ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru Society เปลี่ยนไป  (อ่าน 16034 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aaek - NewLe

• *
  • Popular Vote : 0
Re: Subaru Society เปลี่ยนไป
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:25:00 AM »
คนขับซูบารุไม่ได้เข้าบอร์ด SSS มีเยอะแยะครับ

และไม่คิดว่าทุกคนที่ขับซูบารุจะเข้าใจการทักทายแบบนี้

หรือคิดว่าต้องตอบการทักทายทุกครั้ง

คิดซะว่าคนขับเค้ากลัวอุบัติเหตุแล้วกันครับ เลยต้องใช้สมาธิขับรถ  emo8o

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:49:12 AM »
ทักไปแล้วหน้าแตกก็มีหลายครั้ง หลังเลยจะดูสติ๊กเกอร์คลับเป็นหลัก ถ้าไม่มีก็บีบแตรให้ซักปิ๊นนึง ถ้าไม่มีสัญญาณตอบรับจากหมายเลขที่ท่านเรียกผมก็จะผ่านไป emo19o

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 11:12:45 AM »
                 ก่อนอื่นผมต้องบอกก่อนนะครับว่า ผมก็ไม่ได้ขับ Subaru มานานมากมายอะไร ก็ประมาณ 4-5 ปี

แต่ ผมว่า ระยะเวลาแค่ 4-5 ปีนี้ ความเป็น Subaru Society มันเปลี่ยนไปเยอะเหลือเกินครับ

ตอนแรกที่ผมขับ Subaru  ใหม่ๆ เวลาผมขับไปไหน เจอ Subaru ด้วยกันก็จะยกมือทักทายกัน ยิ้มให้กัน บีบแตรทักกัน ผมว่าการทำอย่างนี้มันสิ่งที่ดีนะครับ

และก็เป็นสิ่งที่น่าประทับใจสำหรับผมเป็นอย่่างมากครับ และก็เป็นสิ่งที่หาได้ยากในการขับรถยี่ห้ออื่น

แต่ปัจจุบันมันเปลี่ยนไปครับ พักหลังๆนี่ เจอ Subaru ด้วยกัน ต่างคนต่างขับกันไป ผมก็ทำอย่างที่ผมเคยทำคือ เปิดกระจก ยิ้มทัก ยกมือทักทาย

สิ่งที่ผมได้รับกลับมาคือ การมองมาด้วยสายตาแปลกๆ ประมาณว่า "มรึงเป็นใครว่ะ" อย่างเช่นเมื่อวานครับ ผมเจอ อิม 3 คัน แต่ต่างช่วงต่างเวลานะครับ

ผมก็ปรกติครับ พยายามทักทาย สิ่งที่ได้รับกลับมาก็คือ ............................................. เฉย.............................................. ทั้ง 3 คันเลย...............

เดียวนี้ผมเลยไม่ค่อยกล้าที่จะทักใครแล้วครับ

แต่จริงๆแล้ว ผมก็ไม่ได้ต้องการให้ใครต้องมายิ้มให้ผมหรอกครับ แต่ผมว่าการทำสิ่งเหล่านี้ทักทายกันยิ้มให้กันมัน "สวยงาม" นะครับ สำหรับสังคมเรา

ที่ร้ายที่สุดที่เคยเจอก็คือ เจอกันแล้วมาจี้ตูดเราจะแข่งกับเราซะอย่างนั้น  emo51o

ผมอยากให้ Subaru Society ของเรากลับมาเป็นเหมือนเดิมครับ สังคมปัจจุบัน มีแต่การแก่งแย่งชิงดีกัน ผมอยากให้เหลือสิ่งสวยงามของเราไว้นะครับ...........................

เออ.................................รึว่าพักหลังๆที่ผมเจอนี้เค้าไม่คิดว่าเค้าเป็น Subaru Society นะ ?!? .......เป็นไปได้

อย่าได้ ใส่ใจ โจ้

อยากให้ทัก ขับมาหน้าบ้านพี่ดิ

กูทักแน่
มี เหล้า กาแฟ ให้กินด้วยนะ  ฟรี

เอาป่ะ

คนเราต่างจิต ต่างใจ ต่างกรรม ต่างวาระ เวลาเปลี่ยน คนก็เปลี่ยน

ช่างแม่ง
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 01:15:06 PM »
อย่าได้ ใส่ใจ โจ้

อยากให้ทัก ขับมาหน้าบ้านพี่ดิ

กูทักแน่
มี เหล้า กาแฟ ให้กินด้วยนะ  ฟรี

เอาป่ะ

คนเราต่างจิต ต่างใจ ต่างกรรม ต่างวาระ เวลาเปลี่ยน คนก็เปลี่ยน

ช่างแม่ง

บ้านอยู่ไหนพี่ปาล์ม มีของกินฟรีๆอย่างนี้ชอบๆๆๆๆ 5555

ออฟไลน์ KHAI_SB

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 02:58:17 PM »
ที่ไม่ค่อยได้ทัก . เพราะ .... พอเห็นก็มัวมองแต่รถ เออแต่งสวยๆๆๆ แล้ว su แต่ละคันเวลาไปช้าซะที่ไหนอ่ะ.... ทักไม่ทันซะที  เป็นแบบนี้ทุกทีสิ

อย่างวันนี้จอดอยู่แยกลำสาลี .. เห็น GC เลี้ยวมาจากสุขา 3 เออ .. สีสวยดีล้อสวย ลืมเปิดกระจกเพราะไม่ทันอีกแล้ว...

เป็นเหมือนกันเลยครับพี่โก๊ะ  แต่ละคันเวลาไปช้าที่ไหน emo76o emo76o emo76o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2011, 03:00:36 PM โดย KHAI_SB »

ออฟไลน์ boxer_sound

• Im
  • *
  • Popular Vote : 6
  • สนั่น....ลั่น...ทุ่ง
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 08:47:36 PM »
ผมก็มือใหม่ซูไม่นาน เจอนานๆที ยังไม่เคยทักใคร และก็ยังไม่เคยมีใครทักเลยคับ
แต่ถ้าผมเจอซู สิ่งแรกเลยคือปลื้ม มองความสวยไปทั่ว (มันเป็นนิสัยเคยชินตั้งแต่ยังไม่ได้มีไว้ครอง)
มองความสวยจนลับสายตาไป บางคันทิ้งไว้แค่เสียงระรัวดังลั่น (ตัวไปถึงไหนต่อไหนแล้ว)
เดี๋ยวคราวนี้ถ้าเจอ จะลองสักปี๊นนึง เขาจะทักตอบไหมน้า......  emo36o

ส่วนตัวผมว่า ถ้าเจอแล้วเขาไม่แปร๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด กลับ ผมคงมองแง่ + หมดแหละคับ
อาจจะคนที่บ้านเอามาขับ หรือไม่เขาก็คงทำไรอยู่ หรือไม่เขาก็อาจจะชอบในตัว ซูอะไรสักอย่าง
คืออาจจะไม่สนใจลึกถึงธรรมเนียมน่ะครับ ^_^

จริงๆธรรมเนียมนี้มีหลายยี่ห้อ หลายรุ่น และหลายคลับนะคับ ผมก็เคยเจออยู่
มีคนมาโพสว่า ทำไมเจอรถในคลับทะเบียนนี้ๆๆ เจอตรงนี้ๆๆ ทักแล้วก็ไม่ตอบเสียความรู้สึกจัง
พอได้รู้ถึงเลขทะเบียนปุ๊บ ก็แจ้งข่าวกลับเลยว่า คันนั้นน่ะ เขาขายไปตั้งนานแล้ว
แล้วรถไม่ได้ลอกสติ๊กเกอร์คลับออก เจ้าของใหม่มันก็คงงงแหละคับ
ใครก็ไม่รู้อยู่ดีๆมา บีบแตร ดิฟไฟใส่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2011, 08:51:32 PM โดย Begle_In_Car »

ออฟไลน์ MIDBULL

• *
  • Popular Vote : 11
  • " อย่าเข้าใกล้ อะไหล่แพง "
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:42:04 PM »
สำหรับผม แปลก วันไหนขับซูไม่เจอซู วันไหนไม่ได้ขับเป็นเจอประจำ ( ถ้าเจอและเห็นทักแน่นอน *นี่ขับมาเดือนกว่ายังไม่มีโอกาสได้ทักใครเลยครับ )
S U B A R U  I m p r e z a  แ ม ว ค อ ข า ว EJ255

ออฟไลน์ SG5XT

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 12:19:29 AM »
เจอซูบารุทุกวันเหมือนกันครับ ก็ทักทายตลอด ทักทันบ้าง ไม่ทันบ้าง บางทีบีบแตรทัก ยกมือทักทาย ก็มีงงๆ เหมือนกัน แต่ก็ไม่เป็นไร
ผมว่าเป็นธรรมเนียมปฏิบัติที่น่ารักดีครับ  emo65o

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 08:26:38 AM »
แต่ผมวิ่งศรีนครินทร์ประจำ เจอสวนกันประจำ ผมทักไปร้อยละ 90 ก็ตอบผมกลับทั้งนั้นนะครับ แสดงว่าผมโชคดี  emo76o
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ mek

• *
  • Popular Vote : 25
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 08:49:29 AM »
โดยทั่วไปเวลาเจอ ซู บนถนน ก็จะทักทายทุกครั้ง
ริบไฟบ้าง เคาะแตร โบกมือ ยกนิ้ว แล้วแต่สถานการณ์
แต่บางทีเจอบางคันติดฟิล์มหนามาก มองไม่เห็นเลย

ทุกวันนี้วิ่งจากลาดพร้าว รามคำแหง ขึ้นทางด่วน
มีเจอ ซู ที่วิ่งเส้นเดียวกัน ทักกันทุกรอบ
ไม่ว่าจะเป็น โอเล ตรงกรุงเทพกรีฑา
ฟอเรสเตอร์ แมว บนทางด่วน
เลกาซี ในซอยสายลม
หรือเวลาเข้าอู่ ก็ทักทายกันอย่างหนิทหนมเลย

ผมว่า สมาชิกใหม่ ๆ เวลาเจอการทักทาย อาจจะงง ๆ
แต่ถ้าเจอบ่อย ๆ ก็จะเริ่มคุ้นเคย และคงทักทายตอบมาในที่สุด

สรุปว่า ยังงัยก็ทักทายกันตามประสาคอเดียวกันนะคร้าบ
 emo50o

ออฟไลน์ Monday

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 01:51:02 PM »
ผมทักประจำครับ  ได้กลับคืนมาทั้งสองอย่างเหมือนกัน  แต่จะหนักไปทาง ทักทายตอบดีครับ

ล่าสุดผม ขับ E30 ไปเทียบข้างพี่เค้า  ( น่าจะเหยี่ยวนะครับ ) อยู่บนทางด่วนมุ่งหน้ารามอินทรา 
แล้วก็ บีบแตรเบาๆ ยกมือบ๊ายบายให้เลย   พี่เค้าก็หันมามองแล้วก็ ยิ้มทักกลับมาครับ   ขับคู่กันไปสักพัก พี่เค้าอยู่เลนกลาง  จนมีรถมาจ่อท้ายพี่เค้า

พี่เค้าหันมามองทางผมซึ่งอยู่ซ้ายอีกครั้ง ประมาณว่าจะบอกว่า เออ พี่ไปแล้วนะ  ผมยกมือโบกให้พี่ไปเลย    พี่เค้าสับเกียร์ลงแล้ว ปรู๊ดดดออกไปเลยครับ
ผมก็ได้แต่ตามดมกลิ่นควันผสมไอเทอร์โบ  อย่างมีความสุขครับ   

อีกครั้งที่ แยกก่อนออกเกษตรนวมินทร์ ผมมาจาก ตัดใหม่จากรามอินทราครับ   ถนน คนละเลนฝุ่งตรงข้าม มันค่อนข้างห่างกันมาก  แต่อ่ะนะครับ สายตาผมก็สะดุดกับหมูขาวเด่นมากๆ
ผมมองเค้า  ผมก็รู้สึกได้ว่าเค้ามองผม ( GF สีขาว )  กันทั้งคัน  น่าจะสามครับ  หน้าสอง พร้อมคนขับ แล้วก็ นั่งหลังอีกหนึ่ง   ผมเลยเปิดกระจก บ๊ายบายข้ามฝั่งถนนเลยครับ
พี่เค้า โบกกลับให้ผมทั้งรถเลย  น่ารักมากๆครับ    คนแถวนั้นคง งง กันเป็นแถว  ฮ่าๆๆ 

ผมไม่เคยคิดที่จะเลิกทำครับ   ผมคิดว่า มันเป็น เสน่ห์ของคนใช้รถ ยี่ห้อนี้ครับ  ซึ่งมันทำให้ผมมีความสุขและสนุกกับการขับ ซู  หลังพวงมาลัย ทุกครั้งที่ ผมได้ทักทายใครหรือใครมาทักผม ครับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 06:09:52 PM »
สำหรับ อีฮั้น แล้ว  ไม่สนใจค้าาา

เห็นไวไว  ใช่ ซู แน่  อิฮั้นทักตลอดค่าาา

ไม่สนหรอกค่าาา  พวกไหน เผ่าไหน   จะทักกลับ หรือ จะด่ากลับ

อิฮั้น ถือว่า  ลงเรือ นอนยัน นั่งยัน กะอิฮั้นแล้ว     

ถือว่า เชื้อพะวง เดียวกันค่าาา

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 07:27:35 PM »
สำหรับ อีฮั้น แล้ว  ไม่สนใจค้าาา

เห็นไวไว  ใช่ ซู แน่  อิฮั้นทักตลอดค่าาา

ไม่สนหรอกค่าาา  พวกไหน เผ่าไหน   จะทักกลับ หรือ จะด่ากลับ

อิฮั้น ถือว่า  ลงเรือ นอนยัน นั่งยัน กะอิฮั้นแล้ว     

ถือว่า เชื้อพะวง เดียวกันค่าาา

emo54o emo54o emo54o   emo65o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ boy_hip

• ก็แค่ NA
  • *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 08:22:43 PM »
."ผมไม่เคยคิดที่จะเลิกทำครับ   ผมคิดว่า มันเป็น เสน่ห์ของคนใช้รถ ยี่ห้อนี้ครับ  ซึ่งมันทำให้ผมมีความสุขและสนุกกับการขับ ซู  หลังพวงมาลัย ทุกครั้งที่ ผมได้ทักทายใครหรือใครมาทักผม ครับ"

emo65o emo65o emo65o emo65o

ออฟไลน์ keith

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 12:38:01 AM »
อย่างงี้ต้องจัดมีตติ้งบ่อย ๆ จะได้คุ้นเคย