ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์อาการเกียร์ Auto หน่อยครับ  (อ่าน 1935 ครั้ง)

ออฟไลน์ N-o-K

• *
  • Popular Vote : 0
อาการอย่างนี้อะไรเสียครับ เป็นหลังจากเปลี่ยนเกียร์มือ 2 มาใหม่ พอจะซ่อมได้ไหมครับ

อ่านๆ ดูกระทู้เก่าเป็นที่ Transfer เสีย หรือ Differential เสีย กันแน่ครับ ...  และสามารถเปลี่ยนเอา

ของเกียร์เก่าใส่แทนได้ไหมครับ

อาการมีดังนี้ ...

เข้าเกียร์เดินหน้าตรงๆ OK เปลี่ยนเกียร์นุ่มไม่กระตุก ไม่ต้องเร่งเครื่องก็วิ่งปกติ
เข้าเกียร์ถอยหลังตรงๆ OK ไม่ต้องเร่งเครื่องก็วิ่งปกติ

หักพวงมาลัยเดินหน้าพอ OK 
ถ้าหักพวงมาลัยสุดๆ เดินหน้า เหมือนไม่ค่อยไป ต้องเร่งเบาๆ

หักพวงมาลัยถอยหลังเหมือนจะไม่ไปต้องเร่งเบาๆ
ถ้าหักสุดๆ ถอยหลัง ไม่ไปเลยต้องเร่งเครื่องถึงไปแล้วมี เสียงเหมือนมันฝืดด้วย

พอเลี้ยวขวาเหมือนล้อฝั่งซ้ายมันฝืดๆ ทั้งหน้าและหลังเลย

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
Re: ช่วยวิเคราะห์อาการเกียร์ Auto หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 09:20:58 AM »
เบรคติดรึเปล่าครับ?
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

• *
Re: ช่วยวิเคราะห์อาการเกียร์ Auto หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:25:05 AM »
เบรคติดรึเปล่าครับ?
  emo52o
ไม่น่าติดนะครับ เพราะก่อนเปลี่ยนเกียร์ก็ปกติครับ

ออฟไลน์ suki

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:55:04 AM »
เป็นอาการเดียวกัน รอผู้รู้ มาตอบ เคยถามช่างมาบ้างว่าต้องเปลี่ยน เกียร์อีก ถ้ามีอาการเช่นนี้ นะ ไม่แน่ใจมีผู้ใด มีเทคนิค หรือแก้ไขได้บ้างอะครับ
Twin torbo ej20 Auto  new le.

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 10:17:06 AM »
ของผมหายแล้วครับ ช่างเปลี่ยนชุดถ่ายทอดกำลังใหม่ โดยเอาของเกียร์เก่ามาใส่ เพราะเกียร์เก่าไม่มีอาการครับ
เป็นตัวที่ต่อกับเพลากลางเหมือนในรูปครับ (ขอยืมรูปเพื่อนๆ ที่เคย post ในนี้ใช้แทนนะครับ)

ออฟไลน์ suki

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 10:36:58 AM »
ท่าน N O K ครับ แล้วถ้าไม่มีของเก่า จะไปหาชุดนี้ได้ที่ไหนครับ  พอทราบแหล่ง และราคาบ้างมั้ยครับ emo48o

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 02:48:14 PM »
ท่าน N O K ครับ แล้วถ้าไม่มีของเก่า จะไปหาชุดนี้ได้ที่ไหนครับ  พอทราบแหล่ง และราคาบ้างมั้ยครับ emo48o

ร้านซ่อม Subaru ทั่วไปก็น่าจะมีนะครับ เพราะถ้าเกียร์พัง แต่ชุดนี้ไม่พังก็สามารถเอามาใช้ได้
ผมทำที่พี่เล็กวัชรพลครับ ลองไปดูมีเกียร์ที่เสียๆ อยู่หลายลูกครับ หรือไปที่พี่พนมบีวา ก็น่าจะมีเยอะ
ครับ