ผู้เขียน หัวข้อ: แมว WRX ผมควรจะแต่งหรือทำอะไร ? กับมันก่อนเป็นอันดับแรก ครับ  (อ่าน 15074 ครั้ง)

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
ขอบคุณครับ

- โบออฟ นี่ถ้าใส่กับเครื่องเดิมเทอร์โบเดิม / จะมีผลยังไงมั้ยครับ
- กรองอากาศ ใช้ของอะไรครับแบบไหนดี
- ข้อ 6 ใส่แล้วเป็นไงครับ

เรื่องโบออฟ ส่วนตัวแล้ว  ไม่ได้รู้สึกมากเท่าไหร่ครับ ชอบเสียงมันครับ รถเทอโบคันแรกด้วยเลยเอาก่อนอย่างแรก)

กรองก็แล้วแต่คนชอบเลยครับ มี HKS K&N Blitz เยอะแยะครับ

ข้อ6 ส่วนตัวแล้ว รู้สึกว่ามันเข้าได้แม่นขึ้นครับ

ไม่ต้องเชื่อผมซื้อตามที่บอกนะครับ เก็บๆข้อมูลพี่ๆหลายๆคนแล้วเอาที่ตัวเองคิดว่าชอบที่สุดดีกว่าครับ

คันก้น ไปเกาหลังก็ไม่หายคันครับสุดท้ายก็เกาก้นอยุ่ดีครับ 555  งงมั้ย :P

ออฟไลน์ pandapong

• *
  • Popular Vote : 19
เรื่องโบออฟ ส่วนตัวแล้ว  ไม่ได้รู้สึกมากเท่าไหร่ครับ ชอบเสียงมันครับ รถเทอโบคันแรกด้วยเลยเอาก่อนอย่างแรก)

กรองก็แล้วแต่คนชอบเลยครับ มี HKS K&N Blitz เยอะแยะครับ

ข้อ6 ส่วนตัวแล้ว รู้สึกว่ามันเข้าได้แม่นขึ้นครับ

ไม่ต้องเชื่อผมซื้อตามที่บอกนะครับ เก็บๆข้อมูลพี่ๆหลายๆคนแล้วเอาที่ตัวเองคิดว่าชอบที่สุดดีกว่าครับ

คันก้น ไปเกาหลังก็ไม่หายคันครับสุดท้ายก็เกาก้นอยุ่ดีครับ 555  งงมั้ย :P

555+ ละนุหายคันก้นยังอ่ะ เห็นเกามานานล่ะ  emo49o

ส่วนเรื่องเปลี่ยนอะไรก่อน เป็นผมคงเปลี่ยนช่วงล่างอ่ะคับ ขอความมั่นใจมาก่อน
Proud to drive the WRX !!!

ออฟไลน์ Noob

• *
  • Popular Vote : 2
ถ้าเป็นรถใช้ประจำทุกวัน ผมจะใส่แม๊กหล่อ + ยางดีๆ 1 ชุด แล้วก็โช๊คดีๆ อีก 1 ชุด (PCV สปริงฐานก็เยี่ยมเลย) แค่นี้พอ หรือหากงบน้อยหน่อยก็ หาสปริงโหลดดีๆ มาใส่กับโช๊คเดิม หรือไม่ก็หาพวก โช๊ค + สปริง ของ แมว STi มือสอง

ส่วนเครื่องคงจะไม่ทำอะไร ถ้าจะทำคงแค่ Reflash เพื่อให้ Response ดีขึ้นพอ

แต่นี้ก็สนุกได้ทุกที่ ทุกเวลา ปลอดภัย ไร้ปัญหากวนใจ ไม่ต้องปวดหัว  emo64o

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
 emo72o

จะขับให้สนุก เครื่องเดิมแทบไม่ต้องไปทำอะไรเลยครับ เน้นเรื่องช่วงล่าง+ยางตามที่เพชร(Noob)ว่าไว้

อีกนิดนึงก็คือ อย่าลืมอัพเกรดเบรคซะหน่อย จะเปลี่ยนแค่ผ้า หรือจะว่ากันไปถึงจานด้วยก็ยิ่งดีครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
555+ ละนุหายคันก้นยังอ่ะ เห็นเกามานานล่ะ  emo49o

ส่วนเรื่องเปลี่ยนอะไรก่อน เป็นผมคงเปลี่ยนช่วงล่างอ่ะคับ ขอความมั่นใจมาก่อน

อิอิวันอังคารนี้หายแล้ว

เดี๋ยวคนแถวนี้ก็จะเริ่มรู้แล้วว่าคันก้นหนะเป้นยังไง    ขอให้สนุกกับรถใหม่นะ  emo49o

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• *
  • Popular Vote : 11
ติดตั้ง เกจวัด Boost, water temp, oil pressure ก่อนครับ (ขออภัยถ้าหากติดตั้งไปเรียบร้อบแล้วครับ)

แชร์ ประสบการณ์ สดๆร้อนๆ ก่อนแต่งรถ นิดนึงครับ

เมื่อคืนหลังจาก ทานอาหารเสร็จตอนห้าทุ่มหว่าๆ กับเพื่อน
รถเพื่อนผมจอดอยู่เลนซ้ายสุด จะเปลี่ยนเลนมาเลนกลาง แต่มันหักออกโดยไม่ได้ดูให้ดีเท่าไหร่ เลยไปแตะกับ นิสสัน มาช ที่ขับมาเลนกลาง
จากนั้น นิสสัน มาช ก้อ แถ ไปตัดหน้า Civic ที่ซัดมาเลนขวาสุด ด้วยความเร็ว พบว่า Civic เบรคตัวโก่งเสียงเบรคดังลั่นถนนแต่ก้อเบรคไม่ทัน Civic ชนท้ายนิสสัน นิดเดียวครับ แต่เสี้ยววินาทีหลังจากนั้น

ก้อมีเสียงเบรค อีกเสียงดังลั่นเช่นกันตามหลังมา นั่นคือ เสียงจากรถ Camry 2.4 ที่จี้ตูด Civic มาด้วยความเร็ว และอัดท้าย Civic ครับ ทำให้ นิสสัน มาช โดนอัดท้ายเข้าไปด้วย

ผลปรากด ว่า Civic, Camry หม้อน้ำแตก ตัวถังยุบ
และมีเสียง บ่นๆ กัน ว่า Civic กับ Camry มันจะขับเร็วกันขนาดนั้นทำไม!!!!

ออฟไลน์ Donald_Duck

• เป็ดมีปัญหา~หา~หา
  • *
  • Popular Vote : 6
ลองเปิดหาของแต่งในเน็ตเล่นๆ ผมไปเจอ Lightweight Pulley เท่าที่อ่านสรรพคุณน่าสนใจ แถมราคาก็ไม่แรง ไม่รู้มีใครเคยลองไหมครับ  emo72o

http://www.rallitek.com/Lightweight-Crankshaft-Pulley/p-4532
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2011, 07:55:26 PM โดย Donald_Duck »

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
light weight pulley มันจะลดน้ำหนัก unsprung weight ทำให้รอบเครื่องกวาดเร็ว เหมือนใส่ฟลายวีลเบาๆ แต่อันนี้ผลจะน้อยกว่ามากครับ รอบขึ้นเร็วขึ้นประมาณ 5 % หรือน้อยกว่า ผลดีก็อย่างที่บอก รอบกวาดเร็ว ข้อเสีย มีเสียงสายพานดังเวลาสตาร์ทเครื่องใหม่ๆ บางยี่ห้อขึ้นชื่อว่ากินสายพาน และแน่นอน รอบเครื่องกวาดขึ้นเร็ว ก็ตกเร็วนะครับ

ออฟไลน์ Donald_Duck

• เป็ดมีปัญหา~หา~หา
  • *
  • Popular Vote : 6
อ่านที่คุณ joker. บอกแล้วถ้าใส่แค่อย่างเดียวได้ไม่คุ้มเสียแฮะ ขอบคุณสำหรีบข้อมูลครับ  emo65o

เก็บเงินไว้เกาที่คันตรงอื่นดีกว่าเรา emo65o

* * * * *

เห็นพี่ๆ หลายคนแนะว่าถ้าทำให้ลองเล่นกับช่วงล่างดู พอดีไปเจอยี่ห้อ Silver's ที่เป็นของไต้หวัน ไม่รู้ตัวนี้น่าเล่นไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2011, 10:52:09 PM โดย Donald_Duck »

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
ผมก็ทำแต่ช่วงล่างกะเบรคนิดหน่อยครับ

ความแรงก็ แค่แฟรชกล่องครับ

ผลที่ได้คือความมันใจและยังขับได้ทุกวัน emo49o

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• *
เรื่องช่วงล่าง ถ้าสนใจจะทำจริงๆ ผมว่า ลองคุยกับสมาชิกในชมรมดูครับ
ว่าจะขอยืมโช้คที่มีอยู่ มาลองใส่ดูก่อนว่าความรู้สึกมันเป็นยังไง ชอบไหม ขับดีขึ้นไหม

จะได้ไม่รู้สึกว่า สยามซูบารุเปลี่ยนไป  emo57o

ออฟไลน์ jeeper

• *
  • Popular Vote : 0
  • Subaru Forester 2.5 Turbo
ผมก็ว่าน่าจะเริ่มจากเปลี่ยนแม๊กซ์ขอบ 18 ก่อน จะได้ทั้งหล่อทั้งเกาะถนนขึ้นด้วยครับ ส่วนแฟรชกล่องนี้ได้เพิ่มอีกกี่ม้าครับ สนใจด้วย

ออฟไลน์ MIDBULL

• *
  • " อย่าเข้าใกล้ อะไหล่แพง "
อ่านที่คุณ joker. บอกแล้วถ้าใส่แค่อย่างเดียวได้ไม่คุ้มเสียแฮะ ขอบคุณสำหรีบข้อมูลครับ  emo65o

เก็บเงินไว้เกาที่คันตรงอื่นดีกว่าเรา emo65o

* * * * *

เห็นพี่ๆ หลายคนแนะว่าถ้าทำให้ลองเล่นกับช่วงล่างดู พอดีไปเจอยี่ห้อ Silver's ที่เป็นของไต้หวัน ไม่รู้ตัวนี้น่าเล่นไหมครับ

ไปเห็น สตัท D2 ที่ Motorshow มา เค้าบอกว่า สามหมื่นนิดๆ ไม่รู้น่าเล่นรึเปล่า
แต่ถามเค้าบอกมีของแมว แต่ไม่ได้ซักต่อว่ามีแมวอ้วนหรือผอม
S U B A R U  I m p r e z a  แ ม ว ค อ ข า ว EJ255

ออฟไลน์ da7000

• *
  • Popular Vote : 9
น่าจะเร่มต้นที่ช่วงล่างก่อนเลยครับ A line ผม สปริง sti ยังรู้สึกหวิว พอใส่ค้ำโช๊คหน้า+หลังจอง Cusco แล้ว ขับดีขึ้นแยะเลยครับ ราคาประมาณ15000บาท เห็นผลทันตา

ออฟไลน์ pandapong

• *
  • Popular Vote : 19
อิอิวันอังคารนี้หายแล้ว

เดี๋ยวคนแถวนี้ก็จะเริ่มรู้แล้วว่าคันก้นหนะเป้นยังไง    ขอให้สนุกกับรถใหม่นะ  emo49o

รอไม่ไหวร่ะเนี่ยยย...
Proud to drive the WRX !!!