ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาให้อ่านเล่นๆครับ สิ่งที่ผมเจอมาในวันนี้  (อ่าน 2366 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

เดี๋ยวเพื่อนเข้ามาเห็นจะโดนมีปัญหากัน ขอEditเอาบทสนทนาออกไปก่อน

สรุปเอาสั้นๆคือ

ธุรกิจเครือข่ายเนี่ยสินค้ามีคุณภาพจริงและสามารถทำได้จริง แต่ไม่เหมาะสำหรับคนที่ยังเรียนอยู่อย่างผมทำ

และเวลาเขาจะมาชวนผมสมัคร เขาทำให้ผมอึดอัดมาก และพยายามจะชวนไปสำนักงานให้ได้

ถ้าเพื่อนที่เรียนที่เดียวกับผมที่ให้พี่มาชวน เริ่มทำได้ผลดี ผมค่อยลองคิดดูอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 10:48:19 AM โดย Yo New Le` »

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
Re: เอามาให้อ่านเล่นๆครับ สิ่งที่ผมเจอมาในวันนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 12:22:14 AM »
แล้วตอนจบเป็นยังไงครับ ต้องไปสำนักงานกะเขาหรือเปล่า

จริงๆธุรกิจขายตรงพวกนี้ไม่ได้น่ารังเกียจอะไรครับ เพียงแต่บ้านเรานำมาใช้ประยุกต์กันอย่างผิดๆเท่านั้นเอง ดั้งเดิมเลยเขาให้"ผู้ใช้" เป็นผู้ขาย นั่นคือใช้แล้วดี ใช้แล้วชอบ ก็บอกต่อกันไป แต่แทนที่จะบอกเฉยๆก็ขายกันเสียด้วยเลย ฉะนั้นมันก็จะมีแต่คนที่เต็มใจซื้อ และเต็มใจขาย แต่ปัจจุบันมีการล่อลวงคนมาเป็นพวกในเครือข่ายด้วยผลประโยชน์ต่างๆนาๆ โดยอาศัยช่องโหว่ของระบอบทุนนิยมสมัยนี้ว่าจะช่วยให้มีรายได้มหาศาล บางทียังไม่ทันใช้จนรู้เลยว่ามันดีจริงหรือเปล่า แต่ดันโดนไซโคให้ซื้อตุนเก็บไว้มากๆก่อนเลย เพื่อที่จะได้เลื่อนขั้นเลื่อนตำแหน่ง มันผิดไปจากระบบดั้งเดิมเสียไกลแล้ว

• *
Re: เอามาให้อ่านเล่นๆครับ สิ่งที่ผมเจอมาในวันนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 12:29:01 AM »
คือตอนจบ

ผมคิดว่าจะไปนะ แต่ต้องไปเอายามาขายที่ร้านพ่อเลยไม่ว่างไปกับเขา

แต่ผมบอกไปว่า

ถ้าเพื่อนผมที่เรียนที่เดียวกันมันเริ่มเห็นผลเมื่อไหร่แล้วผมจะทำบ้าง เพราะผมไม่ค่อยมีเพื่อนเท่าไหร่อะคับ

มองหน้ามันแล้วยังนึกไม่ออกเลยว่าจะขายใคร เพราะเพื่อนแต่ละคนยังยืมตังกันอยู่เลย

จะให้มาเสียค่าสมัคร300 และSupervisor อีก3000 เพื่อนไม่คบแน่ๆ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 12:35:41 AM »
แต่พี่อันนี้เขาบอกไม่ใช่ธุรกิจขายตรง

เขาบอกว่าให้คนที่สมัครกับเราไปซื้อกันเองไม่ได้มาซื้อกับเรา

ถ้ามีคนในเครือข่ายเยอะๆคนในระดับต้นๆจะได้ปันผลจากบริษัทเยอะ

ออฟไลน์ Aaek - NewLe

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 12:39:31 AM »
งานแบบนี้ (Amway และ ฯลฯ) คล้ายๆงานขายประกันที่เริ่มต้นคนส่วนใหญ่ก็มีความรู้สึกลบ

แต่ก็เป็นอาชีพอีกอาชีพนึงครับที่ใช้หาเงินเลี้ยงตัวเองและครอบครัวได้

และก็อยู่ที่ว่าคนที่ทำจะเข้าใจมันมากน้อยแค่ไหนและใช้วิธีไหนในการสร้างเครือข่ายของตัวเอง

คนที่ทำผิดเพราะได้คำแนะนำ+ตัวอย่างผิดๆก็เยอะ (ส่วนใหญ่จะบอกว่าทำง่ายๆ)

คนที่ตั้งใจศึกษาและพยายามทำให้สำเร็จอย่างมั่นคงก็มีแต่อาจจะน้อยหน่อย

ก็เหมือนกับอาชีพทั่วๆไปที่ไม่ใช่ทุกคนที่ทำแล้วจะประสพความสำเร็จ

ก่อนจะทำก็ต้องศึกษาเรียนรู้จากคนที่ประสพความสำเร็จแล้วว่าเค้าทำอย่างไร แล้วจะรู้ว่ามันไม่หมู

ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ ถ้าเค้ามาบอกว่าทำง่าย ไม่ต้องใช้เวลาเยอะก็อย่าไปเชื่อแค่เริ่มพูดก็ผิดแล้ว

ดีแล้วครับที่ไม่คิดรังเกียจแต่บอกให้เค้าเข้าใจแทนว่าเราไม่พร้อม ไม่เหมาะจะทำ

ถ้าของเค้าดีๆจริงๆเราก็เป็นลูกค้าได้ ไม่ต้องทำเป็นงาน

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 12:46:15 AM »
งานแบบนี้ (Amway และ ฯลฯ) คล้ายๆงานขายประกันที่เริ่มต้นคนส่วนใหญ่ก็มีความรู้สึกลบ

แต่ก็เป็นอาชีพอีกอาชีพนึงครับที่ใช้หาเงินเลี้ยงตัวเองและครอบครัวได้

และก็อยู่ที่ว่าคนที่ทำจะเข้าใจมันมากน้อยแค่ไหนและใช้วิธีไหนในการสร้างเครือข่ายของตัวเอง

คนที่ทำผิดเพราะได้คำแนะนำ+ตัวอย่างผิดๆก็เยอะ (ส่วนใหญ่จะบอกว่าทำง่ายๆ)

คนที่ตั้งใจศึกษาและพยายามทำให้สำเร็จอย่างมั่นคงก็มีแต่อาจจะน้อยหน่อย

ก็เหมือนกับอาชีพทั่วๆไปที่ไม่ใช่ทุกคนที่ทำแล้วจะประสพความสำเร็จ

ก่อนจะทำก็ต้องศึกษาเรียนรู้จากคนที่ประสพความสำเร็จแล้วว่าเค้าทำอย่างไร แล้วจะรู้ว่ามันไม่หมู

ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ ถ้าเค้ามาบอกว่าทำง่าย ไม่ต้องใช้เวลาเยอะก็อย่าไปเชื่อแค่เริ่มพูดก็ผิดแล้ว

ดีแล้วครับที่ไม่คิดรังเกียจแต่บอกให้เค้าเข้าใจแทนว่าเราไม่พร้อม ไม่เหมาะจะทำ

ถ้าของเค้าดีๆจริงๆเราก็เป็นลูกค้าได้ ไม่ต้องทำเป็นงาน

รถสวยจังพี่

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 10:53:25 AM »
ตามที่พี่ๆคนอื่นๆพูดมามันถูกต้องเลยครับ ตอบไปแบบรักษาน้ำใจแบบนี้ก็ดีแล้วครับ ใจเขาใจเรา มันก็เป็นงานของเขาด้วย
และผมเห็นด้วยที่ว่า คนไทยนำมันมาประยุกต์ใช้ผิดๆ ธุรกิจน่ะมันไม่ได้เลวร้ายหรอกนะครับ มันไม่ได้ผิด
อยู่ที่ว่าเราสามารถเข้าใจในงานนั้นและสามารถประยุกต์มันมาใช้อย่างไรต่างหาก หากว่าโยสามารถทำมันได้ดีทำมันได้อย่างถูกต้อง
มันอาจจะทำเงินให้มากกว่างานประจำซะอีกนะครับ แต่ก็อีกนั่นแหละ หากว่าโยไม่ถนัดทางด้านนี้มันอาจจะไม่เวิร์คก็ได้ครับ

ส่วนตัวผมเองมีเพื่อนทีประสบความสำเร็จจากงานแบบนี้หลายคนนะครับ และบางคนมีรายได้ต่อเดือนมากกว่า3แสนจริง (อันนี้คุยกันแบบเพื่อนเปิดอกคุยกัน)
แต่สำหรับตัวผมแล้วช่วงแรกไม่ใช่ว่าไม่สนนะ ก็สน แต่มานึกถึงตัวเองแล้วงานแบบนี้ไม่ใช่งานที่ผมถนัด และผมรู้ตัวเลยว่าผมไม่สามารถทำได้ดีแน่นอน
ผมเลยทำงานประจำซะดีกว่า เพราะผมรู้ตัวว่าผมถนัดงานแบบนี้มากกว่าครับ

หากว่าไม่ได้ซีเรียสหรือว่าลำบากอะไร ใจนึงผมก็อยากแนะนำให้โยไปลองฟังๆไว้ก็ดีนะครับ มันไม่ได้เสียหายอะไร อย่างน้อยมันก็เป็นประสบการณ์ครั้งหนึ่งในชีวิตน่ะครับ
หลายคนที่ผมเจอ เค้าได้เข้าไปฟังรวมถึงกระทั่งตัวผมเองนั้น แม้ไม่ได้ร่วมงานกับพวกเขา แต่จากการที่ไปฟังหลายๆส่วนถ้าหากว่านำมาประยุกต์ใช้กับชีวิตประจำวันนั้น
ก็ย่อมได้นะครับ (แต่อย่างถึงขั้นโดนล้างสมองนะครับ) บางอย่างฟังแล้วดีก็เก็บมาไว้กับตัว แต่บางอย่างฟังแล้วไม่โอเคก็ปล่อยวางไว้ก็ได้ครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง