ผู้เขียน หัวข้อ: พรุ่งนี้อู่พี่มานะจะเปิดไหมครับ ไฟ CEL ติดค้าง Cruise กระพริบ  (อ่าน 4284 ครั้ง)

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
ไม่แน่ใจว่าจะยังขับต่อได้ไหม ในคู่มือก้บอกแค่เข้ารับการตรวจ ถ้าไปฝืนขับเดี๋ยวพังไปกันใหญ่
แต่ไม่แน่ใจว่าพรุ่งนี้ทางอู่จะเปิดไหมครับ ศูนย์ซูบารุกรุงเทพ กลัวเป็นอะไรมาก

ไฟ Check Engine ติดค้าง แล้วไฟ Cruise กระพริบตลอดเวลา ดับเครื่องสตารืทใหม่ ยังเป็นอยู่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Donald_Duck

• เป็ดมีปัญหา~หา~หา
  • *
  • Popular Vote : 6
I'm call him this afternoon, tomorrow the shop is close. But open at saturday as alway krub.

• *
ขอบคุณครับ

เสาร์เช้ามีธุระเนี่ยจะฝืนขับไปดีไหมครับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
ขอทราบรุ่นรถ และเหตุการณ์ก่อนที่ไฟ CEL จะขึ้นหน่อยครับ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

• *
Impreza GH7 2.0 ออโต้ ครับ
คือขับไปเจอฝาท่อที่มันสูงกว่าพื้นถนนมากๆ ตรงถนนพระรามสอง ก่อนถึงที่กลับรถตรงเลย คาร์ฟูร์มาหน่อย
แล้วรถเหมือนเหินลงมากระแทกพื้นครับ ขับต่อมาซักสิบกิโลก็มีไฟขึ้นเลยครับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
เบื้องต้น ลองก้มดูใต้ท้อง หรือเข้าปั้ม ที่มีหลุมให้เรามุดลงไปดูใต้ท้องได้ ดูว่ามีการกระแทกไปโดนส่วนสำคัญตรงไหนบ้างครับ เช่นท่อไอเสีย หรือ sensor ต่างๆ

ไฟ CEL ติดค้าง และไฟ cruise กระพริบ แสดงเตือนให้รู้ว่าควรตรวจเช็คเกี่ยวกับเครื่องยนต์ครับ ถ้าแก้ไขเสร็จแล้ว reset ecu + reset ไฟหน้าปัด ไฟเตือนก็จะหายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 08:45:48 AM โดย WhiTeScooBY »
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

• *
จากการต่อเครื่องเช็คดูออกมาเป็น code E420 ช่างบอกว่าเกี่ยวกับรอบเครื่องแล้วก็คงรีเซ้ทกล่องใหม่ให้ เพราะ ตอนขับออกมาขับอย่างกะรถคนละคัน แอบตื้อๆ รอบต่ำแปลกๆ

เติม 95 ลิตรละประมาท 45 บาทถ้าจำไม่ผิดไป 1000 บาท แล้วก็กดขึ้นทางด่วนกลับ เพื่อให้กล่องมันจำน้ำหนักเท้า

สรุปว่าช่างไม่ได้แก้ไขอะไร แต่คงต้องรอดูกันต่อไปว่าจะมีไฟติดขึ้นอีกหรือเปล่านะครับ