ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามไฟซีนอลหน่อยครับผม ติดๆดับๆ (สอบถามพิ่มเติมครับ)  (อ่าน 12264 ครั้ง)

ออฟไลน์ boxer_sound

• Im
  • *
  • Popular Vote : 6
  • สนั่น....ลั่น...ทุ่ง
   ตอนนี้ ไฟหน้า เป็นซีนอล ติด ๆ ดับ ๆ ครับ บางทีติดซ้าย บางทีติดขวา พยายามขยับๆเช็คพวกขั้ว ก็ไม่ติด
อยู่ ๆ เช้ามืดมา ติด 2 ข้างเฉยเลย ขับไปเจอลูกระนาด แสงไฟเหมือนสปาร์คๆ แล้วก็ติดข้างเดียว เลยใช้ไฟสูงแทน
สีเป็นเหมือนหลอดธรรมดาครับ แสงไม่สว่างมากเท่าไหร่แต่ติด 2 ข้าง แต่มีบางครั้ง ดับหมดครับ งงกะระบบไฟครับ
พยายามเคาะไปเคาะมา ก็มีติดบ้างดับบ้าง แต่ไม่อยากพวงค์ ว่ามันจะติดหรือดับ หรือติดกี่ข้าง ผมควรแก้ไขยังไงดีครับ

1. เปลี่ยนระบบเดินไฟใหม่ (ใช้ชุดเพิ่มไฟ + หลอดไฟแต่งแบบธรรมดา) >>> หลอดไฟ GC นี่ มันใช้หลอดอะไรเหรอครับ)

2.  แก้ไขระบบไฟซีนอล (แต่ผมก็งงว่าทำไมไฟสูงมันก็ดับเป็นบางที อาการเดียวกันเลย)

3. ยกชุดซีนอลใหม่

ร้านไดนาโม ธรรมดาเขาทำได้ไหมครับ หรือต้องเข้าอู่ซูบารุเลย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 03:48:06 PM โดย Begle_In_Car »

ออฟไลน์ l3link_182

• *
  • Popular Vote : 0
  • วิ่งจนล้อหลังแซงล้อหน้า!!!!!
Re: สอบถามไฟซีนอลหน่อยครับผม ติดๆดับๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 10:28:39 PM »
ใจเย็นๆครับค่อยๆทำค่อยแก้ ผมว่าควรกลับไปหาร้านที่คุณติดไฟxenonมาดีกว่านะครับ อีกอย่างถ้ายังอยู่ในประกัน ทางร้านก็คงต้องเต็มใจแก้ไขให้มันสมบูรณ์อยู่แล้ว ขอให้โชคดีครับ  emo77o

• Im
  • *
Re: สอบถามไฟซีนอลหน่อยครับผม ติดๆดับๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 10:32:23 PM »
ใจเย็นๆครับค่อยๆทำค่อยแก้ ผมว่าควรกลับไปหาร้านที่คุณติดไฟxenonมาดีกว่านะครับ อีกอย่างถ้ายังอยู่ในประกัน ทางร้านก็คงต้องเต็มใจแก้ไขให้มันสมบูรณ์อยู่แล้ว ขอให้โชคดีครับ  emo77o

พอดีผมเพิ่งได้ GC มือสองมาอ่ะคับ มีซีนอลติดมาอยู่แล้วอ่ะคับ สงสัยต้องแก้เองอ่ะคับ

แต่สมมุติว่ารื้อเก่าแล้วติดใหม่ กัวจะไม่ใช่ต้นตอน่ะคับ เสียวตรงนี้ด้วย

วันนี้กลับถึงหน้าบ้าน ไฟหน้าดับสนิทคับ สงสัยระหว่างทางคนขับสวนมาคงบ่นผมบ้างแหละ  อิอิ ขับยังไงไม่เปิดไฟหน้า  emo36o

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 10:52:42 PM »
น่าจะมีปัญหากับตอนต่อพ่วงระบบไฟนะครับ ดูจากที่ว่ามา ไปที่ใช้อยู่เป็นXenon H4 ไฟซีนอนมีองค์ประกอบหลักอยู่แค่3อย่างเท่านั้นครับ คือบัลลาสต์ หลอด และground ถ้าบัลลาสต์เสียจะมีอาการสตาร์ทไฟไม่ขึ้น หรือติดช้า ถ้าหลอดมีปัญหา จะมีอาการติดๆดับ อยากติดก็ติดขึ้นมา (อาจเกิดจากสายไฟขาดในก็ได้ครับ) สามคือground อันนี้บางยี่ห้อมีบางยี่ห้อไม่มีครับ คือถ้าสายกราวน์ไม่ลงถึงตัวรถ มันจะเปิดไฟไม่ค่อยติด อยากติดก็จะติด อยากดับก็จะดับ แต่ทั้งหมดทั้งสิ้น ไฟสูงหลอดธรรมดาไม่น่าจะไปเกี่ยวด้วย จากตรงนี้ถ้ามันดับไปด้วยแบบนี้ น่าจะมีปัญหาตั้งแต่ระบบไฟที่จ่ายไปที่ชุดไฟทั้งยวงเลยครับ แนะนำให้ไปร้านXenonที่ท่านไว้ใจแล้วบอกอาการให้เชคใหม่ทั้งระบบครับ แต่หลอดxenonที่ติดๆดับๆบ่อยๆแล้วเนี่ย มันจะอายุใช้งานสั้นลงเยอะมากหนะครับ ก็ระวัง ณ จุดนี้นี้ด้วย

ขอให้โชดดีครับ

ปล. ถ้าจะเปลี่ยนXenonเลย แนะนำติดเป็น Xenon H4 แบบหลอดสไลด์นะครับ ไฟสูงตำจะเป็นxenon ไม่ต้องใส่สองหลอดในหนึ่งโคม แต่จะมีปัญหาหน่อยคือตอนกลางวันเวลาจะใช้ดิฟไฟสูงมันจะสว่างไม่ทัน เพราะballastต้องใช้เวลาซักพักในการchargeประจุเข้าหลอด การดิฟแบบกระพริบสั้นๆมันอุ่นไม่ทัน เลยจะใช้ไม่ค่อยได้หนะครับ แต่ตอนกลางคืนเวริคมากครับผม (โดยเฉพาะกับคนตาไม่ค่อยดีอย่างผมครับ)

• Im
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:38:06 AM »
น่าจะมีปัญหากับตอนต่อพ่วงระบบไฟนะครับ ดูจากที่ว่ามา ไปที่ใช้อยู่เป็นXenon H4 ไฟซีนอนมีองค์ประกอบหลักอยู่แค่3อย่างเท่านั้นครับ คือบัลลาสต์ หลอด และground ถ้าบัลลาสต์เสียจะมีอาการสตาร์ทไฟไม่ขึ้น หรือติดช้า ถ้าหลอดมีปัญหา จะมีอาการติดๆดับ อยากติดก็ติดขึ้นมา (อาจเกิดจากสายไฟขาดในก็ได้ครับ) สามคือground อันนี้บางยี่ห้อมีบางยี่ห้อไม่มีครับ คือถ้าสายกราวน์ไม่ลงถึงตัวรถ มันจะเปิดไฟไม่ค่อยติด อยากติดก็จะติด อยากดับก็จะดับ แต่ทั้งหมดทั้งสิ้น ไฟสูงหลอดธรรมดาไม่น่าจะไปเกี่ยวด้วย จากตรงนี้ถ้ามันดับไปด้วยแบบนี้ น่าจะมีปัญหาตั้งแต่ระบบไฟที่จ่ายไปที่ชุดไฟทั้งยวงเลยครับ แนะนำให้ไปร้านXenonที่ท่านไว้ใจแล้วบอกอาการให้เชคใหม่ทั้งระบบครับ แต่หลอดxenonที่ติดๆดับๆบ่อยๆแล้วเนี่ย มันจะอายุใช้งานสั้นลงเยอะมากหนะครับ ก็ระวัง ณ จุดนี้นี้ด้วย

ขอให้โชดดีครับ

ปล. ถ้าจะเปลี่ยนXenonเลย แนะนำติดเป็น Xenon H4 แบบหลอดสไลด์นะครับ ไฟสูงตำจะเป็นxenon ไม่ต้องใส่สองหลอดในหนึ่งโคม แต่จะมีปัญหาหน่อยคือตอนกลางวันเวลาจะใช้ดิฟไฟสูงมันจะสว่างไม่ทัน เพราะballastต้องใช้เวลาซักพักในการchargeประจุเข้าหลอด การดิฟแบบกระพริบสั้นๆมันอุ่นไม่ทัน เลยจะใช้ไม่ค่อยได้หนะครับ แต่ตอนกลางคืนเวริคมากครับผม (โดยเฉพาะกับคนตาไม่ค่อยดีอย่างผมครับ)

ขอบคุณมากๆเลยคับ ได้ความรู้เพิ่มอีก  emo36o

• Im
  • *
ถ้าผมจะทำไฟกลับมาให้เป็นธรรมดาโดย การเพิ่มชุดไฟ ให้ช่างเดินสายใหม่
(ตอนคันเก่าเคยทำ ชุดนึงประมาณ 500+ค่าแรงนิดหน่อย)

อยากสอบถามเกี่ยวกับหลอดไฟครับ เห็นพี่ ๆ ว่า  GC เป็น H4

H4 ตัวนี้ มันตัวเดียวกับที่ขายตาม Lotus หรือร้านของแต่งไหมครับ ที่ติดขั้ว H4

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
บางทีดับหมดนี้ ไม่น่าใช้ ซีน่อลแล้วครับ เพราะ ไฟสูงเป็นธรรมดานิ

น่าจะดูระบบสายไฟ กราวน์ และ ฟิวส์ ของไฟฟ้าครับ

ไม่ทราบว่า ไฟในรถ และไฟ หลังรถ ดับด้วยไหมครับ หรือว่า แค่ ไฟหน้า

ค่อยๆหาไปครับใจเย็นๆ