ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟสปอร์ตไลท์ GC ไม่สว่าง...  (อ่าน 1991 ครั้ง)

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
ไฟสปอร์ตไลท์ GC ไม่สว่าง...
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 03:47:30 PM »
 emo72o ไฟสปอร์ตไลท์ตาเพชรของ GC ใช้หลอดเดิมที่ได้มามันไม่สว่างพอ..ทำงัยดีครับ...เปลี่ยนหลอดใหม่...หรือเพิ่มรีเลย์ดีครับ...หรือเพื่อนๆมีวิธีไหนให้มันสว่าง งบประมาณเท่าไหร่...ขอผู้มีประสบการณ์ช่วยแชร์ให้ความรู้ด้วย... emo72o

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
Re: ไฟสปอร์ตไลท์ GC ไม่สว่าง...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 04:40:21 PM »
ไม่เห็นมันสว่างสักรุ่นเลยครับ GC GD Legacy

คงเป็นเพราะอย่างนี้ ถึงได้เอาฝาครอบกันหมด

emo57o

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
Re: ไฟสปอร์ตไลท์ GC ไม่สว่าง...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 08:41:15 PM »
เคยใช้อยู่อะครับ เอาเดิมๆมันก็สว่างนะครับ แล้วแต่ว่าเราจะส่องอะไรหนะ มันสว่างตรงพื้นหน้ารถไปไกลประมาณ2-3ฟุตเพื่อให้เห็นสภาพพื้นทางเวลาขับเท่านั้นหนะครับ

ถ้าอยากให้สว่างกว่านั้นก็ใส่หลอด xenon มันก็สว่างขึ้นเยอะครับ แต่ก็ไม่พุ่งไกลอู่ดี น่าจะเป็นเพราะการออกแบบควงโคม

แต่ถ้างบไม่มากนักลองมองหาหลอด halogen พวกความเข้มแสงเยอะหน่อยพวก หลอดeagle แต่มันจะร้อนขึ้นมาหน่อยเท่านั้นเองครับ

ขอให้โชคดีครับผม

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 06:38:23 PM »

กำลังจะหาไฟมาใส่พอดี เพราะคิดว่า มันจะส่องเป็นลำไปไกลๆอ่ะครับ
จะเอาไว้เวลาขับทางไกล เปลี่ยวๆมืดๆ

ถ้างั้นก็คงใส่ฝาปิดไว้เหมือนเดิม
ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ

emo44o

ออฟไลน์ Monday

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 07:16:42 PM »
ไม่เป็นลำแน่นอนครับ  ใช้ดีเฉพาะแสงกระจายกวาด  มุมกด ส่องผิวทางแค่นั้นครับ กับ สะท้อนพื้นเปียกตอนฝนตกอ่ะครับ

ผมเปลี่ยนเป็นหลอด 4300 K ครับ แล้วตั้งให้ขอบไฟด้านบนไปรับกับ ขอบล่างไฟหน้า อ่ะครับ  คิดว่าได้ประโยชน์สุดแล้ว สำหรับผม

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 08:12:09 PM »

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ
ก็คงครบทุกมุมพอดี ไฟสูง ไฟต่ำ และสปอตไลท์ ช่วยสาดมุมต่ำระยะใกล้
จะว่าไปก็ปลอดภัยดีนะครับ

ขอบคุณครับ