ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า old legacy นี่มันมีลิ้นหน้าขายมั้ยอะครับ  (อ่าน 1010661 ครั้ง)

ออฟไลน์ jiblegacy

• *
  • Popular Vote : 4
Re: อยากทราบว่า old legacy นี่มันมีลิ้นหน้าขายมั้ยอะครับ
« ตอบกลับ #3375 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:17:23 PM »
old le มีปัญหาจุกจิกน่ากลัวอะไรไหมอะครับ
โรคที่พบประจำ
อาการที่อาจเกิดขึ้นได้บ่อย

พอดีเพิ่งมีold leใช้ซึ่งเป็นรถเก่าของญาติ เลยอยากรู้จักมันไว้อะครับ :bbbear_16:

ออฟไลน์ Newoldlegacy

• เค้าเรียกผมว่า "กบฎ"
  • *
  • Popular Vote : 10
  • impreza gc8
Re: อยากทราบว่า old legacy นี่มันมีลิ้นหน้าขายมั้ยอะครับ
« ตอบกลับ #3376 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 12:22:45 AM »
ตอบไม่ได้อะครับ แล้วแต่ การใช้งานของเราด้วยนะ

รถคันเก่าผม ปัญหาใหญ่ๆแทบไม่มีเลย มีแต่จุกจิกเล็กๆน้อยเท่านั้น

แต่ก็ต้องทำใจครับ ว่ารถเราอายุเยอะแล้ว

โรคที่พบประจำ กับ อาการที่อาจเกิดขึ้นได้บ่อย ผมก็ตอบไม่ค่อยได้หรอกนะ เพราะแต่ละคัน บางทีเป็นไม่เหมือนกัน
I love 4wd full time.!!

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #3377 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 08:39:54 AM »
old le มีปัญหาจุกจิกน่ากลัวอะไรไหมอะครับ

พอดีเพิ่งมีold leใช้ซึ่งเป็นรถเก่าของญาติ เลยอยากรู้จักมันไว้อะครับ :bbbear_16:
มี ปัญหาใหญ่และน่ากลัวของโอเลN/A คือ แดรกนำ้มันอย่างกะเครื่องเทอโบ หาสาเหตุไม่ได้ด้วย

นึกแล้วก็น่ากัวที่สุด :bbbear_6:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
« ตอบกลับ #3378 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 09:12:38 AM »
ผมใช้อยู่เป็น old-le ลงEJ20ไม่โบ ติดแก๊สมิกเซอร์ ออโต้สวิตเป็นATX4 จับๆ คำนวณดูรู้สึกว่ามันกินแก๊สตกโลละ1.5บาท-2.5บาท แล้วก็น้ำมันจะหายประมาณ1ถัง ต่อเติมแก๊สสี่ถัง(ถังใหญ่ เต็มถัง ประมาณ600กว่าบาท) มันปกติไหมครับ :bbbear_27:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 09:49:54 AM โดย jiblegacy »

ออฟไลน์ Newoldlegacy

• เค้าเรียกผมว่า "กบฎ"
  • *
  • Popular Vote : 10
  • impreza gc8
« ตอบกลับ #3379 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 09:54:35 AM »
น้ำมันไม่น่าจะหายขนาดนั้นนะครับ

แล้วก็คันเก่าผม เครื่องเทอโบ ก็ตกโลละ เกือบ2บาทนะ(ถ้าซัด) 55+
I love 4wd full time.!!

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #3380 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:47:03 AM »
ผมใช้อยู่เป็น old-le ลงEJ20ไม่โบ ติดแก๊สมิกเซอร์ ออโต้สวิตเป็นATX4 จับๆ คำนวณดูรู้สึกว่ามันกินแก๊สตกโลละ1.5บาท-2.5บาท แล้วก็น้ำมันจะหายประมาณ1ถัง ต่อเติมแก๊สสี่ถัง(ถังใหญ่ เต็มถัง ประมาณ600กว่าบาท) มันปกติไหมครับ :bbbear_27:
นำ้มันรั่วแล้วมั๊งครับ ถ้าในรถ นอกรถมีกลิ่นนำ้มันก็เช็คพวกท่อทางเดินนำ้มัน ถังนำ้มัน เพราะมันเก่าแล้วก็มีรั่วบ้าง คันถังรั่วนี่กินนำ้มันตก4-5โลลิตรเลยนะ

ถ้าไม่เจอกลิ่น ก็น่าจะรั่วที่หัวฉีดนำ้มัน เพราะระบบนำ้มันจะทำงานตลอดแม้ใช้แก๊ส
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #3381 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 11:16:29 AM »

ส่วนมากก็อย่างที่ข้างบนบอกแหละ ส่วนมากเสื่อมตามอายุ แล้วก็ต้องดูว่าเซอร์วิสกันมาแบบไหน เอามือ หรือเท้าเซอรวิส ใช้มือก็ดีไป ใช้เท้าก็เหนื่อยตามแก้อีก ฮ่วยยย :bbbear_13:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ chalit_lee

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3382 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:32:39 PM »
กรณีใช้แก็สแล้วน้ำมันหายผิดสังเกต ถ้าไม่รั่วออกนอก ก็อาจจะรั่วในระบบหัวฉีดน้ำมัน ต้อง
ให้ช่างแก็สตรวจสอบ กรณีถ้าเป็นมิกเซอร์ ช่างติดตั้งแก็สอาจจะไม่่ได้ตัดหัวฉีดน้ำมันก็ได้ อาจจะตัดแต่ปั้มติ้กอย่างเดียว ลองให้ช่างแก้สไล่ระบบดูครับ

• *
« ตอบกลับ #3383 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:53:39 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบคร้าบบบ :bbbear_19:

• *
« ตอบกลับ #3384 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 07:32:12 AM »
มีใครซื้อม่านกันแดดหน้ารถ(ที่เป็นเหมือนอลูมิเนียมฟรอยด์หุ้ม วางกระจกหน้ารถอะครับ) มาใช้มั่งครับ รถผมจอดตากแดดร้อนนรกเลย(ฟิล์มสีมืดไม่ใช่ปรอท ...หรือฟิลม์หมดอายุไปแล้วก็ไม่รู้ = =) อยากถามว่ามันช่วยเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ mart@old-legacy

• *
  • Popular Vote : 7
  • รู้หน้าไม่รู้ใจ-ถ้าไม่ลองคบ-ก็จะไม่รู้ต่อไป
« ตอบกลับ #3385 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:09:18 AM »
มีใครซื้อม่านกันแดดหน้ารถ(ที่เป็นเหมือนอลูมิเนียมฟรอยด์หุ้ม วางกระจกหน้ารถอะครับ) มาใช้มั่งครับ รถผมจอดตากแดดร้อนนรกเลย(ฟิล์มสีมืดไม่ใช่ปรอท ...หรือฟิลม์หมดอายุไปแล้วก็ไม่รู้ = =) อยากถามว่ามันช่วยเยอะไหมครับ
ผมใช้อยู่นะ แต่มันช่วยแค่กัน คอลโซลแตกลายงาอะครับ อันนั้นอะช่วยได้เพราะแสงแดด + ความร้อนสะสมในห้องโดยสารมันจะทำให้คอลโซลพัง ส่วนเรื่องแก๊ส มิกเซอร์ ที่กินนํ้ามันหายไปเยอะ ไม่รู้ว่าจะเป็นเหมือนรถเพื่อนผมหรือเปล่า นะ ตัดระบบปั้มติก ตอนเครื่องทำงานด้วยแก๊ส แต่นํ้ามันในสายก็ยังมีค้างอยู่ + กับเวลาเครื่องยนต์ทำงาน หัวฉีดก็ยังยกจ่ายอยู่ มันเลยดึงนํ้ามันจากในสายไปเลี้ยงบ่าวาวล์อยู่ตลอดเวลา ก็เท่ากับว่า เอาแก๊ส+นํ้ามัน มาผสมกัน ข้อดีคือวาวล์พังช้า ข้อเสีย เติม 2 อย่าง (ถ้าเติมแก๊สโซฮอล์ ด้วยแล้ว มันระเหยเร็วกว่าเบนซินธรรมดา และ เบนซิน 95 แน่นอน อีกปัจจัย ซีลฝาถังนํ้ามันเสื่อมด้วยหรือเปล่า สังเกตุง่ายๆ เวลา จอดรถสังเกตุ ไอระเหย จากกระจกมองข้างดูก็ได้ ( ส่องดูตอนช่วงอากาศสะรัวๆดูแล้วจะเห็นไอระเหยชัดเจน)  :bbbear_40: :bbbear_40:

• *
« ตอบกลับ #3386 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:37:09 AM »
ขอบคุณครับ^^

ออฟไลน์ Up________

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #3387 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 09:03:31 PM »
วันนี้ไปอู่มา ผลสรุป กล่องพัง คับ  :bbbear_27:
VETERINARY MEDICINE 73
Mahanakorn University of Technology

• *
« ตอบกลับ #3388 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 10:50:35 AM »
ผมเหมือนเคยเซิร์ทพี่กูเกิ้ล อ่านๆหลายบทความ เหมือนเจอๆอยู่อันของไทย ที่บอก่วา old-leเป็นต้นกำเนิดที่ใช้มาพัฒนาต่อเป็นimpreza
เขาว่าว่า เกียร์ ช่วงล่าง เครื่อง ใช้กันได้
จริงเท็จประการใดครับ ผมสงสัย :bbbear_40:

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #3389 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 11:42:57 AM »
ผมเหมือนเคยเซิร์ทพี่กูเกิ้ล อ่านๆหลายบทความ เหมือนเจอๆอยู่อันของไทย ที่บอก่วา old-leเป็นต้นกำเนิดที่ใช้มาพัฒนาต่อเป็นimpreza
เขาว่าว่า เกียร์ ช่วงล่าง เครื่อง ใช้กันได้
จริงเท็จประการใดครับ ผมสงสัย :bbbear_40:

ตามนั้น :bbbear_34:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"