ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูล อยากดูรูปตัวอย่างของลิ้นหน้า อิมv1-v4  (อ่าน 8675 ครั้ง)

ออฟไลน์ kangwt

• *
  • Popular Vote : 0
ตามหัวข้อเลยครัย

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
Re: ขอข้อมูล อยากดูรูปตัวอย่างของลิ้นหน้า อิมv1-v4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 09:21:02 PM »
ไล่เรียงกันไปเลยแล้วกันนะครับ
(แก้ไขเล็กน้อยนครับ)

V.1 จะหน้าตาแบบนี้ครับ หางสูงปรื้ด

V.2 เปลี่ยนหน้าตาเล็กน้อย ครึ่งหน้ายังเหมือนเดิม เปลี่ยนเป็นหางหลังทรงเตี้ย

V3-V.4 เปลี่ยนหน้าตาเล็กน้อย ยังใช้กันชนเดิม แต่เพิ่มลิ้นหน้า3ชิ้นเข้าไป (version 3) เปลี่ยนฝากระโปรง+สคูป+ช่องระบายอากาศใหม่ กระจังหน้าทรงใหม่รับกับฝากระโปรงและไฟหน้าคมขึ้น หางหลังใช้ทรงเตี้ยเหมือนเดิม V3 จะใช้คอนโซลตัวเก่า แต่V4จะเริ่มใช้คอนโซลตัวใหม่แล้วนะครับ

V.5 เปลี่ยนกันชนเป็นแบบใหม่ทั้งหน้าและหลัง กระจังหน้าใหม่ ยื่นออกมาดูทันสมัยมากขึ้น หางหลังเปลี่ยนเป็นทรงสูง กนัชนหลังต่างจากของเดิมที่มนขึ้น ทรงเก่าจะมีร่องเป็นทรงแคบซูลยาวๆ ตัวใหม่นะบากเป็นเส้นบางๆเสนเดียว ทำให้ไม่เก็บคราบสกปรกเหมือนตัวเก่า

V.6 เหมือน V.5ทุกประการ แต่มีลิ้นหน้าแซมเข้ามาหน่อยนึง เปลี่ยนหาง ทรงคล้ายๆเดิม แต่ต่างกับV5นิดหน่อย (ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าต่างกันตรงไหน รอผู้รู้มาแถลงต่อไป)

หวังว่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อยครับ

ไว้จะเอาลิ้นหน้าแต่งจากสำนักต่างๆในbody GCมาแชร์กันต่อไปครับ
ปล. V.3ผมไม่ค่อยชัวร์เรื่องฝากระโปรงนะครับ ผิดพลาดประการใดขออถัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2010, 12:07:02 AM โดย name_joker »

• *
Re: ขอข้อมูล อยากดูรูปตัวอย่างของลิ้นหน้า อิมv1-v4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 09:52:39 PM »
มาดูกันต่อครับ

STI Type RA limited เหมือน V6 แต่เปลี่ยนหางหลังเป็นแบบนี้ครับ และภายในก็จะสลับสีฟ้าเข้าไป พวกคอนโซลเกียร์ หน้าปัดเรีอนไมล์

S201 หน้าตาจะประมาณนี้ครับ ไม่แปลกถ้าจะไม่เคยเห็นครับ เพราะถ้าเห็นก็คงแปลกอยู่ครับ (หรือใครว่าไม่แปลก 5555+)

STI type 22B อันนี้รู้ๆกันนะครับ ไม่ต้องบรรยายกันมาก ย่อมาจาก 2.2ลิตร + ระบบกันสะเทือน Blistien ผลิต 400 คัน
รูปร่างภายนอกก็ โป่งหน้าหลัง +80 มม. จาก STIเดิม โป่งหน้ามีlogo ไททาเนียมตราSTI กันชนหน้า+กระจังหน้ารวมเป็นชิ้นเดียว ช่องระบายอากาศฝากระโปรงแบบใหม่ กาบข้างและกันชนหลังมนกว่าเดิม มีสองประตูเท่านั้น หางหลังทรงใหม่ ปรับระดับได้ มีปัดหลัง

impreza P1 Prodrive  มาจากสำนัก Prodrive ใน UK ต่างกับตัวV6ธรรมดาที่ ลิ้นหน้า สปอตไลท์ และหางหลัง (ตันี้หายากบรรลัยเลยครับ)

Limited RB5 อันนี้ฉลองให้ Richard Burns ผลิต 444 คัน ต่างกับตัวV6ที่ สีตัวถัง ล้อ และหางหลัง (มีสองแบบคือเตี้ยกับสูง เตี้ยจะเป็นตัวเดียวกับV4 แต่สูงจะเป็นอีกทรงนึงเลยครับ หายากมากเหมือนกัน คล้ายๆ22B แต่ผลิตโดยProdrive)

Tommy Kaira อันนี้หายากประมาณนึงเหมือนกัน มาช่วงแรกๆของ impreza เลยก็ว่าได้ ชุดแต่งรอบคันกับหางทรงแปลกตาแบบนี้ครับ

ที่ว่ามาทั้งหมดนี่ก็เป็น limited edition จากหลายๆคร่ายที่หาดูกันได้ยากครับ
นอกจากนี้ก็จะมีบรรดาชุดแต่งอีกหลายสำนักครับ ทั้ง C-west Zerosport Chargespeed อีกมากมายครับ
ไว้มีเวลาแล้วผมจะนำมาแบ่งปันกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • BeNatural
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 10:28:10 PM »
 emo30o emo30o
แจ๋วเลยครับ ดูแล้วนึกถึงสมัยก่อนดีครับ  รำลึกความหลังเลยสมัยเด็กๆรถในฝันนนนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 10:29:53 PM โดย mallzaa »

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:32:33 PM »
 เพิ่มให้นิสนึงคับ หาง V.6 ตรงปลายหางจะกระดกสูงกว่า V.5 ครับ มันจะกินลมมากกว่าครับ

แล้วก็ตั้งแต่ V.4 ขึ้นมาจะเปลี่ยนคอลโซลและภายในแล้วด้วยครับ emo64o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:35:26 PM โดย pomaru »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 12:20:58 AM »
มาเพิ่มเติมให้ก่อนนอนครับ

อันนี้จะเป็นพวกชุดแต่งหล่อต่างๆ มักมาเป็นรอบคัน หรือบางค่อยก็มาเป็นลิ้หน้าอย่างเดียวก็มีครับ

C-West

Zero-Sport

ChargeSpeed type1

ChargeSpeed type2

Isotta

Prova

Cusco

Trust (greddy)

Trial

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2010, 12:23:02 AM โดย name_joker »

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 08:03:09 AM »
เพิ่มให้นิสนึงคับ หาง V.6 ตรงปลายหางจะกระดกสูงกว่า V.5 ครับ มันจะกินลมมากกว่าครับ

แล้วก็ตั้งแต่ V.4 ขึ้นมาจะเปลี่ยนคอลโซลและภายในแล้วด้วยครับ emo64o

ตามที่น้องปอมบอกครับ หาง Ver 5 กับ 6 ความสูงไล่เลี่ยกัน ต่างกันที่แผ่นด้านบนครับ Ver 5 จะเรียบๆ ส่วน Ver 6 องศาของแผ่นบนจะยกสูงกว่าและเป็น 2 ลอนครับ

อ้อ แล้วก็อีกอย่างถ้าจำไม่ผิด คือไฟท้ายของ Ver 3 กับ Ver 4 จะไม่เหมือนกันครับ Ver 3 จะเป็นโคมไฟเลี้ยวสีส้ม ส่วน Ver 4 จะเป็นโคมไฟเลี้ยวขาวครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 11:01:20 AM »
ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ Charge Speed (ver.5-6) ด้านบนคือ Type I ครับ
ถ้าver.5-6 Type II จะเป็แบบภาพด้านล่างครับ จะเห็นว่าเหมือนISOTTA

ไฟท้ายขาวแดงเริ่มตั้งแต่ver.3 รวมทั้งLot Dเป็นต้นมาครับ

ver.3-4 นอกจากต่างกันที่ภายในแล้ว ที่ต่างกันอีกอย่างคือรหัสกล่องECU
และรหัสเทอร์โบ(VF23-VF24) เท่านั้นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2010, 11:26:31 AM โดย ST@BL3 »