ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า old legacy นี่มันมีลิ้นหน้าขายมั้ยอะครับ  (อ่าน 989600 ครั้ง)

ออฟไลน์ jiblegacy

• *
  • Popular Vote : 4
Re: อยากทราบว่า old legacy นี่มันมีลิ้นหน้าขายมั้ยอะครับ
« ตอบกลับ #3675 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 07:00:27 PM »
โดนอะครับ คุณRetro racer
เมเนโจ้ท่านหนึ่งเคยกล่าวไว้..... :bbbear_40: :bbbear_40: :bbbear_40:

หลังจากไปฟลัชใส่ น้ำมันเกียร์Dextron3 แทนสูงกว่าสเปคของน้ำมันเกียร์เดิมที่Dextron2. ก็วิ่งดีพันกว่าโล จนมาเริ่มอาการกระตุกของเกียร์กลับมาอีก...
แต่ต้องยอมรับว่าน้ำมันเกียร์เกรดสูงกว่าเดิม ทำให้รถวิ่งดีกว่าเดิม เหมือนที่ร้าน สยามมาสเตอร์เค้าแนะนำจริงๆ แต่ปัญหากลับยังไม่จบ.

ตอนเปลียนออก ดูน้ำมัน มันก็ดำใช้ได้เลยอะครับ น้ำมันเกียร์
แต่วิ่งสักพักก็เริ่มกลับมาติดขัดบ้างอีก แต่ก็ยังลื่นกว่าช่วงเป็นหนักๆก่อนทำ

ผมสงสัยว่า เป็นไปได้ไหม ว่าเป็นเพราะ กรองน้ำมันเกียร์ เพราะตอนเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโต้ ผมไม่ได้เปลี่ยนกรองด้วย เพราะไม่ได้เตรียมตัวกรองกับประเก็นเกียร์มา

ที่สงสัยก็เพราะ คิดว่า ตอนลงเครื่องลงเกียร์ใหม่พร้อมกัน ไม่ได้หากรองเกียร์มาใส่(มั้ง) วิ่งนานกรองก็ตันๆ น้ำมันเกียร์ไหลไม่ลื่นเลยกระตุก พอล้างใหม่ เปลียนน้ำมันเกียร์ น้ำมันมันสะอาดขึ้น กรองก็ไม่ต้องกรองไรมาก จนวิ่งซักพักมันก็ตันๆอีก เพราะน้ำมันมันผ่านเยอะ เริ่มเกิดตะกอนอีก.(รูกรองเริ่มตันๆทำให้น้ำมันไหลไม่คล่อง)

ปัญหาเกียร์ยังไม่สิ้น ตอนเอารถไปยก ถ่ายน้ำมันเกียร์ก็เห็นว่าโช๊คหน้า น้ำมันเย้ิมทั้งซ้ายขวาเลย จะหามาเปลี่ยน หรือว่าจะไปซ่อมโช๊คดีอีกละเนี่ยครับ ยังไม่รวมช่วงล่างด้านหน้าที่กระแทกแรงแล้วชอบดังเหมือนเหล็กเคาะ ไม่รู้ว่าเบ้ายางรองหัวโช๊คแตกหรือว่าไง ทั้งโช๊คหน้าก็นิ่มๆย้วยๆซะอีก ช่วงขับๆพักหลังนี้

:bbbear_13:

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
Re: อยากทราบว่า old legacy นี่มันมีลิ้นหน้าขายมั้ยอะครับ
« ตอบกลับ #3676 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 08:02:27 PM »
โดนอะครับ คุณRetro racer
หลังจากไปฟลัชใส่ น้ำมันเกียร์Dextron3 แทนสูงกว่าสเปคของน้ำมันเกียร์เดิมที่Dextron2. ก็วิ่งดีพันกว่าโล จนมาเริ่มอาการกระตุกของเกียร์กลับมาอีก...
แต่ต้องยอมรับว่าน้ำมันเกียร์เกรดสูงกว่าเดิม ทำให้รถวิ่งดีกว่าเดิม เหมือนที่ร้าน สยามมาสเตอร์เค้าแนะนำจริงๆ แต่ปัญหากลับยังไม่จบ.

ตอนเปลียนออก ดูน้ำมัน มันก็ดำใช้ได้เลยอะครับ น้ำมันเกียร์
แต่วิ่งสักพักก็เริ่มกลับมาติดขัดบ้างอีก แต่ก็ยังลื่นกว่าช่วงเป็นหนักๆก่อนทำ

ผมสงสัยว่า เป็นไปได้ไหม ว่าเป็นเพราะ กรองน้ำมันเกียร์ เพราะตอนเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโต้ ผมไม่ได้เปลี่ยนกรองด้วย เพราะไม่ได้เตรียมตัวกรองกับประเก็นเกียร์มา

ที่สงสัยก็เพราะ คิดว่า ตอนลงเครื่องลงเกียร์ใหม่พร้อมกัน ไม่ได้หากรองเกียร์มาใส่(มั้ง) วิ่งนานกรองก็ตันๆ น้ำมันเกียร์ไหลไม่ลื่นเลยกระตุก พอล้างใหม่ เปลียนน้ำมันเกียร์ น้ำมันมันสะอาดขึ้น กรองก็ไม่ต้องกรองไรมาก จนวิ่งซักพักมันก็ตันๆอีก เพราะน้ำมันมันผ่านเยอะ เริ่มเกิดตะกอนอีก.(รูกรองเริ่มตันๆทำให้น้ำมันไหลไม่คล่อง)

ปัญหาเกียร์ยังไม่สิ้น ตอนเอารถไปยก ถ่ายน้ำมันเกียร์ก็เห็นว่าโช๊คหน้า น้ำมันเย้ิมทั้งซ้ายขวาเลย จะหามาเปลี่ยน หรือว่าจะไปซ่อมโช๊คดีอีกละเนี่ยครับ ยังไม่รวมช่วงล่างด้านหน้าที่กระแทกแรงแล้วชอบดังเหมือนเหล็กเคาะ ไม่รู้ว่าเบ้ายางรองหัวโช๊คแตกหรือว่าไง ทั้งโช๊คหน้าก็นิ่มๆย้วยๆซะอีก ช่วงขับๆพักหลังนี้

:bbbear_13:

ผมรู้คุณก็ซ่อม  :bbbear_43:

ผมว่าถ้าเปลี่ยนแล้วมันหายเนี่ย ลองเปลี่ยนกรองเกียร์ดูก็น่าสนใจนะครับ เพราะบางทีเศษตะกอนมันไปอุดสะสมเยอะๆมันก็เป็นไปได้ ถึงน้ำมันใหม่ แต่กรองมันก็มีตะกอนของกรองเก่าอยู่ ลองดูครับ :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
« ตอบกลับ #3677 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 08:04:24 PM »
อ่อ อีกอย่าง เสียงที่ว่านี่ดังประมาณไหนครับ ก็อกๆๆๆๆๆ แบบนี้ป่าว ถ้าไช่ผมว่า ลูกหมากปลายปีกนกครับ

ปล.ระวังโดนเสียงเหล็กบังท่อไอเสียหลอกนะครับ ต้องลองฟังดีๆ
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #3678 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 06:58:55 AM »

ผมรู้คุณก็ซ่อม  :bbbear_43:

ผมว่าถ้าเปลี่ยนแล้วมันหายเนี่ย ลองเปลี่ยนกรองเกียร์ดูก็น่าสนใจนะครับ เพราะบางทีเศษตะกอนมันไปอุดสะสมเยอะๆมันก็เป็นไปได้ ถึงน้ำมันใหม่ แต่กรองมันก็มีตะกอนของกรองเก่าอยู่ ลองดูครับ :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:
ผมว่าที่น้ำมันเกียร์เพิ่งเปลี่ยน แล้วดำอย่างเร็ว ไม่น่าเป็นที่กรองเก่านะ

เพราะขนาดรถมีออยเกียร์เปลี่ยนน้ำมันใหม่ก็ใสอยู่นาน(น้ำมันค้างอยู่ในแผงออยเกียร์เยอะเหมือนกัน ของเก่าออกไม่หมด)

คิดว่าที่น้ำมันดำไว น่าจะเปนชิ้นส่วนในเกียร์พัง พอมันเสียดสีจนร้อน น้ำมันเกียร์เลยไหม้
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ jiblegacy

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #3679 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 07:24:09 AM »
retro racer:เสียงดัง ปึ้ก เวลากระแทก จะชัดด้านโช๊คหน้าขวาอะครับ ข้างซ้ายไม่เป็น

//choke gf :ถ้าเห็นว่าเป็นไปได้อย่างงั้น มีร้านซ่อมเกียร์แนะนำไหมอะครับ หรือว่าคุณchoke gf เห็นสมควรให้หาเกียร์เปลี่ยนมากกว่า

คาดว่าถ้าสึกหรอสูงก็รอบเอารถไปขึ้นเขาใหญ่อะครับ ได้สับเกียร์มาใช้เกียร์1-2-3เพื่อลาก ช่วยไหลลงเขาเร็วๆให้เกียร์มันดึง ให้รถช้าลงอะครับ เพราะไม่อยากเบรคอย่างเดียว กลัวเบรคไหม้

แล้วรู้สึกว่าหลังจากนั้นมั้ง อาการดังแกกๆ ช่วงเกียร์จึงมาหลังจากกลับจากรอบนั้น แล้วใช้ได้สักพักมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 07:27:03 AM โดย jiblegacy »

• *
« ตอบกลับ #3680 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 08:04:21 AM »
ไม่เคยซ่อมเลยคร้าบ555 แนะนำเปลี่ยนใหม่ แล้วเอาลูกเก่าไปซ่อม หรือเก็บเปนอะไหล่ดีกว่า

ร้านซ่อมรอท่านอื่นเลยครับ ไม่ทราบจริงๆ

• *
« ตอบกลับ #3681 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:52:01 AM »
retro racer:เสียงดัง ปึ้ก เวลากระแทก จะชัดด้านโช๊คหน้าขวาอะครับ ข้างซ้ายไม่เป็น

//choke gf :ถ้าเห็นว่าเป็นไปได้อย่างงั้น มีร้านซ่อมเกียร์แนะนำไหมอะครับ หรือว่าคุณchoke gf เห็นสมควรให้หาเกียร์เปลี่ยนมากกว่า

คาดว่าถ้าสึกหรอสูงก็รอบเอารถไปขึ้นเขาใหญ่อะครับ ได้สับเกียร์มาใช้เกียร์1-2-3เพื่อลาก ช่วยไหลลงเขาเร็วๆให้เกียร์มันดึง ให้รถช้าลงอะครับ เพราะไม่อยากเบรคอย่างเดียว กลัวเบรคไหม้

แล้วรู้สึกว่าหลังจากนั้นมั้ง อาการดังแกกๆ ช่วงเกียร์จึงมาหลังจากกลับจากรอบนั้น แล้วใช้ได้สักพักมั้งครับ

เสียงเหมือนโช็คพัง ไม่ก็หัวโช็คพัง~~~ :bbbear_27:

ส่วนเรื่องเกียร์ออโต้ลองถามท่านอื่นดูครับไม่ชำนาญจริงๆเหมือนกัน

ออฟไลน์ naphat4999

• *
  • Popular Vote : 6
  • Just begining with Suabaru (Love Subaru sound :))
« ตอบกลับ #3682 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 12:27:20 PM »
Hello Old Legacy Gang :bbbear_9: :bbbear_29:

ออฟไลน์ JoJoE Elrarour

• *
  • Popular Vote : 5
  • ^o^
« ตอบกลับ #3683 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 01:01:31 PM »
Hello Old Legacy Gang :bbbear_9: :bbbear_29:

Hello! เอ้าต้อนรับ แขกต่างชาติหน่อยเร็ว พวกเรา  :bbbear_16: :bbbear_16: :bbbear_16: :bbbear_16:

• *
« ตอบกลับ #3684 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 01:32:10 PM »
Hello! เอ้าต้อนรับ แขกต่างชาติหน่อยเร็ว พวกเรา  :bbbear_16: :bbbear_16: :bbbear_16: :bbbear_16:

ต่างชาติไรหละ เขาก็จอดยกเครื่องอยู่ข้างๆรถมึงไงแสรดดดดดดดดดดดดด

ออฟไลน์ JoJoE Elrarour

• *
  • Popular Vote : 5
  • ^o^
« ตอบกลับ #3685 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 01:33:39 PM »

ต่างชาติไรหละ เขาก็จอดยกเครื่องอยู่ข้างๆรถมึงไงแสรดดดดดดดดดดดดด

กร๊ากกกกกกกกกกก ก็เค้าเล่นมางั้น กูก็ตามน้ำดิ

• *
« ตอบกลับ #3686 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 07:52:41 PM »
เห็นเขาถามเรื่อง S203-S204  หรือ RA-R อยากจะบอกว่า ลุงเลของเราก็มี RS-R กับ RS-RA ด้วยนะตัวเธออออ
http://www.decal-co.com/out-flat/variation-e.html

ออฟไลน์ Up________

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #3687 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 11:02:21 PM »
สวยจัง

ของอัพขาดไรมั่งเนี่ยยย

:bbbear_13: :bbbear_13:
VETERINARY MEDICINE 73
Mahanakorn University of Technology

• *
« ตอบกลับ #3688 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 06:47:16 AM »
เห็นเขาถามเรื่อง S203-S204  หรือ RA-R อยากจะบอกว่า ลุงเลของเราก็มี RS-R กับ RS-RA ด้วยนะตัวเธออออ
http://www.decal-co.com/out-flat/variation-e.html

โอ เพิ่งทราบนะครับเนี่ย ยังงี้เรียกว่า รุ่นลุงA ดีก่า อิมรุ่นน้องเรียก อาว์A :bbbear_43:

• *
« ตอบกลับ #3689 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 04:40:46 PM »
โอ เพิ่งทราบนะครับเนี่ย ยังงี้เรียกว่า รุ่นลุงA ดีก่า อิมรุ่นน้องเรียก อาว์A :bbbear_43:

:bbbear_1: :bbbear_1: :bbbear_1: