ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะอาการเครื่องดับ ต่อภาค 2  (อ่าน 8750 ครั้ง)

ออฟไลน์ BMX มองแต่เธอ

• Global Moderator
  • Popular Vote : 57
Re: ช่วยวิเคราะอาการเครื่องดับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 11:00:36 AM »
น้องครับโทรมาเลย ที่ร้านพี่  029688404   - 5   0818208700 ได้ครับ

จ.ข.ก.ท. ถ้าสะดวกไปที่ร้านเลยครับ ข้าวฟรีหลังร้าน
ขายอะไหล่ นำเข้าจากญี่ปุ่นโดยตรง หัวตัด ฯลฯ

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
Re: ช่วยวิเคราะอาการเครื่องดับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 08:30:18 PM »
รถผมก้อยังไม่หายขาดเหมือนกันครับ คือมันจะเป็นตอนเครื่องร้อน ตอน oil temp ประมาณ 80-90  จะมีบางจังหวะที่ตอนออกตัวเกียร์ 1 หรือตอนเหยียบคลัชปล่อยไหล เครื่องจะสั่นๆ รอบจะสวิงวูบวาบช่วง 200-1200 รอบ บางทีเครื่องดับไปเลย แล้วรถจะไม่มีแรง วิ่งเกียร์1เหยียบลงไป รอบมันวิ่งแบบไม่เนียน วิ่งแบบสะอึกๆสะดุดๆ แต่ขับออกตัวออกไปได้ เกียร์2 -3-4 ไล่ไป ก้อจะหายเป็นปกติ พอลงเกียร์1 ก้อเป็นอีก เป็นๆหายๆ แก้ยากจังครับ วันก่อนเพิ่งไปเปลี่ยน sensor น้ำมา มือหนึ่งไม่มีของ ต้องเอามือสองมาใช้ดูก่อนแล้วยังไม่หาย  เลยกะว่ารอไปเอามือหนึ่งมาใส่ดูใหม่ กลางมกราคมก้อมาแล้วครับ   แล้วจะมาบอกอาการอีกทีนะครับ 

ออฟไลน์ toey untamed

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 10:24:59 AM »
แล้วแก้ไขหายหรือยังครับ ถ้าหายแล้วบอกกันบ้างนะครับพอดีอาการคล้ายๆกันเลย emo64o

ออฟไลน์ bowdaos

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 07:08:09 PM »
ผมถอดตัว idle มาล้าง(มันสกปรกนิดหน่อย) แล้วปรับรอบเครื่องขึ้นมาอีกหน่อยตอนนี้ไม่ดับแล้วครับ

ออฟไลน์ tip

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:30:51 PM »
ตัว idle อยู่ตรงไหนครับ หน้าตาเป็นไง

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 04:52:17 PM »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2011, 04:53:01 PM โดย bowdaos »

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 06:53:30 PM »
รถคุณ tip เห็นบอกว่าเป็นเหยี่ยว 03  ISC หรือ IAC valve (22650) ถูกย้ายไปไว้บนลิ้นปีกผีเสื้อแล้วครับตั้งแต่ V5 เป็นต้นมาครับ
ส่วน V1-V4 ก็ตามรูปของคุณ bodaos
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 08:55:28 PM »
เจ้าของกระทู้นี้ใช่อิมคันสีเทาเข้มที่เจอร้านพี่คี้วันนี้รึเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 01:10:11 PM »
ผมใช้ audi a4 ครับพึ่งวางเสร็จยังไม่ค่อยได้วิ่งเลย

ออฟไลน์ tip

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 08:22:56 PM »
 emo6o รู้สาเหตุแล้วครับ  คันผม ไม่ได้เป็นที่ sensor น้ำครับ วันนี้ไปอู่มา ตอนขับไปติดๆ ดับๆ ตลอดทาง พอไปที่อู่จอดรอคิวซ่อม เครื่องเลยเย็น อาการไม่แสดงอีก เล่าอาการให้ช่างฟัง ก้อวิเคราะห์กันไปโน่นนี่นั่น เช่น ปั้มติ๊กเสื่อม, กล่อง ECU คุมรอบเดินเบาเป็น ECUTEK เข้าไปแก้ไม่ได้เพราะ Tuner เค้า lock ไว้ ต้องเปลี่ยนกล่องกลับเป็น standard ,..... ,  sensor น้ำก้อเป็นอีกจำเลย  (แต่เดือนก่อนเปลี่ยนมือสองใส่ไป เลยไม่โดนเพ่งเล็งมากนัก) ช่างอยากเห็นอาการเป็นๆ  ผมเลยต้องพยายามขับ ให้มันเกิดอาการ แต่แปลกมากๆๆๆๆ  มันไม่ยอมเป็นซะที ช่างนั่งไปด้วย ขับเท่าไหร่ เร่งรอบ แล้วผ่อน เครื่องก้อร้อนแล้ว  ก้อไม่เป็นเกิดอาการใดๆ เลย เซ็งมากๆ ต้องพาช่างกลับอู่ ก้อไปจอดในอู่ เร่งๆปล่อยๆ ดูรอบเดินเบาครึ่งชั่วโมง ก้อไม่เป็นไร ทีนี้ผมบอกว่าจะออกไปขับให้เกิดอาการเบาดับให้ได้  ไม่งั้นผมจะไม่กลับมาหาพี่ ตั้งใจแน่วแน่แล้วออกไปขับวน แถวๆ อู่นั่นล่ะครับ  วนหลายรอบมากๆ เป็นเวลาประมาณเกือบๆ 40 นาที  อ่าา  มาแล้วครับ หอบมาเลย รอบเดินเบาเหวี่ยงๆ ที่ช่วงต่ำ แล้วรถสั่น จะดับให้ได้ ที่รอบเดินเบา  ผมรีบวกกลับไปอู่เลย บีบแตรเรียกพี่เค้า   พี่เค้าก้อรอดูอยู่  วิ่งมาพร้อม consult จับเสียบเลย แล้วนั่งไปด้วยกัน  มันฟ้องที่ "CAM" ครับ อาศา CAM สองฝั่งไม่เท่ากัน ในช่วงที่มันเกิดอาการหอบๆ เบาดับ   แต่พอองศาเท่ากัน มันก้อจะเป็น 0 ทั้งสองบรรทัด แล้วเครื่องจะเดินเรียบ  พอวิ่งๆไปแล้วผ่อน  ก้อหอบๆอีก ค่า CAM ก้อ show องศาไม่เท่ากันอีก เลยสรุปได้ว่าเป็นที่ตัวคุม CAM ครับ ของผมเป็น HKS VALCON  ครับ  ต้องโทรตามพี่ Tuner มือทอง มาดูให้(อีกแล้ว) คราวนี้ ผมขอแบบจบๆ นะครับ พี่ Tuner การช่าง     

ออฟไลน์ toey untamed

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:10:45 PM »
ขอให้หายขาดเร็ววันนะครับ ส่วนรถผมเปลี่ยน Air flow หายขาดไปเลยครับไม่ดับแล้ว

• *
Re: ช่วยวิเคราะอาการเครื่องดับ ต่อภาค 2
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 01:10:50 PM »
up

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
Re: ช่วยวิเคราะอาการเครื่องดับ ต่อภาค 2
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 05:35:07 PM »
หลังจากอาการเครื่องดับหายไป และใช้งานมาได้สักพักนึง  ตอนนี้มีอาการใหม่ครับ รอบเดินเบาสั่นๆ เร่งไม่ออกรอบต้นๆเหมือนไม่มีกำลังเครื่องสดุดๆ แต่ถ้ารอบสัก 2000 ขึ้นไปแล้วก้อปกติ
ช่วยวิเคราะห์ต่อด้วยครับ

สงสัยแอร์โฟลก็จะตามเซ็นเซอร์วัดน้ำไปญี่ปุ่นนะครับ
 ลองดูปั๊มติกด้วยก็ได้
emo25o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 05:37:28 PM โดย POPEYE »
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง