ผู้เขียน หัวข้อ: VDC ใน GTR มันคือ limited slip ใน impreza ใช่ไหมครับ  (อ่าน 4602 ครั้ง)

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
VDC ใน GTR มันคือ limited slip ใน impreza ใช่ไหมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 07:33:18 AM »
VDC มันคุมแยกล้อได้เลย แล้วสั่งเพิ่มหรือจะลด torque ก้อได้ โดยมี sensor วัดล้อฟรี    อย่างนี้มันก้อเหมือนกับ limited slip ของ imp เราใช่ไหมครับ แต่เร็วและฉลาดกว่า ผมเข้าใจถูกไหม

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
Re: VDC ใน GTR มันคือ limited slip ใน impreza ใช่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 08:48:14 AM »
 emo72o

ถ้าเข้าใจไม่ผิด VDC มันน่าจะมาจาก Vehicle dynamic control รึเปล่าครับ? สร้างขึ้นมาเพื่อความ "เสถียร"

กล่าวคือเมื่อระบบทำงาน มันจะควบคุมทั้ง ABS EBD TCS ฯลฯ ก็เหมือนๆกับของโตโยต้า และรถยี่ห้ออื่นๆ

ในเคสนี้ ไม่น่าจะเหมือนกับ LSD ของอิม  นี่ผมเดาว่าที่คุณtipถาม หมายถึง Center differential มากกว่าจะถามถึงLSD

C-diff ของอิมมันทำหน้าที่แค่กระจายกำลังระหว่างล้อคู่หน้า-ล้อคู่หลัง โดยมีให้เลือกทั้งแบบปรับได้เอง กับแบบออโต้

เป็นเรื่องเกี่ยวกับการส่งถ่ายกำลังล้วนๆครับ

อีกอย่าง GTR จะเรียกว่าเป็นรถขับ4ตลอดเวลา (full time all-wheel-drive) ก็อาจจะไม่สะดวกปากเท่าไหร่นัก

พื้นฐานของเค้า เป็นรถ FR คือเครื่องวางหน้า+ขับหลัง แค่นั้นไม่พอ แยกเอาเกียร์ทั้งลูกไปไว้ข้างหลังอีกต่างหาก

ระบบขับ4 ของเค้า จะทำงานผ่าน ATESSA ซึ่งก็มีมาตั้งแต่ R32 ไล่ขึ้นมาจนถึง GTR ในปัจจุบัน

ไม่รู้ผมเข้าใจคำถามถูกรึเปล่า  emo76o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
Re: VDC ใน GTR มันคือ limited slip ใน impreza ใช่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 02:20:01 PM »
เคยได้ยินมาว่า skylineนั้น จะขับสี่ก็ต่อเมื่อ กดกระโดดออก กับอัดแรงๆ แต่ถ้าหากว่า วิ่งธรรมดากับพอความเร็วสูงแล้วนั้นมันจะเป็นขับสองน่ะครับ

อันนี้ผมไม่เคยลองเองกะตัวนะครับแต่เคยถามคนใช้มา ผิดถูกอย่างไรขออภัยครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 02:33:01 PM »
เคยได้ยินมาว่า skylineนั้น จะขับสี่ก็ต่อเมื่อ กดกระโดดออก กับอัดแรงๆ แต่ถ้าหากว่า วิ่งธรรมดากับพอความเร็วสูงแล้วนั้นมันจะเป็นขับสองน่ะครับ

อันนี้ผมไม่เคยลองเองกะตัวนะครับแต่เคยถามคนใช้มา ผิดถูกอย่างไรขออภัยครับ

อย่างที่โบ๊ทเข้าใจถูกแล้วครับ ระบบขับ 4 ของ Skyline จะมีการถ่ายแรงมาล้อหน้าก็ต่อเมื่อระบบจับได้ว่ามีแรงส่วนเกินเกิดขึ้น emo64o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 04:00:42 PM »
อย่างที่โบ๊ทเข้าใจถูกแล้วครับ ระบบขับ 4 ของ Skyline จะมีการถ่ายแรงมาล้อหน้าก็ต่อเมื่อระบบจับได้ว่ามีแรงส่วนเกินเกิดขึ้น emo64o
กรูเก่ง emo76o
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 12:16:20 AM »
http://www.youtube.com/watch?v=dTaYEQ4Mi74&feature=fvsr

คือดูคลิปอันนี้น่ะครับ มันเจ๋ง cod cod เลย มันมีตอนที่ขับฝนตกครับ ใช้ความเร็วตั้ง 240km/hr ทางตรง บ้าไปแล้ว รถมันดูวูบๆ พวงมาลัยส่ายขวาทีซ้ายที  Designer เค้ามาบอกทีหลังว่า VDC มันทำงาน คือถ้ามีการเสียอาการ รถมันจะแก้โดยเพิ่มหรือลด torque ตามความเหมาะสม ไปที่แต่ละล้อ ให้รถเสถียร ไม่เสียอาการ ฟังๆ ดูมันน่าจะเป็น concept ของการถ่ายกำลังนะครับ อย่าง centre driff มันจะถ่ายกำลังล้อคู่หน้า-หลัง   ส่วน LSD ถ่ายกำลังล้อซ้าย-ขวา แต่ VDC มันถ่ายกำลังแยกอิสระทั้ง 4 ล้อเลย (โดยอาจไปผูกสัมพันธ์กับระบบทั้งหมดพวก ABS,EBD,... ต่างๆ ที่จานอั๋นกล่าวมา และอาจจะมีระบบที่เหมือนๆ centre driff กับ LSD ที่เอาไว้ลดกำลังจากล้อหนึ่งที่หมุนฟรี ไปให้อีกล้อที่มีแรงมากกว่า ได้ทำงาน) จริงๆ แล้วทุกระบบ ทั้ง centre driff , LSD , VDC มันคือการถ่ายโอนกำลังจากล้อที่หมุนฟรี ไปยังล้อที่ยังยึดเกาะได้ ใช่หรือไม่ครับ ????? ช่วยอธิบายหน่อย

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:33:10 AM »
 emo72o

โอเค ถ้างั้นผมเข้าใจถูกว่าหมายถึง Vehicle Dynamic Control นะครับ  ควบคุมเรื่องการทรงตัว ความเสถียรอะไรแบบนั้น

ถ้าถามว่า VDC ใน GTR มันมาเหมือนกับ C-diff ในImprezaมั้ย  ผมอยากให้แยกประเด็นออกไปมากกว่า

VDCทำงานโดยการคำนวนและควบคุมระบบที่รถรุ่นนั้นๆมีอยู่ ถ้าGTR มีอะไรที่เหมือนC-diff ของเรา ก็เป็นไปได้ว่ามันอาจจะสั่งให้ทำงานด้วย

ผมว่าใน GTR มันมีอะไรที่ไปทางเดียวกับ S-AWC ของ EVO-X มากกว่า  ลองอ่านดูนะครับ

The S-AWC system, which regulates torque and braking at each wheel includes a bevy of acronyms: ASC (Active Stability Control), ACD (Active Center Differential), AYC (Active Yaw Control) and Sport ABS, an ABS system designed for aggressive driving. The biggest difference over the outgoing car is the large number of yaw sensors included in the system, all designed to keep the Evo X on its intended path. The S-AWC system can be set for three different road surfaces: tarmac (standard), ice and gravel

จะเห็นได้ว่า S-AWC นั้น ควบคุมอยู่เหนือ VDC หรือในมิตซูบิชิเรียกว่า ASC ด้วยซ้ำไป คือคุม"ทั้งระบบ"อีกทีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:35:44 AM โดย สาหร่าย05 »
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!