ผู้เขียน หัวข้อ: Cobb tuning package stage 1 Access Port  (อ่าน 4293 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
Cobb tuning package stage 1 Access Port
« เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 06:24:47 PM »
Cobb tuning package stage 1 Access Port   สำหรับ GDB   มันเป็นไงครับ ทำงานอย่างไร   
 เห็นในเว็ปบอกแค่เสียบก็เพิ่มม้าได้ถึง 50 ม้า โดยไม่ต้องทำไรกะส่วนอื่นๆของเครื่องยนต์เลย?  พูดเกินไปไหมครับ  หรือว่าผมฝังมาผิดรึป่าวครับ (จริงๆอาจจะ 15 ม้า??? )ท่านไดทราบไหมครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ tip

• *
Re: Cobb tuning package stage 1 Access Port
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 08:41:46 PM »
เป็นอุปกรณ์ขนาดประมาณ nokia  เสียบเข้าไปที่ช่อง Access port ใต้คอพวงมาลัย แล้ว rechage factory  ECU mapping   เห็นกราฟม้าเพิ่มแค่จาก 234.2 ที่ 3800 รอบ  ไปเป็น 241.5 ที่ 3600รอบ   ได้มา +7.4 ม้าเองนิครับ ไม่ใช่ 50ม้า     แต่ที่ผมสงสัยคือรถมันออกแบบมาให้เรา overide program ได้ง่าย แค่เพียงเสียบอุปกรณ์ใดๆ เข้าไปที่ช่องต่อ consult นั่นได้เลยเหรอครับ โดยที่ไม่ต้องไปตัดต่อสายไฟอะไรเลยเหรอ เพราะช่องอันนั้นมันแค่เอาไว้อ่านค่า code ที่ ECU มันเจอมะใช่เหรอครับ  อย่างพวกกล่อง F-con ยังต้องต่อชุดสาย harness เข้าไปเลย  เพื่อ override factory mapping

ออฟไลน์ den_GC8 Kakimoto Regu 06&R

• เสือ 2 ตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ แต่ซูบารุ 2 คันอยู่บ้านเดียวกันได้
  • *
  • Popular Vote : 4
  • ชอบจังซู
Re: Cobb tuning package stage 1 Access Port
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 08:45:56 AM »
ให้ข้อมูลเพิ่มเติม

เคยดูในทีวี นี่คือ ร้านแต่งซูบารุดังที่เมกานะครับ ในเว๊บมีผลิตภัณฑ์หลายอย่างเหมือนกัน emo57o

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 09:59:59 AM »
เป็นอุปกรณ์ขนาดประมาณ nokia  เสียบเข้าไปที่ช่อง Access port ใต้คอพวงมาลัย แล้ว rechage factory  ECU mapping   เห็นกราฟม้าเพิ่มแค่จาก 234.2 ที่ 3800 รอบ  ไปเป็น 241.5 ที่ 3600รอบ   ได้มา +7.4 ม้าเองนิครับ ไม่ใช่ 50ม้า     แต่ที่ผมสงสัยคือรถมันออกแบบมาให้เรา overide program ได้ง่าย แค่เพียงเสียบอุปกรณ์ใดๆ เข้าไปที่ช่องต่อ consult นั่นได้เลยเหรอครับ โดยที่ไม่ต้องไปตัดต่อสายไฟอะไรเลยเหรอ เพราะช่องอันนั้นมันแค่เอาไว้อ่านค่า code ที่ ECU มันเจอมะใช่เหรอครับ  อย่างพวกกล่อง F-con ยังต้องต่อชุดสาย harness เข้าไปเลย  เพื่อ override factory mapping
ขอบคุณรับ สำหรับข้อมูล
อืม ม้าแค่นั้นเองเนอะ แต่เหมือนคุณ tip ว่าทำไม่มันขี่คร่อมโปรแกรมเดิมไปง่ายๆจัง

ให้ข้อมูลเพิ่มเติม

เคยดูในทีวี นี่คือ ร้านแต่งซูบารุดังที่เมกานะครับ ในเว๊บมีผลิตภัณฑ์หลายอย่างเหมือนกัน emo57o

เคยได้ยินมาบ้างแต่มีของเล่นอะไรหรืออุปกรณอะไรที่เด่นๆของค่ายนี้บ้างครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 01:19:23 PM »
เป็นอุปกรณ์ทำ re-map กล่องเดิมของเราครับ  เป็นfix data ตามที่ผู้ผลิตเค้า program มาให้ และสามารถเรียกคืนค่าเดิมได้

จะให้ได้ม้าตามนั้นต้อง ใส่ของแต่งตาม step เค้าด้วยครับ

และตัวอุปกรณ์เองสามารถเป็น OBD scan tool อ่านข้อมูลกล่อง และลบ error code ได้

ข้อควรระวัง ผมเคย mail คุยกับผู้ผลิต เค้าบอกว่า ไม่แน่ใจว่าจะใช้กับ model ในไทยหรือไม่ แต่เค้าบอกว่า PROVA japan ก็ได้ซื้อ licence ของ Cobb เพื่อทำตลาดของ  JDM model ครับ
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 05:39:42 PM »
มันเป็นอุปกรณ์ที่ เปลี่ยนข้อมูลในกล่อง ECU ครับ
โปรแกรมเดิมๆ จะ ตั้งไว้ กว้างๆ รับ สภาพ น้ำมัน อากาศ อุณหภูมิ แบบ ครอบคลุม
ดังนั้น หาก ต้องการ finetune ก็จะทำการเปลี่ยนข้อมูลต่างๆเช่น
อากาศที่ เข้า ออก ตาม กรองหรือท่อที่เราเปลี่ยนมา
น้ำมัน ออกเทนเท่าไรก็ปรับใกล้ๆกับที่ใช้
ปลดการล๊อกรอบและอุปกรณ์ต่างๆ ให้ทำงานได้หนักขึ้น

ดังนั้นหากมีการเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรในรถ เช่น Airfilter HKS ก็ต้อง แจ้งเค้านะเพราะ
อาจเกิดการ น๊อคได้ครับ

ส่วนตัวอุปกรณ์ หากเสียบคาไว้นั้นสามารถใช้ทำอะไรอื่นๆ ได้อีกเช่น แสดง ผลต่างๆ ของ กล่อง ECU
แต่ ตัวเล็กมาก เกรงจะมองไม่เห็น

ผมเคยเห็นเพื่อนในชมรมใช้ ตอนไปวิ่งที่นครชัยศรีครับ
แต่ ไม่ได้ถามมาก

ส่วนที่ญี่ปุ่น เนื่องจากมี การดัดแปลงอุปกรณ์ บ่อยๆ เลย นิยม Reflash กล่องเดิมมากกว่า
ไม่ก็ เปลี่ยนกล่องกันไปเลย
แล้ว ให้ PRO TUNE จะได้ค่าที่ แม่น นิ่ง แรง กว่าครับ
 emo65o

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 08:56:35 PM »
access port เป็นอุปกรณ์ที่ใช้ปรับเปลี่ยนข้อมูลใน ecu เดิมของรถ ให้เป็นไปตามแต่ละ stage ของสำนัก cobb tuning ซึ่งแรงม้าที่เพิ่มขึ้น มีเงื่อนไขตาม stage นั้นๆ

เช่นอุปกรณ์ตกแต่งที่ใส่เพิ่ม , ชนิดของน้ำมันเชื้อเพลิง , สเปครุ่นรถ

ถ้าเพิ่มม้าไป 50 ม้า ผมว่าต้องมีการปรับจูนข้อมูล ecu ใหม่ เปลี่ยนท่อไอเสียทั้งชุด กรองอากาศ แต่ไม่ต้องปรับเปลี่ยนชิ้นส่วนภายในเครื่องยนต์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2011, 08:59:31 PM โดย WhiTeScooBY »
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 09:13:56 PM »
 emo6o
ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับข้อมูลความรู้ดีๆครับ