ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย ปรับบูสไฟฟ้า Profect B Spec II  (อ่าน 2304 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blade Carbon

• *
  • Popular Vote : 0
สงสัย ปรับบูสไฟฟ้า Profect B Spec II
« เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:32:57 PM »
ปรับบูสไฟฟ้า Profect B Spec II ปรับบูสไว้ที่ 0.8 Bar (Low) แต่ตอนที่ทดลองกดคันเร่งเต็ม (เกียร์ 3) บูสจะ Peak ที่ 1.2 Bar. (แป๊บเดียว) แล้วก็ลงมานิ่งๆ อยู่ที่ประมาณ 0.8 Bar.
ผมปรับอะไรไม่ถูกต้องหรือเปล่า ต้องตรวจสอบอะไรบ้างครับ หรือว่ามีอุปกรณ์อะไรเสีย ลองมาหลายทีเป็นเหมือนเดิม ถ้าปรับ Hi Boost ที่ 1.0 Bar มันจะ Peak ขึ้นไป ~1.4 Bar แล้วก็ลงมานิ่งๆ ที่ 1.0 Bar เหมือนกัน
emo46o

ลองไล่ตรวจสอบสาย Vacuum ก็ปกติดี ไม่มีรั่ว แตก ขาด

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
Re: สงสัย ปรับบูสไฟฟ้า Profect B Spec II
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 10:06:39 PM »
ปรับบูสไฟฟ้า Profect B Spec II ปรับบูสไว้ที่ 0.8 Bar (Low) แต่ตอนที่ทดลองกดคันเร่งเต็ม (เกียร์ 3) บูสจะ Peak ที่ 1.2 Bar. (แป๊บเดียว) แล้วก็ลงมานิ่งๆ อยู่ที่ประมาณ 0.8 Bar.
ผมปรับอะไรไม่ถูกต้องหรือเปล่า ต้องตรวจสอบอะไรบ้างครับ หรือว่ามีอุปกรณ์อะไรเสีย ลองมาหลายทีเป็นเหมือนเดิม ถ้าปรับ Hi Boost ที่ 1.0 Bar มันจะ Peak ขึ้นไป ~1.4 Bar แล้วก็ลงมานิ่งๆ ที่ 1.0 Bar เหมือนกัน
emo46o

ลองไล่ตรวจสอบสาย Vacuum ก็ปกติดี ไม่มีรั่ว แตก ขาด

ไม่พังครับ มันตั้งให้เป็นอย่างนั้นได้อ่าครับ    ถ้าไม่ชอบให้เป็นแบบนี้ต้องปรับค่าบางตัวอ่าครับ 

อย่างเช่น set gain ถ้าตั้ง low ที่ 0.8 เลยเนี่ย boost จะ overshoot ครับ ถ้าไม่อยากให้ overshoot ก้อต้องลดเหลือซัก 0.6 อะไรประมาณนั้นครับ

ค่า gain กับค่า set ที่เป็น % ก้อเกี่ยวด้วยครับ ลองปรับๆดูครับ
C2Z Sunrise Yellow ^^

ออฟไลน์ Blade Carbon

• *
  • Popular Vote : 0
Re: สงสัย ปรับบูสไฟฟ้า Profect B Spec II
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:58:22 AM »
ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ วันนี้ปรับลด Set Gain ลงมา ไม่ Overshoot แล้วครับ  emo40o