ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกล่องECUว่าตัวไหนเหมาะกับความต้องการ  (อ่าน 18419 ครั้ง)

ออฟไลน์ l3link_182

• *
  • Popular Vote : 0
  • วิ่งจนล้อหลังแซงล้อหน้า!!!!!
สืบเนื่องจากเมื่อไม่กี่วันมานี้คุณ DCT ได้ตั้งกระทู้สอบถามถึงเรื่องกล่อง ECU แบบpiggy back ที่อยากได้ไปจูนเพื่อรองรับกับ gasohol95 เนื่องจากราคาน้ำมัน 95 ที่เติมอยู่แพงเหลือเกิน ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมก็เป็นคนหนึ่งที่มีความคิดเห็นตรงกับคุณDCT ต่างกันที่ผมไม่อยากทอนความแรงของเครื่องลง(โดยทั่วไปขับขี่แบบปรกติ) ตัวผมนั้นไม่มีความรู้เรื่องECUเลยไม่ทราบว่าECUแต่ละรุ่นมีความสามารถอะไรบ้าง เลยเป็นเหตุให้ตัดสินใจเข้ามาขอคำปรึกษากับในSSSเกี่ยวกับกล่อง ECU แบบpiggy back ที่เหมาะสมตามความต้องการของผม ซึ่งมีดังนี้
1.เป็นกล่องที่สามารถจูนgasohol ได้
2. อยากได้ความแรงstandard จากเครื่องเหมือนเดิม 280ม้าแตนๆ (เครื่องเป็นคอแดงver.6)
3. เป็นกล่องที่คุมบูสต์ได้ (คือรถผมไม่มีตัวปรับบูสต์ ก็เลยคิดว่าถ้าได้piggy backที่ปรับบูสต์ได้ก็จะลดค่าใช้จ่ายในส่วนนั้นไปครับ)
ผมต้องขอโทษล่วงหน้าเลยนะครับ ผมไม่ทราบว่าเงื่อนไขที่ตั้งไว้จะจุกจิกไปรึเปล่าหรือว่ามีความเป็นไปได้รึเปล่าสำหรับกล่องpiggy backที่จะทำได้ตามเงื่อนไขนั้น ถ้าจะพูดให้สั้นๆก็คือ"กล่องซักใบที่จูนโซฮอล ยังวิ่งได้แบบเดิมแรงไม่ตก และคุมบูสต์ได้ในเวลาเดียวกัน" ไม่ทราบว่ามีpiggy backตัวไหนที่ตอบสนองตามจุดประสงค์ที่ว่ามาบ้างครับ ขอความกรุณาด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2011, 01:50:55 PM โดย l3link_182 »

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
Re: ถามเรื่องกล่องECUว่าตัวไหนเหมาะกับความต้องการ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 10:28:08 AM »
อยากทราบด้วยเช่นกันครับ
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ golf_dls

• *
Re: ถามเรื่องกล่องECUว่าตัวไหนเหมาะกับความต้องการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 01:03:13 AM »
ผมว่าถ้ามีงบพอ หันไปคบกับ Motec M84 ตัวใหม่ก็ดีครับ หลังจากนั้นก็เอา ethanol content anayzer ไปสั่งเปิด map ต่างๆ
ใบเดียวครอบคลุมครบๆ เเถมยังมี data logging กับ wideband function มากับกล่องเลย ราคาก็ถูกกว่า V-Pro 3.3 + AFK2 แต่จะเอาครบๆ
เหมือน V-Pro ต้องเสียตังเปิด option อีกบาน แต่รถบ้านๆคงไม่ต้องการ launch control หรือ W.O.T shift ดังนั้น M84 เดิมๆก็พอแล้วครับ
ใช้ motec ไม่ต้องง้อ tuner เหมือน V-Pro

F-con IS หรือ SZ ก็ ok ครับ ของจาก HKS ดีมากครับ ถ้าไม่คิดจะซนแล้วเรียนรู้เพื่อทำเอง
ไปหาซื้อกล่องมา แต่ไม่รู้วิธี set jumper กะ dip switch ก็ตายแล้วครับ motec ยังมีข้อมูลเป็น textbook ให้อ่าน
F-con นั้น download manual ไม่ได้ ในกล่องก็ไม่มีคู่มือ ตายรังอย่างเดียวครับ

E-manage จะคุมไฟจุดระเบิดได้ไม่ดี เสี่ยงไส้ไหล  ควรหลีกลี้ให้ไกล

haltech hydra EMS ทุกตัวดีหมดครับ กล่องก็คือกล่อง จะ ฉลาดหรือว่าโง่ ขึ้นอยู่กับคนจูนครับ motec จูนไม่ดีก็พังเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 01:22:27 AM »
แนะนำเพิ่มpower fcอีกตัวครับ เพื่อนๆเราก็ใช้กันอยู่หลายคัน tunerก็มีให้เลือกค่อนข้างหลากหลาย แต่มือ2อาจหาตรงรุ่นยากสักหน่อย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 01:36:52 AM »
power FC ยังมีขายอีกหรือครับ เคยได้ยินว่าไม่มีคนนำเข้าแล้ว เป็นกล่องที่สะดวกมาก มี handset ให้เขี่ยเล่นด้วย emo65o

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 02:20:11 AM »
มือ2ยังพอหาได้ครับ ถ้าหาไว้ตั้งแต่เนิ่นๆน่าจะได้ไม่ยาก เป็นกล่องstandที่ดีตัวนึงเลย ยังมีคนปล่อยเป็นพักๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2011, 02:21:27 AM โดย ST@BL3 »

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 02:38:08 AM »
ก่อนอื่นต้องถามตัวเองก่อนนะครับ ว่าอยากได้อะไรแน่ๆ ใช้บ่อยมั้ย แล้วงบประมาณเรามีเท่าไหร่ เพราะไม่ว่าอะไรที่เราจ่ายไป มันก็อยู่ในรถเรานะครับ ถ้ามันไม่ดี มันก็ไม่ดีต่อรถและในระยะยาวด้วยนะครับ สมองของรถนี่เรื่องสำคัญ พอดีผมก็พึ่งตัดสินใจไป เลยหาข้อมูลกันยกใหญ่ ที่ผมดูก้อมีสามตัว ลองดูเอาแล้วกันครับ

Greddy E-Manage กล่องเป็นpiggyback มีสองรุ่นคือกล่องฟ้ากับultimateกล่องดำ กล่องฟ้าจะเบสิก ปรับจูนได้เล็กน้อย ลูกเล่นไม่มี แต่ตามพี่ๆว่า คือมันไม่ละเอียด คุมไม่ค่อยดี และคุมclose loopไม่ได้ ส่วนกล่องดำลูกเล่นเยอะมาก จูนได้ละเอียดขึ้น แต่ก็ยังเป็นpiggy backเหมือนกัน ไม่แน่ใจเรื่องจูนclose loop เหมือนเคยได้ยินว่ามีตัวปลดสำหรับกล่องดำ อันนี้ผมไม่ชัวร์ครับ ราคากล่องฟ้ามือสองก็ 6500 - 8000 ส่วนกล่องดำก็ คูนสองกล่องเงินไปแล้ว++++ไปอีกครับ

HKS F-con พิมพิ์นิยม ใส่กับรถอะไรก็ได้ มีฮาร์เนสเสียบก็เรียบร้อยครับ มีหลากหลายเวอร์ชั่น(เวอร์ชั่น) ตอนนี้กล่องเงินเหมือนจะเลิกผลิตไปแล้ว จบที่ 2.1 pro ส่วนกล่องทองยังอยู่ หาซื้อของใหม่ได้อยู่ ล่าสุดอยู่ที่ 3.3 ความต่างคือ กล่องทอง ลูกเล่นแพรวพราว ลอครอบออกตัว antilag จูนหลายmapได้ ทำเป็นstandaloneได้เลย ฉลาดกว่า ไวกว่า จูนได้ละเอียดกว่า และสามารถเปลี่ยนไปใช้MAPแทนairflowได้ครับ (แต่จูนเนอร์บางท่านเลือกใส่ทั้งสองอย่างคู่กันนะครับ เค้าว่ามันเนียนกว่า) เลือกต่อเป็นpiggybackก็ได้ คือให้F-conคุมทั้งหมด ยกเว้นคุมแอร์กับรอบเดินเบา แก้ปัญหาเบาดับรอบไม่นิ่ง อะไรแบบนี้ครับ ราคากล่องเงิน 16000-20000 แล้วแต่สภาพ กล่องทองแล้วแต่เวอร์ชั่นครับ ราคาก็คูณ2ของกล่องเงินแล้วบวกๆๆๆเข้าไปอีกหน่อย แต่ก่อนซื้อลองเสียบลองสตาร์ทดูก่อนนะครับ เสียกันเยอะครับ

Apexi PowerFC ทำมาสำหรับเครื่องยนต์high performanceของญี่ปุ่นเท่านั้น อาทิ RB26 JZ EJ 4G B13 ใส่ได้กับรถเฉพาะรุ่น ปลั๊กECUจะตรงกัน คือซื้อกล่องเดิมออกเสียบนี่แล้วสตาร์ทติดได้เลย มีแมพตั้งต้นมาให้แล้ว (แต่จูนสำหรับน้ำมันญี่ปุ่นเค้านะครับ) เป็น stand alone ที่ไม่มีปัญหารอบเดินเบาดับหรือแอร์ตัดรอบสวิงนะครับ เพราะกล่องได้calibrateค่ามาเหมือนกล่องของโรงงานเลย มันเลยไม่สามารถใช้งานข้ามรุ่นได้ ได้อย่างเสียอย่างครับ ตัวกล่องเองลูกเล่นไม่มาก แต่ก็จูนได้ครบถ้วนเหมือนกัน มีcommander หน้าตาคล้ายๆเกมกด เอาไว้monitorสถานะเครื่องยนต์ ข้อมูลต่างๆที่เซนเซอร์เครื่องส่งกลับมาที่กล่อง ปรับจูนแบบหยาบๆ ตั้งค่าไฟcheck engine และอื่นๆ ข้อเสียคือต้องใช้airflowอยู่นะครับ แต่สามารถเปลี่ยนใช้ของญี่ห้ออื่นที่มันทนๆเช่นของtoyotaได้ (เพราะกล่องสามารถsetค่าvoltageของairflow sensorได้ครับ) กล่องเองมีของเล่นเสริม (ที่ไม่รู้ว่ายังหาได้รึเปล่า) เช่นกล่องgizzmo เอามาต่อเพิ่มfunctionตัดไฟรอบปลายแทนตัดน้ำมัน ทำantilag เปลี่ยนเกียร์รอบไม่ตก อะไรแบบนี้ครับ (แต่เมืองนอกเค้าว่าไม่ค่อยเวิร์คกันนะ) กล่องนี้ถ้าอยากหาของใหม่ก็ยังมีครับ แต่ต้องสั่งจากร้านค่าเมืองนอก บางที่ยังมีสตอคอยู่ครับ แต่ต้องดูรุ่นให้ดี เพราะของอิมมันมีสองตัวมั้งผมไม่แน่ใจ ปลั๊กไม่เหมือนกัน ใช้แทนกันไม่ได้นะครับ ส่วนมือสองเนี่ย หายากครับ 55555+ เพราะคนใช้ก็น้อย กว่าจะมีคนปล่อยก็นาน ปล่อยทีไม่รู้ตรงรุ่นรึเปล่า ตรงแล้วเสียรึเปล่า ยังไงก็เชคดูดีๆนะครับ

ส่วนที่เหลือ Motec, Autronic, EMS, Hydra มันเกินเอื้อมครับ เลยไม่มีข้อมูล * * *

ลองคิดดูครับผม สู้ๆครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 11:37:13 AM »
Motec ตัวถูกก็มีครับ M84 ดีเยยครับ จะเอาอะไรเพิ่มก็เปิด option เอา ราคาก็ไม่ได้ดุอย่างที่คิด
75000 ก็จบได้ครับ พอๆกับ V-pro3.3  emo62o อิอิ

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 04:53:05 PM »
ถ้ามองถึง requirements ด้านบน ผมมองว่ากล่องส่วนมากในตลาดก็ค่อนข้างคลอบคลุมหมดคับ ไม่ว่าจะเป็น Fcon ตั้งแต่ 2.1-3.3 , Power FC, EMS, Hydra, MOTEC, Unichip, etc. 

ผมมองว่าน่าจะอยู่ที่งบที่กันไว้เพื่อส่วนนี้มากกว่าคับ ถ้าเป็นผม ถ้างบมีเยอะ ผมเล่น MOTEC Plug-in คับราคาแพงกว่า Fcon 3.3 ครบๆ(รวมทุกอย่างที่ควรจะต้องใช้) นิดหน่อยคับ แต่ผมมองว่าคุ้มกว่าเยอะ

ถ้างบไม่มาก Fcon กล่องเงิน ก็เหลือๆคับ

ปล. E-manage + Ultimate ไม่รองรับ closed loop คับ ทำได้แค่เพียง ใส่ตัวหลอก sensor หรือว่าตอนช่วงเดินเบารอบต้น จูนให้ใกล้เคียงค่า factory settings เดิมคับ (ไม่งั้นไฟ Check Engine ขึ้นแน่นอนไม่ช้าก็เร็วคับ) แล้วก็มาจูนเต็มที่ได้อีกทีหลังจากหลุดช่วง closed loop มาแล้วคับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 07:19:42 PM »
กล่องก็คือกล่อง สำคัญที่สุดคือคนจูน โดยส่วนตัวผมจะเลือกกล่องที่คนจูนคนนั้นถนัด แต่แน่นอนถ้าในงบประมาณที่จำกัดเป็นผมจะเลือก F-con กล่องเงิน, IS หรือไม่ก็ Power FC ก่อนหน้านั้นเคยแอบสนใจ Motec อยู่เหมือนกัน แต่พอพยายามศึกษาว่ากล่องมันดียังงัย ปรากฏว่ามันกลับไม่ตอบโจทย์ผมเลย ฟังก์ชั่นพิเศษต่างๆที่มันมีไม่ได้มีความจำเป็นกับผมเลย โดยส่วนตัวผมคิดว่ามันเหมาะกับนักแข่งหรือคนที่ชอบขับสนามบ่อยๆมากกว่า ก็เลยใช้ยี่ห้ออื่นแทน สรุปผมว่าเลือกแค่ที่เราต้องการใช้ก็พอไม่ต้องไปใช้ที่มันเกินความจำเป็นของเราเพราะมันไม่มีประโยชน์อะไรครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:35:06 PM »
ไม่แน่ใจว่า V6 reflash ได้ปล่าวอะครับ ถ้าได้ก็น่าจะเป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจอะครับ
การใช้ E10 การจ่ายนำ้มันก็มากขึ้นแค่ 5-8 % เเต่งไฟแก่อีก 1-2 องศาก็ OK แล้วนะครับ
นำ้มัน 95 มี stoichiometric ที่ 14.7 ในขณะที่ โซฮอน 95 stoich ที่ 14.0 ซึ่งจะเห็นได้ว่าต่างกัน
น้อยมาก แบบนี่ reflash ก็เอาอยู่ครับ

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:26:19 PM »
Reflash ไม่ได้ครับ  emo71o   piggy back หรือ standalone อย่างเดียว ครับ  emo77o
C2Z Sunrise Yellow ^^

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:55:56 PM »
คำตอบ เดียวครับ

F CON V pro 

ถูกหน่อยก็ กล่องเงิน  up

งบเยอะหน่อย กล่องทอง 2.3 - 2.4 สบายใช้ยาว เผื่ออนาคตได้ด้วย ไม่เสียของไม่เสียราคา

ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 04:08:28 PM »
ปรับแต่ง ECU เหมือนเราเลือกซื้อเครื่อง computer เลยครับ ถ้า feature ไม่ได้มากอะไร จะยืดหยุ่นน้อยกว่า ทำงานได้ช้า และไม่รับการปรับแต่งแบบละเอียดๆ ได้ เคยอ่าน spec ของ FCON กล่องเงินกับทอง ยัง tune ได้ม้าต่างกันประมาณ 20 กว่าตัวเลย แสดงว่ากล่อง, software มีผลจริงๆ แม้ว่าคนจูนเป็นคนเดียวกัน ส่วนการ flash กล่อง คือเราใช้ hardware เดิม แต่ write program ทับลงไป ส่วนตัวเคยลอง ECUTEK ครับ สะดวกดีตรงที่ไม่ต้องต่อสายไฟอะไรยุ่งยาก เหมือนกับ FCON แต่ข้อเสียสุดๆเลย สำหรับ ECUTEK คือ กล่องจะไม่สามารถกลับมาเป็น FACTORY ECU เหมือนก่อนจะ write program ได้ กล่องนั้นทิ้งไปเลย กลายเป็นกล่อง ECUTEK ไป ถึงจะเอา map โรงงานใส่ไป มันก้อคือ ECUTEK ที่ฉีดน้ำมัน,...  ลอกแบบเหมือนกับกล่องโรงงานเฉยๆ  แต่คน tune ยังต้องเป็น ECUTEK tunner และใช้ program ECUTEK reader เข้าไปอ่านเขียนข้อมูล  แนะนำเลยครับว่า ถ้าใครอยากไป flash ECUTEK ให้หากล่องที่ flash มาแล้วจะดีกว่า  เพราะคุณจะเสียกล่อง standard ที tuner ไหนๆ เข้าไปอ่านเขียนได้ ไปทันที     

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 07:45:47 PM »
เอ๊ ... ไม่ทราบว่าคุณBlink182ใช่คันน้ำเงินที่จอดข้างๆผม(GF)รึเปล่าครับ วันmeetingใส่เสื้อโบโลสีชมพูป่ะครับ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยครับ