๆแล้วก็ไม่ติด อาการนี้คือ น้ำมันมา ไฟมา แตะหัวเทียนไม่จุด เครื่องเลยไม่ติด ให้เชคสภาพคอยล์จุดระเบิด สายหัวเทียน และหัวเทียนครับ

4. สายพาน
อันนี้เชคง่ายครับ เปิดมาเห็นเลย สายพานสองเส้น ดูแล้วไม่ขาดเป็นโอเค ถ้าขาดก็สตาร์ทไม่ติดก็ไม่แปลกครับ เพราะได้ชาร์ตไม่ประจุไฟเข้าครับ

ก็คงช่วยเหลือได้เท่านี้ครับ ถ้าลองหมดนี้แล้วมาครบหมดแต่ยังไม่ติดคงถ้าปรึกษาอู่แล้วครับผม

ขอให้โชคดีนะครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 08:45:04 PM »
ขอบคุณ คุณ phob และน้องเนมครับ พอดีรถจอดอยู่บ้านแฟน ให้แฟนเค้าสตาร์ทให้ พรุ่งนี้จะลองเช็คแบตก่อนว่าแบตอ่อนไหม
スバル

ออฟไลน์ Sun

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 08:50:40 PM »
มันมีเสียงสตาร์ท แบบตอนปกติมั้ยครับ ถ้าแชะๆๆ แล้วแบตเตอรี่ไม่ได้ไฟหมดหรืออ่อน ลองดูที่ไดสตาร์ท ด้วยก็ดีนะครับ     emo64o

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 12:56:58 AM »
จากอาการพี่ว่าแบตครับ emo44o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 01:20:10 AM »
จากอาการพี่ว่าแบตครับ emo44o

ผมก็ว่าน่าจะแบตนะ  emo11o
ผมเคยเป็นครับ อาการเหมือนกันเลยครับ 
ตอนแรกผมก็งง เพราะไฟทุกจุดก็ติดหมด  แต่พอเปิดดู Volt ที่ Turbo timer แล้วชัดครับ
อยู่ที่ 8-9 V  emo63o    ยังไงก็ไม่ติด  ..ลองพ่วงแบตแล้วก็ติดแค่ครั้งเดียว
พอดับเครื่องปุ๊ป เรียบร้อยครับ...พ่วงไงก็ไม่ถึง 11 V 
เลยเปลี่ยนแบตครับ   หายสนิท .....ลองดูครับ เผื่ออาการเดียวกัน
หายไวๆนะครับ   เอาใจช่วยครับ

.....ดินดาน  emo18o

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 07:09:00 AM »
ขอบคุณ คุณSun  พี่ต่อ คุณแนน ครับ เดี๋ยวเย็นนี้ลองให้แฟนดูเรื่องแบตก่อนเลยครับ
ขอบคุณมาก  ๆ ครับ
スバル

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:44:30 AM »
 emo72o ตรวจสอบดูฟิวส์ต่างๆว่าขาดหรือไม่..หรืออาจเป็นที่ปั๊มติ๊กเสียก็ได้....วิธีตรวจว่าปั๊มติ๊กเสียหรือไม่เบื้องต้นถอดสายน้ำมันตรงที่กรองเบนซินออกแล้วลองสตาร์ทดูครับ..ถ้ามีน้ำมันมาปกติก็หาจุดอื่นต่อไป...อันนี้จากประสบการณ์ของผมเองครับ...อาจเป้นจุดอื่นก็ได้รอท่านอื่นๆดูบ้าง.. emo72o

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 10:24:04 AM »
ขอบคุณพี่แซมมาก ๆ เลยครับ เดี๋ยวขอเช็คแบตก่อนว่าแบตอ่อนรึเปล่า ส่วนเรื่องที่พี่แซมแนะนำเดี๋ยวต้องรอวันเสาร์อ่ะครับ พอดีรถจอดอยู่บ้านแฟนอ่ะครับ
スバル

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 06:41:02 PM »
ผมไปดู gauge volt ตัวเลขมันอยู่ที่ 8 เองอ่ะครับ อย่างนี้เป็นที่แบตรึเปล่าครับ
スバル

ออฟไลน์ 24owner

• *
  • Popular Vote : 8
  • Godji Power...www.asakorn.co.th
    • www.asakorn.co.th
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 06:54:40 PM »
เป็นเหมือนกันครับ เมื่อ 2-3 อาทิตย์ก่อน ไปจอดรถไว้บ้านภรรยา ไม่ได้ขับเลย

เอาสายพ่วงมาพ่วง แล้วก็ติดครับ จากนั้นก็ออกไปขับเล่นสักครึ่งชม. ให้ไฟมันประจุเข้าแบต จากนั้นก็ใช้ได้ตามปกติครับ

จอดนานๆ ก็ต้องเอาไปวิ่งบ้างครับ แค่สตาร์ททิ้งไว้ 5-10 นาที บางทีแบตมันยังไม่ได้ประจุไฟเต็มที่
จำหน่ายถุงมือยาง ถุงมือผ้า ผ้าปิดจมูก หมวกคลุมผม สำหรับใช้ในโรงงาน

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:08:06 PM »
ผมไปดู gauge volt ตัวเลขมันอยู่ที่ 8 เองอ่ะครับ อย่างนี้เป็นที่แบตรึเปล่าครับ

ชัดครับ   emom75o

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:49:07 PM »
ขอบคุณ พี่ก๊อต กับ คุณแนนมากครับ เดี๋ยวลองเอาแบตไปชาร์จดูก่อนครับ
スバル