ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru Society เปลี่ยนไป  (อ่าน 16036 ครั้ง)

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
Subaru Society เปลี่ยนไป
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:16:41 AM »
                 ก่อนอื่นผมต้องบอกก่อนนะครับว่า ผมก็ไม่ได้ขับ Subaru มานานมากมายอะไร ก็ประมาณ 4-5 ปี

แต่ ผมว่า ระยะเวลาแค่ 4-5 ปีนี้ ความเป็น Subaru Society มันเปลี่ยนไปเยอะเหลือเกินครับ

ตอนแรกที่ผมขับ Subaru  ใหม่ๆ เวลาผมขับไปไหน เจอ Subaru ด้วยกันก็จะยกมือทักทายกัน ยิ้มให้กัน บีบแตรทักกัน ผมว่าการทำอย่างนี้มันสิ่งที่ดีนะครับ

และก็เป็นสิ่งที่น่าประทับใจสำหรับผมเป็นอย่่างมากครับ และก็เป็นสิ่งที่หาได้ยากในการขับรถยี่ห้ออื่น

แต่ปัจจุบันมันเปลี่ยนไปครับ พักหลังๆนี่ เจอ Subaru ด้วยกัน ต่างคนต่างขับกันไป ผมก็ทำอย่างที่ผมเคยทำคือ เปิดกระจก ยิ้มทัก ยกมือทักทาย

สิ่งที่ผมได้รับกลับมาคือ การมองมาด้วยสายตาแปลกๆ ประมาณว่า "มรึงเป็นใครว่ะ" อย่างเช่นเมื่อวานครับ ผมเจอ อิม 3 คัน แต่ต่างช่วงต่างเวลานะครับ

ผมก็ปรกติครับ พยายามทักทาย สิ่งที่ได้รับกลับมาก็คือ ............................................. เฉย.............................................. ทั้ง 3 คันเลย...............

เดียวนี้ผมเลยไม่ค่อยกล้าที่จะทักใครแล้วครับ

แต่จริงๆแล้ว ผมก็ไม่ได้ต้องการให้ใครต้องมายิ้มให้ผมหรอกครับ แต่ผมว่าการทำสิ่งเหล่านี้ทักทายกันยิ้มให้กันมัน "สวยงาม" นะครับ สำหรับสังคมเรา

ที่ร้ายที่สุดที่เคยเจอก็คือ เจอกันแล้วมาจี้ตูดเราจะแข่งกับเราซะอย่างนั้น  emo51o

ผมอยากให้ Subaru Society ของเรากลับมาเป็นเหมือนเดิมครับ สังคมปัจจุบัน มีแต่การแก่งแย่งชิงดีกัน ผมอยากให้เหลือสิ่งสวยงามของเราไว้นะครับ...........................

เออ.................................รึว่าพักหลังๆที่ผมเจอนี้เค้าไม่คิดว่าเค้าเป็น Subaru Society นะ ?!? .......เป็นไปได้

ออฟไลน์ kazama

• *
  • Popular Vote : 6
  • I AM KAZAMA
Re: Subaru Society เปลี่ยนไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:31:13 AM »
ผมว่าสามคนนัั้นอาจไม่รู้จักธรรมเนียม การทักทายของ คนขับซูบารุก้อเป็นได้ครับ
โจอย่าหยุดทำนะครับเดี๋ยวธรรมเนียมดีๆแบบนี้จะหายไป สู้เต้า ทาเตชิ
Think Feel Drive

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:17:54 PM »
อยากจะบอกว่าก็เคยเจอบ่อยครับ แต่ก็ไม่ได้สนใจเพราะว่าคิดว่า เขาคงไม่ได้เข้ามาในบอร์ด siam subaru แน่เลย เลยไม่รู้ธรรมเนียม ประมาณนั้นครับ  emo64o

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:39:21 PM »
หลังๆผมก็ไม่ได้ทักทุกคันนะครับ เมื่อก่อน เจอกัน ให้ทาง ยังไงก็มีดิฟไฟ หรือโบกมือให้กัน หลังๆ ทักไปโดนมองว่าแปลกบ้างอะไรบ้างเหมือนกัน
ผมเข้าใจว่าเดี๋ยวนี้ ซูบารุมันไม่ใช่อะไรที่เข้าถึงยาก หรือเฉพาะกลุ่มอีกต่อไป วันรุ่นมีเงินครึ่งล้านก็สามารถเป็นเจ้าของGCได้แล้ว
รถใหม่หน้าแมว 1.5 ก็มี เข้าถึงกลุ่มคนทั่วๆไปที่อยากใช้รถ hatchback ธรรมดาโดยที่ไม่ได้ตระหนักอะไรกับคำว่า "สังคมซูบารุ"
พอมันเริ่มหาง่าย เข้าถึงง่าย ความเป็นอะไรที่เฉพาะกลุ่มมันก็หายไปครับ เมื่อก่อนเวลาเจอกันบนถนน ผมก็จะเอ้อ ดีจัง นานๆเจอกันซักที ก็ทักทายกันไป และผมเชื่อว่าทุกท่าน ณ ที่นี้ก็ยังคงอยากรู้สึกแบบนี้
แต่เดี๋ยวนี้มันเปลี่ยนไปแล้วครับ... เจอทีต้องดูให้ดี รู้จักจริงมั้ย ทักผิดเดี๋ยวโดนมองว่าหาเรื่องอีกซะงั้น...
แต่ผมก็ยังทักรถทุกคันที่มีสติกเกอร์ SSS นะครับ ไม่อยากให้สิ่งนี้ที่เราเคยทำกันมามันหายไปจริงๆ แต่ต้องยอมรับว่ามันเลือนลางไปเยอะครับ

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:51:54 PM »
เคยคิดจะโพสเหมือนพี่โจ เลยครับ

หลังๆนี้เปลี่ยนไปเยอะมาก

แต่ผมก้ไม่หยุดที่จะทักนะครับ ผมเจอทีไรก้ขับเข้าไปทักทายตลอด ได้รอยยิ้มกลับมาบ้าง บ้างก้ทำเฉยๆเหมือนตรูเปนคนบ้า

ผมชัยนะครับ  ขับหมูสีเหลือง เจอที่ไหนทักได้เลยครับ

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:59:02 PM »
ทักครับและทักตอบถ้าชลอทัน
แม้ช่วงนี้ไม่ได้ขับก็บีบแตรทักเสมอนะครับ
 ถ้าจอดเติมน้ำมันก็เข้าไปคุยด้วยครับ      emo49o
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ GC201

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 01:15:45 PM »
บางทีทักไปก็ทักตอบ และส่วนมากคันที่ทักตอบมาก็น่าจะเป็นคนที่อยู่ในเวปนี่ล่ะ แต่บางคันทักไปก็เฉยๆบ้างกดหนีบ้างก็มี emo5o
✿.。.:* *.:。✿I LOVE SUBARU✿.。.:* *.:。✿

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 01:28:38 PM »
 พักหลังๆมานี่  เจอใครที่ขับซูก็เป็นเหมือนพี่โจเลยครับ  

ทักแล้วไม่ค่อยทักตอบ บางทีก็เหมือนเฉยๆ emo13o บางทีก็ทำงงๆ emo11o

บางทีก็ทำเหมือนเก็กๆหน่อย(ไม่รู้คิดไปเองป่าว)  emo72o

เดี๋ยวนี้ถ้าไม่ใช่คันที่รู้จักกันจริงๆ แทบไม่เคยทักตอบหรือยิ้มให้เลย emo68o

หมดกำลังใจจะทักเลยครับ  เมื่อก่อนนะเจอใครก็ทักตอบประมาณ 98%

แว๊บไฟให้เวลาสวนกัน ก็แว๊บกลับมา  บางทีมาทักเราก่อนด้วย ไม่ทันเห็น emo17o

อยากให้เป็นเหมือนวันวานนะครับ (ยังไม่ท้อที่จะทักทาย)  emo64o emo65o emo73o

ขอบคุณครับ

ปล.ขนาดมีเหยี่ยวแดงในหมู่บ้านเดียวกันเจอทีไรผมก็เปิดกระจกทักทุกที

แต่เค้าไม่เคยทักตอบเลยแม้แต่ครั้งเดียว ขนาดสวนกันในหมู่บ้าน(ช้าๆ)ผมก็เปิดกระจกทัก

แต่ทำเฉยๆไม่เห็นซะงั้นอะ เซ็ง... สงสัยเค้าไม่เคยเข้ามาในเว็บมั้ง  emo51o

ออฟไลน์ RZ-1

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 01:31:38 PM »
ทราบดีครับว่ามีวัฒนธรรมแบบนี้
แต่บางคนไม่ชอบอ่ะครับ
อย่างเช่นผมเป็นต้น
สำหรับผมถ้าเคยเจอกันแล้วจำกันได้ค่อยทักกันดีกว่าครับ

ด้วยความเคารพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 01:33:39 PM โดย RZ-1 »

ออฟไลน์ Sinz

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 01:39:33 PM »
ผมว่าเจอกันทักกันก้ดีนะครับ สังคมของเราเคยอบอุ่นมากๆ เมื่อก่อนเจอกันไม่รุ้จักก้ทักทายกันเเล้วก้มารุ้จักเปนเพื่อนกันในเวปนี้หละครับ แต่เดียวนี้มันกำลังจะหายไปแล้วนะคร้าบ

เจอกันทักทายกันผมว่ามันไม่เสียหายอะไรนะครับ

เมื่อก่อนชลบุรีมีกันไม่กี่คัน เเล้วก้ไม่ได้รุ้จักกันเลย แต่เดียวนี้รุ้จักกันทุกคนเปนเพื่อนกันหมด มีอะไรก้ช่วยเหลือกัน มีแต่มิตรภาพที่ดี

ทุกๆอย่างก้ได้มากจาก การทักทายกัน แบบที่พี่โจเค้าว่าไว้หละครับ

ออฟไลน์ Micky NEW'LE

• *
  • Popular Vote : 9
  • ♥ BD ♥
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 01:55:14 PM »
เวลาผมเจอพี่ๆผมไม่ได้โบกมือทักทายอ่ะ
ผมใช้วิธีแต๊บไฟ กะบีบแตรอ่ะคับ
 emo57o

ออฟไลน์ Momo Ko

• *
  • Popular Vote : 5
  • ครอบครัวขับสี่มาแล้วจ้า.......
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 04:30:32 PM »
ที่ไม่ค่อยได้ทัก . เพราะ .... พอเห็นก็มัวมองแต่รถ เออแต่งสวยๆๆๆ แล้ว su แต่ละคันเวลาไปช้าซะที่ไหนอ่ะ.... ทักไม่ทันซะที  เป็นแบบนี้ทุกทีสิ

อย่างวันนี้จอดอยู่แยกลำสาลี .. เห็น GC เลี้ยวมาจากสุขา 3 เออ .. สีสวยดีล้อสวย ลืมเปิดกระจกเพราะไม่ทันอีกแล้ว...

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 04:57:42 PM »
มีอยู่ครั้งนึงขับซีวิคที่บ้านออกไปกินข้าว

มี GC สวนมานึงคันเรายกไฟใส่พร้อมโบกมือ 

แต่พอสวนกันไปแล้วลืมตัวไปว่าขับซีวิคอยู่ 

GC คันนั้น คง "'งง""  พอสมควร อยู่ดีๆๆมายกไฟใส่ทำไม 

แอบบเขินตัวเองอยู่เหมือนกันเพราะปกติ เจอคนขับ SUBARU ไม่ว่าจะเป็น SUBARU รุ่นไหน มีหอยไม่มีหอย  แต่งไม่แต่ง ผมทักหมด

emo57o emo57o emo57o
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 04:57:48 PM »
ผมก็ไม่ค่อยกล้าทักครับ ทักก็ขับผ่านไปเฉยๆเลย บอกได้เลยว่า ผมเข้าเวปนี้มาสามปีก็เห็นถึงความแตกต่าเลยครับ มอาศัยดู สติกเกอร์เอาครับถ้าเห็นก็จะทักครับ ถ้าไม่เห็นก็ไม่ค่อยกล้าครับ
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 05:18:19 PM »
ผมก็ทักตลอดครับ ส่วนใหญ่จะบีบแตรเบาๆ 2 ที
แต่ยอมรับครับ ว่าประมาณ 20 คันสุดท้ายที่ทักไป ในช่วง 3-4 เดือนมานี้ ไม่มีสัญญาณตอบรับใดๆซักคันเดียว

emo70o