ผู้เขียน หัวข้อ: เหยี่ยวลงสนามโค้งแล้วสะดุด  (อ่าน 4475 ครั้ง)

ออฟไลน์ Phob

• *
  • Popular Vote : 29
เหยี่ยวลงสนามโค้งแล้วสะดุด
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 11:24:11 AM »
เหยี่ยวGDBเวลาลงสนามจะสะดุดเวลาน้ำมันครึ่งถังล่าง ประมาณครึ่งถังก็สะดุด เป็นเวลาโค้งขวาครับ

ถนนธรรมดาก็เป็นถ้าโค้งขวาแรงๆใครเคยแก้แล้วหายบ้าง ทำยังไงและก็ทำที่ไหน ช่วยแนะนำ

หน่อยเถอะครับ รำคาญมากๆ ต้องใส่น้ำมันให้เต็มถังตลอดเวลาเวลาลงสนาม แต่ขับตรงๆธรรมดา

เหยียบๆน้ำมันเหลือขีดเดียวก็ไม่เป็นไร ขอบคุณครับ emo8o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 11:31:30 AM โดย phob »

ออฟไลน์ HSV

• *
  • Popular Vote : 0
  • K45
Re: เหยี่ยวลงสนามโค้งแล้วสะดุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 12:00:52 PM »
ลองหาโครง ปั๊มติ้กพลาสติก ของspec c มาใส่ครับ  มันจะมีห้องกัน และน้ำมันเบนซิลไหลกลับ ลงถุงกรอง   ช่วยได้เยอะ  แต่ก้อวอด สะดุด บ้่าง ถ้าจะเกือบ ถึงขีด1/4  นะครับ
torqe is what makes the car accelerate,horse power maintains that.

• *
Re: เหยี่ยวลงสนามโค้งแล้วสะดุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 12:43:26 PM »
ขอบคุณคุณHSVครับ ไว้จะลองหาโครงมาเปลี่ยนดู ของผมตอนนี้ตัวกรองถอดทิ้งไปแล้ว(เปื่อย)

ใช้เป็นกรองทองเหลืองแทน ถังน้ำมันรุ่นนี้มันมีถ้วยกักน้ำมันทุกคันหรือเปล่าครับ

ตอนแรกว่าจะหาทางทำให้ท่อปั๊มติ๊กดูดถึงก้นถัง แต่ดันติดที่ถ้วยนี้ เลยไม่สามารถ

ปรับให้ท่อลงต่ำกว่านี้ได้ แต่ตอนนี้ท่อก็ดูดถึงก้นถ้วยนี้แล้ว ตอนแรกก็คิดว่าจะหาทาง

ถอดถ้วยนี้ออกเหมือนกัน จะได้ให้ดูดถึงก้นถังเลย แต่มองไม่เห็นว่าถ้วยอยู่ติดก้นถังหรือยัง

ผมแนบรูปถ้วยมาให้ดูด้วยครับ (รูปแทน) อ่อ โครงซื้อได้ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ  emo65o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 12:46:37 PM โดย phob »

ออฟไลน์ HSV

• *
  • K45
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 12:59:57 PM »
ของผมสั่งbid yahoo japan ครับ  ลองโทรปรึกษา พี่เล็กสำโรง ดู ก็ได้ครับ  ผมเคยเห็นอีก ที่นึงคืออู่boxer  จะเป็น standless นะครับ   ถ้วยไม่จำเป็นต้องเอาออกครับ เพราะมันก้นถังแล้ว
torqe is what makes the car accelerate,horse power maintains that.

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 03:50:42 PM »
ของผมสั่งbid yahoo japan ครับ  ลองโทรปรึกษา พี่เล็กสำโรง ดู ก็ได้ครับ  ผมเคยเห็นอีก ที่นึงคืออู่boxer  จะเป็น standless นะครับ   ถ้วยไม่จำเป็นต้องเอาออกครับ เพราะมันก้นถังแล้ว

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ รบกวนอีกเรื่องนึง พอทราบหรือเปล่าว่าถ้วยที่มีอยู่ใส่เพื่ออะไร ผมดูแล้วมันก็กักน้ำมันได้ก็ไม่เยอะ

ถ้าเวลาโค้งขวาแล้วน้ำมันจะเทไปด้านซ้ายของถัง เวลานั้นดูเหมือนปั๊มติ๊กจะดูน้ำมันจากในถ้วยนั้นเอง ซึ่งมีปริมาณไม่มาก

พอน้ำมันในถ้วยหมดจึงทำให้สะดุด พอรถเริ่มตรงน้ำมันก็จะไหลมาเข้าถ้วยเต็มอีกครั้งนึง ทำให้วิ่งต่อไปได้โดยไม่สะดุด

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นอย่างนึ้นเราสามารถเจาะถ้วยตัวนั้นให้น้ำมันเข้าออกได้เร็วขึ้นได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 03:55:31 PM โดย phob »

ออฟไลน์ HSV

• *
  • K45
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 07:39:52 PM »
คงจะเพราะมีไหลกลับ ช่วยพยุงไว้น่ะครับ   

ไม่ทราบรถคันนี้เป็นสเปคไหนครับ  ตัวรถ

อ้อ  อีกอย่าง ถ้าช่วงล่าง รถมันนิ่มเนี่ย  ยังงัย ก็ต้องทำใจครับ  รถมันเอียงเยอะ ของเหลว มันก็ยิ่ง เอียงตาม

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 09:30:10 PM »
ตัวรถเป็น GDB แท้ lot E ครับ เครื่องเดิมคอแดงไม่ได้ทำอะไร ส่วนช่วงล่างเป็น Tein Monoflex  เวลาลงสนามปรับประมาณเบอร์ 4-5 

ก่อนอื่นสงสัยต้องเปลี่ยนตาม ที่คุณHSV แนะนำดูก่อน  เผื่อหายสะดุด  ขอบคุณอีกครั้งน่ะครับ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 10:07:17 PM »
 emo72o

อาการปกติของ Impreza ครับ ว่ากันมาตั้งแต่ GC ก็เจอปัญหานี้ประจำ  วิธีแก้ก็ตามที่โพด(HSV)ว่าไว้ครับ

แต่ของผมแก้แบบกำปั้นทุบดินหน่อย คือไปวิ่งที่ไหนก็แล้วแต่ จะพกถังน้ำมันสำรอง(20ลิตร)ไว้ พอใกล้ๆถึงขีดกลางก็เติมเข้าไปป้องกันอาการสะดุด

ถ้าวิ่งจนถึงครึ่งถังอีกทีก็คงต้องพอแล้วละครับ  emo76o

ช่วงล่าง ถ้าไปทางนิ่มหน่อย(คือเลี้ยวแล้วเอียงเยอะ) ก็เป็นอีกสาเหตุ แต่ไม่ใช่ปัญหาหลักครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ walkaway

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 10:53:57 PM »
ของผมก็เปนเหมือนกันครับ
อาการสะดุดมาเป็นพักๆ เช่น
 1. วิ่งทางตรง เลี้ยงรอบไว้สักประมาน 4000 แช่ๆไว้มันก็สะดุดซะงั้น
 2. เหยียบ คันเร่ง รอบกวาดไป สักประมาน 4000 อาการสะดุดก็มาอีก ต้องเปลี่ยนเกียรถึงหายครับ

ยังไ่ม่รุ้เป็นเพราะอะไรเลย

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 08:50:01 AM »
emo72o

อาการปกติของ Impreza ครับ ว่ากันมาตั้งแต่ GC ก็เจอปัญหานี้ประจำ  วิธีแก้ก็ตามที่โพด(HSV)ว่าไว้ครับ

แต่ของผมแก้แบบกำปั้นทุบดินหน่อย คือไปวิ่งที่ไหนก็แล้วแต่ จะพกถังน้ำมันสำรอง(20ลิตร)ไว้ พอใกล้ๆถึงขีดกลางก็เติมเข้าไปป้องกันอาการสะดุด

ถ้าวิ่งจนถึงครึ่งถังอีกทีก็คงต้องพอแล้วละครับ  emo76o

ช่วงล่าง ถ้าไปทางนิ่มหน่อย(คือเลี้ยวแล้วเอียงเยอะ) ก็เป็นอีกสาเหตุ แต่ไม่ใช่ปัญหาหลักครับ  emo64o

ผมก็ใช้วิธีการเดียวกันกันอาจารย์อ่ะคับ ก่อนลงสนามพยายามให้มีน้ำมันอยู่ 3/4 ของถัง แต่เห็นรถเพื่อนๆหลายคันทั้งหมู เหยี่ยว ที่วิ่ง

ด้วยกัน วิ่งจนน้ำมันเกือบหมดถังยังไม่สะดุดเลย ลงสนามทีขับไม่ค่อยเหนื่อย แต่เติมน้ำมันเหนื่อยอ่ะครับ emo25oไปทีแบกไป 2 ถังๆ

ละ 20 ลิตร เติมจนหมดทุกครั้ง จนเพื่อนๆแซวว่าเอามาทำไมตั้ง 2 ถัง emo45o

1. วิ่งทางตรง เลี้ยงรอบไว้สักประมาน 4000 แช่ๆไว้มันก็สะดุดซะงั้น
 2. เหยียบ คันเร่ง รอบกวาดไป สักประมาน 4000 อาการสะดุดก็มาอีก ต้องเปลี่ยนเกียรถึงหายครับ

อาการนี้ผมเคยเป็นครับ ของผมเป็นที่ตัวกรองที่อยู่ติดกับปั๊มติ๊กในถังเปื่อย หลุดมาเป็นชิ้นๆ เลยไปอุดตรงปั๊มติ๊กทำให้น้ำมันเข้าไม่

สะดวก เวลารอบเกิน 4 พันรอบขึ้นไปรถจะสะดุดปั๊งๆ   ตอนแรกนึกว่าเป็นที่กรองเบนซิน แต่เปลี่ยนแล้วก็ไม่หาย พอถอดปั๊มติ๊กใน

ถังออกมาดูถึงรู้  แถมเจอเศษของตัวกรองเต็มถังไปหมด เลยต้องล้างถัง หลังจากนั้นอาการก็หายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:22:31 AM โดย phob »

ออฟไลน์ HSV

• *
  • K45
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:24:57 AM »
ตัวกรอง  ติดมากับรถ  รึเปล่าครับ  เกิดกับ gdb หรอครับ   พอดีไม่เคยเจอ เรื่องนี้ เพราะ ปรกติ รถเทอโบ ตัวกรองจะไม่มี ใยกรองเหมือนพวกna  ส่วนใหญ่เป็นแค่ถุงกรอง มีโครงด้านใน  สงสัยต้องลองเช็คของตัวเองบ้างล่ะ

ส่วนเรื่องที่คันอื่น  วิ่งเกือบหมดถัง  ไม่เป็นเนี่ย  อาจจะเป็นไปได้  ถ้าคนขับ  ไม่กด ให้บูส  หรือขับไม่เต็มครับ emo70o

พวกล้างผลาญ  เนี่ย  มีถังa บางคันยังเอาไม่อยู่ emo69o

ในรูป คือ โครงของspec c และปั๊มใหญ่  พอดี ผม ทำลักษณะ เดียวกันอยู่ ใช้ปั๊มsard 280lts/h
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:30:12 AM โดย HSV »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:41:06 AM »
ตัวกรอง  ติดมากับรถ  รึเปล่าครับ  เกิดกับ gdb หรอครับ   พอดีไม่เคยเจอ เรื่องนี้ เพราะ ปรกติ รถเทอโบ ตัวกรองจะไม่มี ใยกรองเหมือนพวกna  ส่วนใหญ่เป็นแค่ถุงกรอง มีโครงด้านใน  สงสัยต้องลองเช็คของตัวเองบ้างล่ะ

ส่วนเรื่องที่คันอื่น  วิ่งเกือบหมดถัง  ไม่เป็นเนี่ย  อาจจะเป็นไปได้  ถ้าคนขับ  ไม่กด ให้บูส  หรือขับไม่เต็มครับ emo70o

พวกล้างผลาญ  เนี่ย  มีถังa บางคันยังเอาไม่อยู่ emo69o

ตัวกรองติดมากับรถ gdb ของผมเอง ตอนที่รื้อออกมา มีโครงพลาสติกกับเศษๆเต็มไปหมดจมอยู่ก้นถังครับ ไม่เหลือสภาพว่า

เป็นถุงกรองหรือเป็นทรงอะไรครับ แต่ที่เจอๆเศษๆไปอุดอยู่ตรงรูปั๊มติ๊กที่ดูดน้ำมันจนเต็มรู  หลังจากเอาเศษทั้งหมดออกจากรู

อาการก็หายสะดุดครับ  (ตอนทำผมทำเองครับ)

ส่วนรถเพื่อนๆที่อาจจะกดไม่เต็ม ว่างๆจะลองถามเพื่อนๆคนนั้นดูครับ ว่าเหยียบเต็มหรือยัง ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน

อ่อ แล้วของผมต้องเปลี่ยนยังไงดีครับ spec c ขายทั้งชุดรวมปั๊มหรือเฉพาะโครง  ของผมปั๊มเป็นของเดิมติดรถมา ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:46:47 AM โดย phob »

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:48:21 AM »
เฉี่ยวๆ  มา  

จะแซวก็ไม่กล้า  เด่วพี่ภพ กะพี่โพด ตบ กบาลเอา   emo63o emo63o

มัคนายก   ขอ หลบไปก่อนนะจ๊ะ emo64o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:48:46 AM โดย ---น้ำตาเสือดำ--- »

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 12:24:07 PM »

ของผมก็เพิ่งเป็นครับ เลยเปลี่ยน walbro ไป
อาการเหมือนน้ำมันไม่พอ เวลาบู๊ซมา
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ HSV

• *
  • K45
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 08:16:14 PM »
จริงๆ ใช้ได้ เฉพาะ  ตัวพลาสติก อ่ะครับ......ประกบเข้ากับ โครงsti  เดิม  เพราะ ถังน้ำมันของspec c  มันเล็กกว่า  ตื้นกว่า  เห็นว่าเหมือนถัง 1600 ละครับ

มันมีของแต่งขาย  แต่ต้องลองเช็คดูว่า ที่ไหน เอาเข้ามาบ้างล่ะครับ  ลักษณะจะเป็นแบบเดียวกัน  แล้วก็มีไหลกลับ ลงมาที่กล่องตัวมันครับ