ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องคอแดง GCv5-6 รับ max safe boost ได้ที่เท่าไหร่ครับ  (อ่าน 15077 ครั้ง)

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ว่า เครื่องคอแดง GCv5-6 ใส้เดิมๆ รับ max safe boost ได้ที่เท่าไหร่ครับ

โดยทำการจูนกล่องให้พอดี กับ boost แล้วครับ

แล้วบูสเท่าไหร่ ถึงต้องติด blow-off valve ครับ ถ้าบูสสูงๆ บางจังหวะเช่นตอนกระแทกคันเร่ง มันจะ blow ออกเองป่าวครับ

เนื่องจากผมคัน แล้วไปปรับบูสขึ้นแล้วกลัวใส้จะพังเอาครับ

อีกอาการนึงพอบูสเต็มประมาณ 3500-4000 แล้วดูมันไม่ดึงกว่าเดิมละ แต่ความเร็วก้อขึ้นเรื่อยๆนะครับ เป็นปกติของ VF28-29 หรือเปล่าครับ

หรือต้องเอาไปขึ้น dyno ถึงจะรู้ว่า ทอร์ค เหี่ยวหรือเปล่า หรือสังเกตุ อาการอะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ  emo73o
C2Z Sunrise Yellow ^^

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
Re: เครื่องคอแดง GCv5-6 รับ max safe boost ได้ที่เท่าไหร่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 12:30:54 AM »
เครื่องเดิม v6 มีกล่อง ผมเคยใช้อยู่ที่ 1.2 มา 2 ปี ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ กับ turbo 06 20g เคยลองตอนจูน max บูสที่ 1.5 ตอนจูนก็ยังไม่หลับ แต่ลองไม่กี่ทีนะครับ เปิดเครื่องมาก็ยังสวยไม่มีปัญหาอะไร แต่ทั้งนี้ถ้าจะปรับบูสเพิ่มแนะนำให้เปลี่ยนปั้มติ๊กก่อนอันดับแรก
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ DCT

• *
Re: เครื่องคอแดง GCv5-6 รับ max safe boost ได้ที่เท่าไหร่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 12:43:18 AM »
ปั้มเป็น walbro แล้วครับ ขอบคุณครับ

ว่าแต่ td06-20g บูส 1.2 bar ได้ม้าลงพิ้น เท่าไหร่อ่าครับ 

แล้วต้องเปลี่ยนเป็น Wastegate แยก + ติด Blow Off ด้วยมั้ยครับ หรือต้องใส่ Fuel Reg ด้วยมั้ยครับ emo73o

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 01:37:55 AM »
แล้วบูสเท่าไหร่ ถึงต้องติด blow-off valve ครับ ถ้าบูสสูงๆ บางจังหวะเช่นตอนกระแทกคันเร่ง มันจะ blow ออกเองป่าวครับ

ขอบคุณครับ  emo73o

ถ้าอาการนี้ผมว่าBOVกำลังจะไปสวรรค์แล้วมั้งครับ emo35o
เห็นsuper soundเป็นบ่อยชอบเปิดอ้าค้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 01:39:40 AM โดย imsirocco »
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 01:44:43 AM »
คอแดงเดิมๆ EJ207 จากโรงงานบูส 1 bar ครับ รอบปลายอาจมีไหลบ้าง 1.1-1.2 bar ถ้าวื่งเท่านี้แล้วมีจูนกล่องแล้ว safe แน่นอนครับ แต่ถ้าเซทสูงกว่านี้ก็ไม่แน่ครับ บางท่านว่า 1.2 บาร์ ยังไหว แต่ผมว่ามันจะไม่ทนเอา เพราะเครื่องมีอายุแล้ว ผมเลยยังใช้1barอยู่ครับ วิ่งสบายๆ

ถ้าจะดันไป 1.2 จริงๆ คงต้องมีปั๊มติ้กใหม่กับfuel regulatorเพื่อจ่ายน้ำมันเพิ่มในรอบสูง ส่วน BOV ต้องติดอยู่แล้วครับ เดิมๆมันก็มีอยู่แล้วครับ ไม่ต้องติดเพิ่มแต่อย่างใด ส่วน wastegate ถ้าเปลี่ยนเป็นของแต่งก็ดี เพราะใช้บูสสูง ของเดิมจะคุมไม่อยู่ ถ้าไหลแล้วจะไส้ไหลครับ แต่ของเดิมมันก็ไหว แต่อย่าให้ไหลก็พอครับ ส่วนถ้าจะเปลี่ยนเป็นแบบแยกหรือแบบกระป๋องก็แล้วแต่ความชอบกับงบประมาณละครับ

ส่วนเรื่องดึงเนี่ย เรื่องปกติสำหรับ VF28-29 เลยครับที่มันจะดึงไม่หนัก เพราะมันเป็น ball bearing หนะครับ แถมลูกก็เล็ก เสียงสูดอากาศจะดังๆหน่อย แต่บูสจะมาเร็ว ดึงเรื่อยๆแต่ดึงยาวครับ กราฟออกมาจะทอร์คไม่เยอะ แต่พอขึ้นแล้วจะไม่ค่อยตก จะคงคายาวตลอดกราฟ ถ้าอยากได้หนักๆก็ VF30 ก็ได้ครับ ของคอแดงตากลม หลายคนลงแล้วก็เห็นผลที่ดีครับ แต่ response จะไม่ดีเท่า 28 นะครับ แต่ดึงหนักกว่าครับ

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ DCT

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 03:02:56 AM »
คือ เท่าที่รู้ GD คอแดง เห็น Boost กัน 1.4-.15 Bar ก้อไหวอ่าครับ  emo64o  แต่ไม่รู้ว่า GC จะไหวหรือเปล่า  emo76o

ผมเชื่อว่า 1.2 bar นี่น่าจะรอด แต่ไม่รู้ว่า 1.4 นี่จะรอดมั้ยอ่าครับ  กัวซัดๆไป ไส้ไหลเศร้าเลย  emo71o  มีใครเคย 1.4 มั้ยอ่าครับ  emo72o

ฺตอนนี้ใช้ BOV ของเดิมอยู่ครับ แต่คงเก็บตังเปลี่ยน เร็วนี้ครับ

ปล. ตอนนี้ใช้กล่อง lock boost แล้วครับ ไม่ไหลแน่นอน test แล้วเพราะ ตอนจูนปรับบูส ช่วงเกียร์ 1 มีไหลเกิน มันก้อตัดให้ครับ  emo64o

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 08:05:48 AM »
คือ เท่าที่รู้ GD คอแดง เห็น Boost กัน 1.4-.15 Bar ก้อไหวอ่าครับ  emo64o  แต่ไม่รู้ว่า GC จะไหวหรือเปล่า  emo76o

ผมเชื่อว่า 1.2 bar นี่น่าจะรอด แต่ไม่รู้ว่า 1.4 นี่จะรอดมั้ยอ่าครับ  กัวซัดๆไป ไส้ไหลเศร้าเลย  emo71o  มีใครเคย 1.4 มั้ยอ่าครับ  emo72o

ฺตอนนี้ใช้ BOV ของเดิมอยู่ครับ แต่คงเก็บตังเปลี่ยน เร็วนี้ครับ

ปล. ตอนนี้ใช้กล่อง lock boost แล้วครับ ไม่ไหลแน่นอน test แล้วเพราะ ตอนจูนปรับบูส ช่วงเกียร์ 1 มีไหลเกิน มันก้อตัดให้ครับ  emo64o

1.4 bar นี่น่าจะ overspin turbo แล้วนะครับ เพราะ VF28 ลูกมันเล็ก เพิ่มบูสมากไป ถึงไส้ทำมาแล้วก็จะขับไม่สนุก เพราะเทอร์โบออกแบบมาให้ทำลมในช่วง 1.0 บาร์ ถึง 1.2 บาร์ ได้ลมประมาณ 410 CFM - 425 CFM ถ้าปั่นเยอะกว่านี้ มันก็ไม่ได้ลมเยอะกว่านี้แล้วครับ แถมโข่งหลังจะร้อนจัด ระวังเดี๋ยวแกนขาดเทอร์โบมันจะขาดเอานะครับ ผมว่าจะอยากให้มันดึงแบบเห็นผลนะ เปลี่ยนโบลูกใหญ่หน่อยดีกว่าครับ เตือนไว้ก่อน เคยพังกันมาแล้วอะครับ  emo51o

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 09:01:38 AM »
ผมว่าไส้ในคอแดงเดิมๆ ที่เครื่องสมบูรณ์ สามารถรับบูสท์ระดับ 1.4 บาร์ได้สบายๆ ครับ ถ้าปรับจูนกล่องเป็นอย่างดี

ขออนุญาตแชร์ข้อมูลครับ เช่น รถผมเป็นเครื่อง Forester ปี 97 สแตนดาร์ด เทอร์โบ VF23 ปั๊มติ๊ก Autoteg 255 lph หัวฉีด 550 ไม่มี Regulator โบลว์ออฟสแตนดาร์ด กล่อง hYdra Max Boost อยู่ที่ 1.45 บาร์ ก็ใช้ได้มาหลายปีไม่มีปัญหาอะไรจุกจิกนะครับ

ป.ล. โปรดใช้วิจารณญานในการพิจารณาข้อมูลนะครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 11:27:36 AM »
อย่าลืมดู factor ในเรื่องการขับขี่ของแต่ล่ะคนนะคับ บางคันตั้ง High boost ที่ 1.5 บาร์ก็จิง แต่เวลาขับก็ไม่ได้ขับจนถึง 1.5 บาร์ตลอด วิ่ง Low บ้าง High บ้าง

แต่บางคนขับโหด อัดมัน 1.5 บาร์ทุกๆวัน บ่อยๆเข้า โอกาสพังของคนหลังก็มากกว่าและเร็วกว่าคับ 
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 11:54:10 AM »
ปั้มเป็น walbro แล้วครับ ขอบคุณครับ

ว่าแต่ td06-20g บูส 1.2 bar ได้ม้าลงพิ้น เท่าไหร่อ่าครับ  

แล้วต้องเปลี่ยนเป็น Wastegate แยก + ติด Blow Off ด้วยมั้ยครับ หรือต้องใส่ Fuel Reg ด้วยมั้ยครับ emo73o

ใช่ครับ ต้องมี wastegate แยก เรกูเลต เพราะแรงดันปั้มติ๊กเพิ่มขึ้นยังไงก็ต้องตั้งใหม่และจูนไม่งั้นน้ำมันมันขึ้นยกกราฟ ;ยังไงถ้ามีไรปรึกษาโทรมาได้ครับ 0814981044
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 11:57:02 AM โดย monster GC »
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ DCT

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 01:39:34 PM »
ขอบคุณมากๆ ทุกๆความเห็นครับ  ปกติผมไม่ค่อยแช่อยู่แล้วครับ แต่อยากดึงๆ บ้างบางครั้งบางคราวครับ  เนื่องจากไปนั่งรถ บาร์ ห้ามา กิเลสแตกโพละ..... emo76o

ตอนนี้จูน hi-boost อยู่ 1.34 บาร์เอาไว้แฟร้ดบางทีครับ  ดึงดีครับแต่ 6000 นิดก้อสับละ เพราะ feel ไม่ต่างแล้วอ่าครับ

1.2 bar ลองแล้วครับแต่ มันยังไม่ค่อยดึงเลยขอจูนเนอร์เอาขึ้นอีกหน่อยครับ

TD06-20G นี่รอเป็นอย่างสุดท้ายครับ หวังว่าสักวันนึงจะได้ใส่ครับ เดี้ยวขอไล่เปลี่ยน blow-off, wastegate, TD06 ตามลำดับละกานนะครับ  emo73o

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 03:14:00 PM »
 emo72o

ว่ากันตามความเหมาะสมครับ เครื่องGC กับเทอร์โบตามที่ จขกท.บอกมา 1.2บาร์ก็ขับสนุกได้ครับ

ถ้าเราไปเน้นกันที่การตอบสนอง  หมายถึงว่า มันอาจจะดึงไม่(รู้สึกว่า)หนัก แต่มาเร็ว มาเรื่อยๆแบบดูเหมือนจะไม่แรง

ถ้าเทียบกัน(เอาแค่ความรู้สึก) อีกคัน ทุกอย่างเหมือนกันหมด เทอร์โบอีกตัวที่บุคลิกแบบรอรอบ แต่ดึงหนักกว่า

แบบนี้ ข้อหลังอาจจะไม่เร็วกว่าก็ได้ครับ แต่มันได้ความสนุก มีรสชาดอีตรงที่มัน "รู้สึกได้ว่าดึง" นี่แหละ

แต่บอกกันไว้ซักนิดครับ ไม่ว่าจะทำมาสเตปไหนก็ตาม แรงระดับประถม มัธยม หรือระดับเกจิ พอใช้ไปใช้มาซักพัก

มันก็"รู้สึก"ว่าจะไม่แรงซะอีกแล้ว  เชื่อผมครับ เจอแบบนี้มาแล้วทุกคน  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ DCT

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 06:39:56 PM »
emo72o

ว่ากันตามความเหมาะสมครับ เครื่องGC กับเทอร์โบตามที่ จขกท.บอกมา 1.2บาร์ก็ขับสนุกได้ครับ

ถ้าเราไปเน้นกันที่การตอบสนอง  หมายถึงว่า มันอาจจะดึงไม่(รู้สึกว่า)หนัก แต่มาเร็ว มาเรื่อยๆแบบดูเหมือนจะไม่แรง

ถ้าเทียบกัน(เอาแค่ความรู้สึก) อีกคัน ทุกอย่างเหมือนกันหมด เทอร์โบอีกตัวที่บุคลิกแบบรอรอบ แต่ดึงหนักกว่า

แบบนี้ ข้อหลังอาจจะไม่เร็วกว่าก็ได้ครับ แต่มันได้ความสนุก มีรสชาดอีตรงที่มัน "รู้สึกได้ว่าดึง" นี่แหละ

แต่บอกกันไว้ซักนิดครับ ไม่ว่าจะทำมาสเตปไหนก็ตาม แรงระดับประถม มัธยม หรือระดับเกจิ พอใช้ไปใช้มาซักพัก

มันก็"รู้สึก"ว่าจะไม่แรงซะอีกแล้ว  เชื่อผมครับ เจอแบบนี้มาแล้วทุกคน  emo64o

ช่ายเลยครับ ที่ปรับบูสต์ เพราะ มันไม่ดึงเนี่ยแหละครับ ตอนบูส 0.9 เวลาดึงเหมือนกับ เครื่อง cc เยอะ คือไม่ถีบ แต่กด ก้อมาคราบ

แต่พอไปนั่งรถที่ ถีบออก ก้อมันดีครับ ดูมันเร้าใจดีครับ เลยอยากปรับบูสต์ ให้มันถีบๆ กับเค้าบ้างครับ  emo64o

แต่ 1.2 บาร์ขึ้นแล้วมันก้อยังถีบไม่สะใจ เลยไปจบที่ 1.34 ครับก้อถีบมากกว่าแต่ก็รู้สึกว่าขับยากกว่าเยอะเหมือนกัน เวลาบูสมา

ส่วนขับธรรมดาก้อ low boost 1 บาร์อยู่ครับ  แต่รู้สึกว่าพอใส่บูสไฟฟ้า แล้วเหมือนกันจะดึงกว่าตอนไม่ใส่อ่าครับ ไม่รู้คิดไปเองป่าว  emo73o

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 09:44:17 PM »
ช่ายเลยครับ ที่ปรับบูสต์ เพราะ มันไม่ดึงเนี่ยแหละครับ ตอนบูส 0.9 เวลาดึงเหมือนกับ เครื่อง cc เยอะ คือไม่ถีบ แต่กด ก้อมาคราบ

แต่พอไปนั่งรถที่ ถีบออก ก้อมันดีครับ ดูมันเร้าใจดีครับ เลยอยากปรับบูสต์ ให้มันถีบๆ กับเค้าบ้างครับ  emo64o

แต่ 1.2 บาร์ขึ้นแล้วมันก้อยังถีบไม่สะใจ เลยไปจบที่ 1.34 ครับก้อถีบมากกว่าแต่ก็รู้สึกว่าขับยากกว่าเยอะเหมือนกัน เวลาบูสมา

ส่วนขับธรรมดาก้อ low boost 1 บาร์อยู่ครับ  แต่รู้สึกว่าพอใส่บูสไฟฟ้า แล้วเหมือนกันจะดึงกว่าตอนไม่ใส่อ่าครับ ไม่รู้คิดไปเองป่าว  emo73o

เป็นไปได้ครับ ปรับบูสไฟฟ้าสามารถเล่นให้บูสมาไวขึ้น หรือ มาช้าแล้วดึงพรวดเดียวได้ นั้นแหละข้อดีของปรับบูสไฟฟ้า

ออฟไลน์ kamikaze_ho

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 09:47:42 PM »
ปรับบูสไฟฟ้า เวลาบูสมา มันจะปล่อยเลยไปหน่อย แล้ว ค่อยปิดกลับมาตามที่ปรับ มันเลย มีความรู้ว่าดึงกว่า  หนักกว่า    

อย่างตอนไม่ใส่ เกจมันจะค่อยๆโดนแวค ดัน มาก่อนที่มันจะเปิดเต็มแล้ว ทำให้ ไอเสียที่ไปปั่นโบไม่เต็มที่ ก่อนที่จะโดนเปิดตามที่ปรับ  

ปล. รถผมเป็นแบบนี้ครับ   emo64o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 10:06:16 PM โดย kamikaze_ho »