ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาร้านซ่อม-ทำสีล้อคับ ใครรู้จักร้านดีๆช่วยแนะนำหน่อยคับ  (อ่าน 10950 ครั้ง)

ออฟไลน์ ที

• *
  • Popular Vote : 1
 emo52o emo52o emo52o

เมื่อเช้าถอยรถออกจากบ้าน ครูดฟุตบาทซะงั้น.....ไม่รู้ถอยมากี่ครั้งล่ะ เซ็งจริงๆ

เลยอยากเอาล้อไปทำสีเก็บรอย พร้อมทั้งซ่อมตามจุดอื่นๆไปด้วยนะคับ

ใครมีร้านเด็ดๆแนะนำบ้างมั๊ยคับ

จริงๆก็เคยเอาของคันอื่นไปทำแล้วนะคับ แต่ร้านที่เคยไปงานไม่ค่อยเนียนอ่ะ แถมลอกด้วย  emo52o

ยังไงก็ขอรบกวนด้วยนะคับ

ขอบคุณคับ

emo64o emo64o emo64o

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
Re: ตามหาร้านซ่อม-ทำสีล้อคับ ใครรู้จักร้า$
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:06:36 PM »
พรหมนิมิต วงเวียน 22 ครับ
ถ้ามาไม่เป็นโทรหาผมได้นะครับ เดี๋ยวพาไปได้ พอดีบ้านอยู่แถวนี้ 089.488.8172

ร้านนี้ไม่เคยทำเป็นการส่วนตัว แต่เคยไปดูงานมาหลายรอบ ละเอียดดีเหมือนกันครับ เนียนสุดในแถวนี้ละ จะถอดยง เอาล้อมากัดสี แต่งล้อจนเนียน แล้วเอาไปพ่นสีแล้วอบอีกรอบ มีสีให้เลือกหลายแบบเหมือนกัน ทั้งธรรมดา ไฮเปอร์ หรือสีสะท้อนแสง ราคาที่ผมเคยคุยนะ ล้อลักยิ้ม ซ่อม + ทำสี + ถอดใส่ วงลง 800 ครับ มีล้อสำรองให้ ถ้าทำเอาล้อมาทำกับที่ร้าน จำได้ว่ามี5รูร้อยด้วย มีช่วงนึงจะทำๆง้างไว้หลายที ไม่ได้ทำ สุดท้ายเปลี่ยนล้อเลยไม่ได้ทำแล้วครับ 5555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 11:08:41 PM โดย name_joker »

ออฟไลน์ walkaway

• *
  • Popular Vote : 6
พรหมนิมิต วงเวียน 22 ครับ
ถ้ามาไม่เป็นโทรหาผมได้นะครับ เดี๋ยวพาไปได้ พอดีบ้านอยู่แถวนี้ 089.488.8172

ร้านนี้ไม่เคยทำเป็นการส่วนตัว แต่เคยไปดูงานมาหลายรอบ ละเอียดดีเหมือนกันครับ เนียนสุดในแถวนี้ละ จะถอดยง เอาล้อมากัดสี แต่งล้อจนเนียน แล้วเอาไปพ่นสีแล้วอบอีกรอบ มีสีให้เลือกหลายแบบเหมือนกัน ทั้งธรรมดา ไฮเปอร์ หรือสีสะท้อนแสง ราคาที่ผมเคยคุยนะ ล้อลักยิ้ม ซ่อม + ทำสี + ถอดใส่ วงลง 800 ครับ มีล้อสำรองให้ ถ้าทำเอาล้อมาทำกับที่ร้าน จำได้ว่ามี5รูร้อยด้วย มีช่วงนึงจะทำๆง้างไว้หลายที ไม่ได้ทำ สุดท้ายเปลี่ยนล้อเลยไม่ได้ทำแล้วครับ 5555+

ถ้า แม๊กforge ซ่อมราคา เดียวกันหรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
ทีลองคุยกับพี่อุ้ย (mr_oui) ร้าน ST Auto ดูสิครับ ร้านอยู่ตรงข้าม โนโวเทล ศรีนครินทร์

บริการดี ราคากันเองครับ emo64o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Donald_Duck

• เป็ดมีปัญหา~หา~หา
  • *
เคยเอาไปทำครั้งเดียวที่ออโต้แม็ก... ไม่ประทับใจครับ ล้อที่ดุ้งเก็บเงินค่าซ่อมไป เอากลับมาใส่ ร้านยางเช็คแล้วยางก็ดุ้งเหมือนเดิม เดี๋ยวต้องเอาไปซ่อมใหม่อีก แถมยังเก็บรองพื้นไม่เรียบ สีที่พ่นมีรอยสีเป็นจุดๆ อีกต่างหาก พูดแล้วโมโห แต่ทำไปแล้ว ไม่รู้จะแก้ยังไง เอาว่ามาเตือนล่ะกันครับ

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
ถ้า แม๊กforge ซ่อมราคา เดียวกันหรือปล่าวครับ

อันนี้ไม่แน่ใจครับ ต้องลองคุยดู ว่าแต่ล้อ forge มันซ่อมได้ด้วยรึครับ ???

ออฟไลน์ ที

• *
 emo65o emo65o emo65o

ขอบคุณทุกท่านครับ

ขอบคุณพี่ต่อคับ

ออฟไลน์ boxer_sound

• Im
  • *
  • สนั่น....ลั่น...ทุ่ง
อยู่แถวไหนอ่ะคับ  (รามอินทรา13) มีร้าน Max Express 

ร้านแม็กซ์ ย่านรามอินทราแทบทั้งเส้น  รับหน้าร้านแล้วส่งร้านนี้ซ่อมทำสีครับ

ถ้าไปถึงแหล่งเลย ไม่ต้องโดนฟันคับ

ออฟไลน์ ที

• *
อยู่แถวไหนอ่ะคับ  (รามอินทรา13) มีร้าน Max Express 

ร้านแม็กซ์ ย่านรามอินทราแทบทั้งเส้น  รับหน้าร้านแล้วส่งร้านนี้ซ่อมทำสีครับ

ถ้าไปถึงแหล่งเลย ไม่ต้องโดนฟันคับ

ขอบคุณคับ ใกล้ๆเลย  emo64o emo64o

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
ผมว่าถ้าไม่จำเป็น ไม่ต้องซ่อมหรอกครับ ถ้าไม่คดซะจนเกินไป เอาแค่เก็บรอยแล้วก็ทำสีก็น่าจะพอครับ
คันเก่าผม เคยซ่อมเพราะครูดฟุทบาท ซ่อมมาทำสีก็สวยดี แต่พอขับจริงๆ ถึงกับเซ็ง เพราะว่าเจ้าล้อที่ซ่อมไปเนี่ย
เวลาตกหลุมมันจะดุ้งง่ายกว่าเก่าอีกครับ ผมเลยเลียบๆเคียงถามร้านที่ซ่อมดูว่าซ่อมยังไง ถ้าล้อไม่กลมหรือเสียทรงเค้าก็มีเครื่องมารีดให้มันได้ทรง
ให้ล้อมันกลมอีกที ล้อเทพแค่ไหน วิ่งถนนเมืองไทย มันก็เสียครับ มากน้อยแล้วแต่

ซิ่งการรีดโลหะเนี่ย คุณสมบัติของมันเสียนะครับ โครงสร้างของโลหะมันไม่เหมือนเดิม ตกหลุมเล็กๆนิดเดียวก็พังแล้วครับ
ตอนแรกๆผมก็ไม่ทราบ ซ่อมมันซะทุกล้อ และเนื่องจากผมวิ่งต่างจังหวัดบ่อย ปรากฎว่าคราวนี้ดุ้งมันทั้งสี่ล้อเลย
ดุ้งเยอะและบ่อยด้วย ที่แย่ที่สุดคือดุ้งแล้วขอบล้อมันคด ลมออกจากล้อ วิ่งไม่ได้ ยางแบนไปเลยครับ
ถ่วงล้อก็ไม่ค่อยได้ ยิ่งเวลาขับเร็วๆ แล้วเบรคกระทันหัน รถงี้สั่นไปทั้งคัน ควบคุมรถก็ไม่ดี
เลยตัดสินใจขายซื้อล้อใหม่ดีกว่า ผลก็คือขับทางเดิม ถนนเดิม หลุมใหญ่กว่าเดิม
แต่พอตกหลุมแล้ว ไม่เป็นไรเลย ทางที่ดี ไม่จำเป็นอย่าไปซ่อมมันเลยครับ เสียของเปล่าๆ

ดูข้อมูลเพิ่มเติมตามลิงค์เหล่านี้เลยครับ
http://www.buzzle.com/articles/forged-wheels-vs-cast-wheels.html

Forged Wheels Vs Cast Wheels Comparison

Let us begin by seeing the difference in the manufacturing and internal structure of cast and forged alloy wheels. This will be followed by a comparison between features and cost.

Forged Wheels Vs Cast Wheels: Basic Differences
Cast wheels are created by pouring of liquid or molten metal into specifically designed molds. The liquid metal is then cooled to create solid wheels of requisite dimensions. They are usually made from aluminum alloys. The two prime types of casting processes are gravity casting and low pressure casting.

On the other hand, a forged wheel is sculpted by hammering, application of heat and pressure to give them the required shape. Aluminum alloys or steel may be used in forged wheel manufacture.

Forged Wheels Vs Cast Wheels: Features
The difference in their manufacturing translates into a difference in their properties. The grains or crystal structures of alloy and forged wheels are different. While the former has uniform grained internal structure, the latter has a cross linked grain structure which makes it more tougher. The densities of both wheel types are comparable, but the forged wheels tend to be lighter as they can achieve greater tensile strength, despite of lower mass.

In terms of strength, forged wheels have an edge over cast wheels. This difference in strength is also because of the high grade alloys used in the manufacture of forged wheels, compared to cast wheels. They are better at resisting impacts, compared to cast wheels.

Forged Wheels Vs Cast Wheels: Cost
Cost wise, cast wheels are the cheaper of the two. The higher manufacturing cost of forging add to the forged wheel cost. However, most people prefer to go for forged wheels as they provide greater strength and are more resistant to shocks. It is highly recommended that you use forged wheels for trucks and other heavy vehicles. Low pressure cast wheels are better suited for lighter vehicles.

ออฟไลน์ ที

• *
 emo64o emo64o emo64o

ขอบคุณทุกท่านมากๆคับ

ล้อไม่ได้คด ไม่ได้ดุ้งใดๆ คับ

มีแต่รอยเบียดฟุตบาทนะคับ

กะว่าเก็บรอย เก็บสีอย่างเดียวคับ