ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru Society เปลี่ยนไป  (อ่าน 16035 ครั้ง)

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
Re: Subaru Society เปลี่ยนไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 06:46:55 PM »
ผมขับแมวสีเทา เจอกันทักได้นะครับ

ปกติผมทักนะ แต่ไม่ทุกคันเพราะบางทีมันก็มองไม่ทัน สวนกันบ้าง มัวแต่ยุ่งกับลูกตัวป่วนบ้าง
แต่จะพยายามเท่าที่ทำได้ครับ ส่วนมากจะบีบแตรปี๊นๆ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 07:00:08 PM »
ผมยังทักทายประจำครับ ถึงแม้ว่าตอนนี้ผมจะขับ เซฟิโร่ A32 รถบ้านธรรมดา
ทักไป คนที่ขับซูบารุ ก้อไม่ได้ตอบรับกลับมา ครับ
แต่ก้อยังทำอยู่ เพราะว่าอย่างน้อยก้อเหมือนเรากำลังขับ ซูบารุอยู่  emo30o

ออฟไลน์ oat_wings

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 07:48:46 PM »
ผมเจอพี่โจในหมู่บ้านบ่อยมากๆเลยครับพี่ ผมทักพี่แล้วไม่รู้พี่เห็นผมรึป่าว ๕๕ เจอพี่โจทีไรต้องเจอตอนผมขี่มอเตอร์ไซทุ๊กกกกที  emo54o

ออฟไลน์ mtanes

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 08:37:36 PM »
ตอนนี้ยังไม่มี su ครับ อีกสัก 2-3 วัน ถึงจะได้มาครอบครอง
แต่ตอน ขับ CRV ผมเจอ su ผมชอบขับตามครับ ตามไปฟังเสียง โคตรเล้าเลยยยยยยย emo65o

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 08:55:19 PM »
ประสบการณ์ผม ถ้าเจอ su แบบ สวนกันจะๆ เนี่ย ก้อยังเห็นมีคนทักนะครับ ไม่ว่าจะแมว หรือ GC แต่บางทีขับไล่ๆกัน ก้อทักยากเหมือนกัน เข้าใจว่าบางทีเราเห็นเขา เขาอาจไม่เห็นเรา

ผมก้อใช้รถทุกวัน เจอ su ด้วยกัน น้อยมากครับ 2-3 วันจะเจอซักคัน  emo77o

C2Z Sunrise Yellow ^^

ออฟไลน์ manhub

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 09:04:52 PM »
เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้คับผมใช้ subaru มาประมาณ3ปีมีทติ้งก็ยังไม่เคยไปอาศัยsssถึงได้รู้ว่ามีธรรมเนียมแบบนี้ด้วยขับตอนแรกๆมีsuมาบีบแตรเปิดกระจกทักรู้สึกดีมากเลยคับต่อมาผมก็ทักคนอื่นบ้างตามธรรมเนียมก็มีตอบกลับมาบ้างแต่มาระยะหลังนี้ทักไปไม่ค่อยตอบกลับเลยหลังสุดนี้ไปชะอำเจออิมไม่แน่ใจว่าเหยี่ยวหรือหมูมองไม่ทันมันมืดๆแซงขึ้นไปผมก็กะว่าจะเร่งไปข้างๆเปิดกระจกทักซะหน่อยปรากฎว่าเขาเร่งหนีเฉยเลยไอ้เราก็หลงดีใจเจอsuทะเบียนกรุงเทพขับมานานๆจะเจอซักคันเลยเซ็งนิดๆแต่คิดแง่ดีเขาอาจรีบมากก็ได้ผมเป็นอีกหนึ่งคนที่อยากให้มีธรรมเนียมแบบที่ว่าเจอsuแล้วเหมือนเจอพวกเดียวกันอะคับ

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:26:00 PM »
ผมทักตลอดครับ รู้สึกดีที่ทัก ท่านที่บอกว่าชอบ ไม่ชอบนั้นเป็นอีกเรื่องนึงครับ

แต่รู้สึกว่า ทำไปแล้วรู้สึกดีมากๆครับ ที่ใช้ Subaru ครับ บางท่านที่เคยเจอ

มากับครอบครัว และไม่น่าจะอยู่ในเวบด้วย เจอกันบนถนน ทักกันตลอดทาง

ผลัดกัน แซง ช้าบ้าง เร็วบ้าง จนแยกกันไป ก็ยังโบกมือ ผงกหัว ยิ้มให้กัน

ด้วยความเคารพ และอบอุ่นครับ เรพาะฉะนั้น  อย่าใช้คำว่าไม่ชอบครับ

ใช้ความรู้สึกดีกว่าครับผม   emo3o

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:33:14 PM »
ผมเจอพี่โจในหมู่บ้านบ่อยมากๆเลยครับพี่ ผมทักพี่แล้วไม่รู้พี่เห็นผมรึป่าว ๕๕ เจอพี่โจทีไรต้องเจอตอนผมขี่มอเตอร์ไซทุ๊กกกกที  emo54o

วันหลังขับขึ้นมาเทียบข้างได้เลยครับ บ้างทีผมไม่ค่อยได้สังเกตุนะครับ รึไม่ก็โบกได้เลยครับ

ออฟไลน์ odezus

• เหยี่ยวดำ แต่คอขาว...
  • *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:33:36 PM »
ของผมนี่ ถ้าวิ่งตามกัน จะทักทันเกือบทุกคันครับ..  และส่วนใหญ่จะได้รับการทักทายตอบ... ครั้งนึงรถติดๆ ก็เปิดกระจกคุยเลย.. ชมรถสวย ไปตามประสา..     แต่ถ้าขับสวนกันนี่จะลำบากละ..      ไงๆ ก็อยากให้รักษาธรรมเนียมนี้ไว้หละครับ อย่าได้หมดกำลังใจไปเสียก่อน...    emo57o emo57o emo57o

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:56:15 PM »
วัฒธรรมกลุ่มเปลี่ยนไปเพราะซูฯเปลี่ยนมือกันไปเยอะ ทำให้ไม่รู้วัฒนธรรมอันดีของชาวซูฯ
ผมใช้มา 8-9 ปี พบซูฯทีไรก็ทักทุกทีนะ มีแห้วๆบ้างก็พักหลังๆนี่ล่ะ สัมผัสได้อยู่เหมือนกัน   

emo23o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2011, 12:04:33 AM โดย ST@BL3 »

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 01:34:16 AM »
 emo65o emo65o emo65o

ช่วยๆ กันรักษาธรรมเนียมดีๆ แบบนี้ต่อไปนะครับ

ออฟไลน์ tone gt

• see view
  • *
  • Popular Vote : 11
  • bkkfypg
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 02:16:52 AM »
ผมเองก็ไมได้เป็นสมาชิกsss แต่อย่างได แต่ด้วยความที่ใช้subaru มานาน และคุ้นเคยกับพี่ๆหลายๆท่านในนี้จนคิดว่าเป็นสมาชิกไปแล้ว ซึ่งพี่ๆน้องๆ หลายท่านก็คงไม่รู้จักผม เพราะผมไม่ค่อยได้มีโอกาสไปงานtrackday หรือ meeting ใดๆ ก็เพียงแต่ได้ติดตามข่าวสารหรือความเคลื่อนไหวทางอินเตอร์เน็ต และคิดว่าก็มีอีกไม่น้อยที่ทำแบบผม  ทุกครั้งที่ผมต่ออินเตอร์เน็ตผมจะต้องเข้ามาเป็นเว็บแรก อ่านจนครบทุกหน้า
หรือแม้แต่บางทีไม่ได้ไปร่วมงานต่างก็จะมารอดูภาพใน gallery อยู่ตลอด ผมว่าสังคมสมัยนี้ก็เปลี่ยนไปตามวันเวลา อยากจะให้เป็นแบบวันวานนั้นคงยาก  สมัยก่อน เวลาวิ่งเจอกัน ตีคู่กัน ยกนิ้วให้กัน ยิ้มให้กัน มันเป็นอะไรที่ unique มากครับ แต่เดี๋ยวนี้เผลอไปทำแบบเดิมเข้า อาจโดนไล่ยิงเอาได้   ไอ้พวกอะไหล่ต่างๆ ก็เหมือนกันครับ สมัยก่อน ซื้อ แลก แจก แถมมีให้เห็นอยู่บ่อยๆ เดี๋ยวนี้มันกลายเป็นหากำไรไปแล้วอ้ะ ผมเซ็งๆยังไงไม่รู้ แต่ผมเข้าใจน่ะ ขายของก็ต้องมีกำไร ไม่งั้นอยู่ไมได้(ไม่ใช่องค์กรการกุศลนี่หว่า)  แต่ทุกอย่างมันก็คงเปลี่ยนไปตามกาลเวลาแหละ สิ่งดีๆที่ประทับใจก็คงเป็นแค่เพียงเรื่องเล่าให้พวกเราได้โม้กันในวงเหล้าอีกเช่นเคย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:02:11 AM »
จากที่ได้ติดตามเวบ SSS มาหลายปี ผมคิดว่าความสนิทสนม กลมเกลียวกันยังมีเหมือนเดิม เห็นได้จากเวลามี meeting

ผู้ใช้ subaru เจอกัน ทักทายกัน คุยกันไม่มีเบื่อ จนถึงวันนี้ ผู้ใช้รถ subaru ขยายวงกว้างไปเยอะ มีทั้งผู้ที่ชื่นชอบแต่งรถ

ชอบ subaru จนขึ้นใจ ไปจนถึงคนที่ใช้งานประจำวันทั่วๆไป ซึ่งหลายท่านอาจไม่ได้เข้ามาในเวบนี้ และไม่ได้รู้ธรรมเนียม

ยกมือทักทายที่พวกเราทำกันประจำ แต่ยังไงสำหรับชาว SSS ผมอยากเชิญชวนให้รักษาธรรมเนียมทักทายกันบนท้องถนนไว้ครับ

แต่ก็ต้องทักทายให้สุภาพ ไม่ทำให้คนที่เราทักเข้าใจผิดว่าไปท้าแข่งด้วยนะครับ  emo65o
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ Benzino

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:36:34 AM »
ไม่ต้องเสียใจน้อง เจอพี่ พร้อมทักทายกลับตลอด ผมเชื่อว่าชาวซู ส่วนใหญ่ยังยึดถือ และ มีความสุขที่ทักทายกันเสมอครับ คนที่ไม่ทักกลับอาจจะไมทราบ หรือรีบ ไม่ทันเห็นก็ได้ครับ คิดในแง่ดีไว้ก่อนนะครับ

emo59o emo59o emo59o emo59o
"เรา Supply Army "
[img]http://img9.imageshack.us/img9/9231/srsnewcolorsnewtt1.g

ออฟไลน์ V.Putin@Productive

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:14:51 AM »
สารภาพตรงๆว่าโดยนิสัยผมจะไม่ทักใครก่อนครับ
ไม่ใช่กับแค่ Subaru แต่ในชีวิตประจำวันด้วย

แต่ไม่ทัก ไม่ได้แปลว่าไม่ยุ่ง ไม่เกี่ยว เพราะผมจะมองเป็นบวกไว้ก่อน ถ้าเขาทักตอบมา
ผมก็ตอบทันที หรือถ้าเขามาท้าแข่ง ก็ปล่อยๆโบกๆให้เขาขึ้นๆไป ก็เท่านั้น
แต่บางอย่างที่ผมจำได้ไม่ลืม คือคนซูบารุหลายคนที่เจอบนถนน ถ้าใจมันจูนตรงกันจริง
ผมจะพบน้ำใจงามๆ เสมอ

ฉะนั้นบางทีเวลาเจอเลนบีบอย่างนี้ ผมก็เปิดให้ซูอีกคันที่ไม่รู้จัก ไม่รู้ว่าเป็นใคร
เปิดให้เขาเข้าข้างหน้าผมไปก่อน และสาวในซูสีเงินคนนั้นก็เปิดกระจกยกมือขอบคุณ
ซึ่งผมไม่เคยเจอมาก่อนกับรถยี่ห้ออื่นที่ใช้มาทั้งชีวิต

อันนี้เป็นเรื่องดีที่อยากให้มีต่อไป โอเค ไม่กล้าทัก ไม่เป็นไร แต่น้ำใจต้องมีเสมอ