ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ พัดลมหน้าเครื่องครับติดๆดับๆ  (อ่าน 4499 ครั้ง)

ออฟไลน์ lominator

• *
  • Popular Vote : 2
รบกวนถามหน่อยนะครับ ปกติพัดลมหน้าเครื่องมันติดตลอดอะครับ พอเปิดกระจกได้ยินเสียงแปลกๆก็เลยลงมาดู emo68o
สรุปว่าพัดลมไม่ติดครับ แล้วสักพักมันก็ติด แล้วมันก็ดับ emo63o เลยงงครับ เพราะปกติมันจะติดตลอด แต่ความร้อนปกติ
ยังไงรบกวนขอความรู้เบื้องต้นก่อนครับถ้าเกิดปัญหาจะได้ถูๆไถๆกลับกรุงเทพให้ได้ก่อนครับ  emo73o
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
Re: ช่วยด้วยครับ พัดลมหน้าเครื่องครับติดๆดับๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 08:02:28 PM »
ลองสลับ รีเลย์ พัดลมดูก่อนครับตรวจดูคราบขี้เกลือด้วยครับ เวลาร้อนอาจติดๆดับๆได้ขอให้โชคดี
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

• *
Re: ช่วยด้วยครับ พัดลมหน้าเครื่องครับติดๆดับๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:10:01 AM »
ลองสลับ รีเลย์ พัดลมดูก่อนครับตรวจดูคราบขี้เกลือด้วยครับ เวลาร้อนอาจติดๆดับๆได้ขอให้โชคดี

สงสัยเป็นเพราะร้อนอะครับ ติดเหมือนเดิมแล้วครับ emo64o
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 02:15:05 AM »
มีโอกาสอย่าลืมเปลี่ยนนะครับ ดีเลย์มันคงเริ่มเสื่อมแล้ว
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:09:59 AM »
 emo60o มันน่าจะปกติดีนะครับ พัดลมไฟฟ้าปกติไม่ได้ทำงานตลอดเวลา จะทำตามอุณหภูมิเครื่องยนต์
หรือจังหวะที่เปิดแอร์แล้วคอมแอร์ทำงาน ถ้าคอมตัดแล้วอุณหภูมิน้ำยังไม่ถึงที่กำหนดพัดลมก็ไม่ทำงาน
ปกติถ้าไม่เปิดแอร์ EJ20. พัดลมไฟฟ้าน่าจะทำงานที่อุณหภูมิน้ำประมาณ 96-97องศา
ผมว่าถ้าติดตลอดเนี่ยะน่าจะไม่ปกติกว่านะครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:28:35 PM »
emo60o มันน่าจะปกติดีนะครับ พัดลมไฟฟ้าปกติไม่ได้ทำงานตลอดเวลา จะทำตามอุณหภูมิเครื่องยนต์
หรือจังหวะที่เปิดแอร์แล้วคอมแอร์ทำงาน ถ้าคอมตัดแล้วอุณหภูมิน้ำยังไม่ถึงที่กำหนดพัดลมก็ไม่ทำงาน
ปกติถ้าไม่เปิดแอร์ EJ20. พัดลมไฟฟ้าน่าจะทำงานที่อุณหภูมิน้ำประมาณ 96-97องศา
ผมว่าถ้าติดตลอดเนี่ยะน่าจะไม่ปกติกว่านะครับ

มันไม่ใช่ ej20 อะครับ  emo63o ej16 ครับ emo68o ปกติมันติดตลอดอะครับ ผมก็ไม่รู้คันอื่นเป็นเหมือนผมหรือเปล่าอะครับ
ปัญหาที่หนักใจเลยคือมันมีเสียงแปลกๆเหมือนดัง แกรกๆ อะครับ เพิ่งจะมาถึงกรุงเทพตอนเย็นๆ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองไปเช็คดูตามที่ท่าน monster gc แนะนำก่อนครับ
คงไม่ยากเท่าไรแค่ไล่เปลี่ยน ฟิวส์ กับ ดีเลย์ก่อน
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 12:47:57 PM »
ลองเข้าอู่ที่ทำแอร์เช็คดูก่อนครับ  ถ้าช่างดีเค้าจะเช็คให้ทุกอย่าง ถ้าปกติไม่มีอะไรเสียหรือเสื่อม เป็นไปได้ที่ต้องให้อู่ไล่สายไฟครับ ผมพึ่งเจอเคสเดียวกันเลย สรุปสายไฟขาดในครับ  เลยพัดลมติดๆดับๆ จบงาน ราคาเบาๆครับ ขอใหเโชคดี  emo64o

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:55:31 PM »
เรียบร้อยครับ สรุปว่า relay เสียไปตัวนึงเลยส่งผลให้แอร์ไม่เย็นด้วย
relay 1 ตัว 200บาทซื้อจากร้านอะไหล่ทั่วไป (แก้ไขไปตามสภาพ แต่ก็ไม่เย็นฉ่ำเท่าเดิม)
 ขอบคุณทุกๆท่านครับ (โดยเฉพาะคุณแอม bmx โทรมาบอกให้เช็ค ฟิวส์เบื้องต้นก่อนครับ ^.^)