ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก่าอยากใหม่ ทำยังไงให้ตัวถังแข็งแรงครับ?  (อ่าน 3531 ครั้ง)

ออฟไลน์ Donald_Duck

• เป็ดมีปัญหา~หา~หา
  • *
  • Popular Vote : 6
พอดีมีโปรเจกอยากทำ GC คันเก่งใหม่ แต่เนื่องจากอายุอานามปาเข้าไป 15-16 ปีได้แล้ว เลยกะว่าไหนๆ จะทำแล้ว ก็ทำมันตั้งแต่ตัวถังไปเลยดีกว่า จะได้ทำทีเดียวจบใช้ยาวๆ ก็เลยมีขอสงสัย ว่าถ้าผมอยากให้ตัวถังกลับมาแข็งแรงเหมือนใหม่ (ใหม่ที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้) ผมควรทำอะไรบ้าง แล้วราคาคร่าวๆ อยู่ที่เท่าไรครับ

แล้วก็ส่วนตัวผมที่คิดไว้ก็คงมีสปอทตัวถัง เป็นอย่างแรกแต่ลองไล่ๆ อ่านดูตาม Google ก็มีทั้งคนบอกว่าจำเป็น และไม่จำเป็น ทีนี้เลยอยากถามความเห็นพี่ๆ ที่ใช้ซูบารุด้วยนะครับ ว่ารถเราๆ ควรทำไหม หรือใช้ค้ำต่างๆ ให้ครบทุกจุดพอ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ  emo21o

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
Re: รถเก่าอยากใหม่ ทำยังไงให้ตัวถังแข็งแรงครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 11:21:34 PM »
เท่าที่ความรู้ผมมี ก็ค้ำช่วงล่างต่างๆ ค้ำแก้มหน้า rigid สปอตตัวถัง อะไรประมาณนี้

ส่วนเอาละเอียดรอท่านต่อไป

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: รถเก่าอยากใหม่ ทำยังไงให้ตัวถังแข็งแรงครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 11:42:28 PM »
ผมว่าตัวถัง GC แข็งแรงและทนพอตัวนะครับ

แต่ถ้าคิดจะบูรณะแล้ว ก็คงต้องรื้อดูหล่ะครับว่าตัวถังมีผุมั้ย ถ้ามีก็ปะผุซะ

ส่วนเรื่องค้ำโน่นนี่หรือสปอตตัวถัง ก็ต้องถามก่อนว่าจุดประสงค์ที่จะใช้รถคืออะไร

เพราะการสปอตตัวถังก็มีรูปแบบที่แตกต่างกันไปตามการใช้งาน รถบ้านก็แบบนึง รถเซอร์กิตก็แบบนึง รถแรลลี่ก็แบบนึง

ส่วนเรื่องการประเคนค้ำต่างๆ เข้ารถไป ก็ศึกษาประโยชน์ของค้ำแต่ละอย่างให้ดีก่อนใส่ครับ "รถที่ค้ำทุกจุด ไม่ใช่รถที่วิ่งดีที่สุด"

และการจะใส่ค้ำต่างๆ ก็ควรจะคำนึงให้เหมาะสมกับช่วงล่างที่เราจะใส่เข้าไปด้วยครับ เพราะมันส่งผลกระทบต่อการควบคุมรถโดยตรงครับ

อีกเองที่ควรจะใส่ใจก็เรื่องเครื่องยนต์ด้วยนะครับ เพราะอายุอานามของเครื่อง GC ก็พอสมควรละ ก็น่าจะมีการต้องเอามาโอเวอร์ฮอลกันแล้วหล่ะครับ หรือถ้าไม่มายด์กับเรื่องเครื่องไม่ตรงรุ่น ก็ลองมองเครื่องตากลม เหยี่ยว หรือ หมู เป็นทางเลือกดูครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!